Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถามเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์ ช่วยตอบหรือแนะนำหน่อยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์ ช่วยตอบหรือแนะนำหน่อยค่ะ

อ่านหนังสือมาเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยจะบอกให้กระจ่างในเรื่องที่เราอยากรู้ซักเท่าไหร่ คือว่า
    1. แผ่น DVD R เมื่อบันทึกข้อมูลเก็บเอาไว้โดยไม่เอาออกมาเปิดเล่นเลย มันจะอยู่ได้นานถึง สิบปีรึเปล่าค่ะ นานไป เอา 5 ปี ก็ได้
    2. Hard Disk ที่บันทึกข้อมูลแบบ Longitudinal Recording เมื่อใช้นานเข้าจะเกิดสนามแม่เหล็กรบกวน แล้วสนามแม่เหล็กที่ว่านี่มีผลอะไรกับข้อมูลเมื่อเราเรียกใข้งานรึเปล่าค่ะ และ ถ้าเราฟังเพลงหรือไฟล์วีดีโอใน Harddisk บ่อยๆ ประมาณวันละ 100 รอบ ไฟล์ตัวนั้นมันจะมีโอกาสเสียหรือคุณภาพของมันจะลดลงรึเปล่า
    3. Win Vista นี่กิน Spec สุดๆ ไปเลยนะ ลองเล่น Crysis และ Call of duty4 ใน Vista เฟรมเรทลดฮวบ ลงมากกว่า เล่นใน XP ซะอีก
    (เออ 2 ข้อแรกเป็นประโยคคำถามค่ะ ข้อหลังบอกเล่าเฉยๆ)

เห็นบอกว่า SONYจะมีอายุการใช้งานนานกว่า5ปี และถ้ามีแผ่นสติกเกอร์แปะ ก็เพิ่มได้อีก เป็นแผ่นกันรอย แต่ไม่กันคุณภาพแผ่นมากนัก

ส่วนVista ต้องเบรคไว้ก่อน เพราะยังไม่เสถียรพอ ต้องยอมรับเรื่องลิขสิทธิ์ และโปรแกรมที่รองรับยังน้อยอยู่

Comment

1 ผมเคยเจอแต่เก็บไว้ 1 ปีไม่ได้เปิด แผ่นเสียเลย ปินโก้
      2 ผมว่าเก็บใน cd มั่นใจกว่า hdd

Comment

เป็นผมจะเก็บบนฮาร์ตดิสครับ ที่ติดตั้งภายนอก พร้อมทั้งฟังค์ชั่นต่างๆ มาให้ครบ เช่น บันทืกให้เมื่อมีการลงไฟล์ต่างๆ พร้อมกัน Backupให้ Storageให้หรือออน์ไลน์ไปในตัวพวกบิต

Comment

1. จากประสบการณ์ส่วนตัวและผลจากวิจัยจากนิตยสาร(PC Magazinge จำเล่มไม่ได้นะแต่เมื่อเร็วๆนี้เอง) ฟันธงว่าไม่ถึง 10 ปี (เราว่าไม่ถึง 3 ปีด้วยซ้ำ) สำหรับการเก็บอยู่ในแผ่นทั่วไป(พวกแผ่นถูกๆ) แต่สำหรับแผ่นแบรนอย่าง sony,tdk... เราว่าอาจจะถึง 10 ปีนะ แต่สุดท้ายแล้วสำคัญก็คือการเก็บรักษาแหล่ะ แต่การจะเก็บแผ่นถูกๆ ให้ได้ 10 ปีเราก็ว่าเป็นเรื่องยากมากๆเลยนะ (แห้งไปก็กรอบแผ่นลอก แผ่นงอ ชื้นไปก็เป็นราอีก)
          2. เราว่าถ้าโดนสนามแม่เหล็กสูงๆ สำหรับการใช้งานคงไม่มีปัญหา แต่เราว่ามันก็จะมีผลต่ออายุการใช้งานนะ อย่างการเอาคอมพ์ไปตั้งใกล้ ทีวี ตู้เย็น ไมโครเวฟ มันก็เป็นสิ่งที่ไม่ควรทำอยู่แล้ว ถึง hdd จะไม่พังแบบทันตาเห็น แต่อายุของมัน(หรืออาจจะเป็นอุปกรณ์ตัวอื่นที่เกี่ยวข้อง) ก็จะหดสั้นลงกว่าที่มันควรจะเป็น ของพวกนี้มันมีอายุทุกตัวครับ ยังไงซักวันมันก้อพัง อิอิ

แถมท้ายหน่อย ในข้อ 1 นิตยสารเค้าวิจัยมาแล้วว่าการเก็บข้อมูลที่น่าเชื่อถือและมีอายุยืนที่สุดคือการเก็บใน Flash memory ครับ ก็คือพวก handy drive นี่แหล่ะ เพราะชิปพวกนี้ไม่มีส่วนที่เป็นกลไกครับ หากเก็บไว้ใน handy แล้วเก็บใส่ตู้ไว้ดีๆ ก็อาจจะอยู่ได้เป็นร้อยๆปีเลยครับ เค้าว่าง้านน

Comment

1. แล้วแต่คุณภาพแผ่น + การเก็บรักษา งับ
            2. HDD แต่ละตัวเค้าจะมี ระยะเวลา/จำนวนครั้งการ เขียนอ่านที่ Test มาโดยผู้ผลิตอยู่แล้วงับ ซึ่งเค้าคำนึงถึงเรื่องพวกนี้มาแล้ว ส่วนตัวไหน รุ่นไหน อยู่ที่เท่าไหร่คงต้องหาอ่านเอาละงับ ==" แต่เรื่องสนามแม่เหล็กเนี่ยมีผลอยู่แล้วงับ โดยเฉพาะ HDD รุ่นเก่าๆ จะโดนผลกระทบมากหน่อย รุ่นใหม่ๆ เค้าจะออกแบบ ตัวกล่องให้โดนกระทบ+ป้องกันมากขึ้นนะ

ps แผ่น 5" งับอยู่ถึง 10ปี sure ผมมีอยู่ ข้อมูลยังอยู่ๆ เลย *0* (เทปก็ถึงนะ)

Comment

อีก 10 ปีข้างหน้า ถ้าเก็บไว้ได้จริง เกรงแต่เครื่องอ่านมันจะอ่านไม่ออกเอานะซิ หุหุ

Comment

CD หรือ DVD ถ้าเก็บข้อมูลสำคัญ ๆ ผมว่า ซัก 3 ปี ก็เอามาไรท์ใหม่ที
                เลือกแผ่นที่มียี่ห้อหน่อย เขียนกำกับไว้ด้วยครับ ว่าไรท์เมื่อไหร่
                อย่างพวกไฟล์รูปภาพ แต่งงาน รับปริญญา แผ่นเสียไป จะย้อนเวลาไปถ่ายใหม่ก็คงไม่ได้แล้ว

Comment

ข้อ2เเล้วกันครับ ก็fileระบบปฏิบัติการดูจะใช้งานหนักสุดถ้าทำให้fileนี้มีปัญหาคงเปิดใช้งานไม่ได้เลย มองในเเง่การใช้งานดีกว่าครับ รายละเอียดมีปลีกย่อยเยอะ บางทีมันเลือกไม่ได้เพราะมันไม่เอามาขายก็มี

Comment

ดูท่าของพวกนี้เก็บไม่นานเอาซะเลย ทั้งแผ่นซีดี กับฮาร์ดดิส แล้วแผ่นแท้ทำไมยังไม่มีปัญหาล่ะ ถ้ามีคงเป็นเพราะหัวอ่านแผ่น คงเพราะใช้งานบ่อยเลยเสื่อมหรือสกปรก

ถ้าเทียบกับสมัยยุคเทปเพลง กับเทปวีดีโอ ยังใช้งานได้นานเลยนะ ทั้งตัวเทปและตัวเครื่องวีดีโอ

Comment

Working...
                    X