Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย เปิดคอมติดแต่หน้าจอไม่ติดอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย เปิดคอมติดแต่หน้าจอไม่ติดอะครับ

เคสทำงานครับแต่ไฟเคสไม่ขึ้น(ปกติจะขึ้น) พัดลมหมุนปกติ แต่หน้าจอไม่ขึ้น ทำไงดีครับ

Originally posted by sexpittle View Post
    เคสทำงานครับแต่ไฟเคสไม่ขึ้น(ปกติจะขึ้น) พัดลมหมุนปกติ แต่หน้าจอไม่ขึ้น ทำไงดีครับ
    1. เช็คสายขั่วต่อต่าง ๆ ว่าแน่นดีหรือไม่
    2. ถอดการ์ดจอ และ แรม ออกมาทำความสะอาดตรงคอนเน็คต์เตอร์ด้วยยางลบ
    3. รีเซ็ตจัมเปอร์ไบออส
    4. ลองเอาซัพพลายตัวอื่นมาลอง(หากว่าไฟไม่พอ ถึงเครื่องเปิดติด แต่ก็ไม่สามารถเข้าสู่หน้าจอโพสต์ได้)

Comment

Originally posted by Khomson View Post
      1. เช็คสายขั่วต่อต่าง ๆ ว่าแน่นดีหรือไม่
      2. ถอดการ์ดจอ และ แรม ออกมาทำความสะอาดตรงคอนเน็คต์เตอร์ด้วยยางลบ
      3. รีเซ็ตจัมเปอร์ไบออส
      4. ลองเอาซัพพลายตัวอื่นมาลอง(หากว่าไฟไม่พอ ถึงเครื่องเปิดติด แต่ก็ไม่สามารถเข้าสู่หน้าจอโพสต์ได้)
      ข้อ 1 ทำแล้วครับ
      ข้อ2 ทำแล้วครับ
      ข้อ3 ทำยังไงหรอครับ
      ข้อ4 ไม่น่าใช่
      ปกติใช้งานได้ตลอดเปิด-ปิด ชัทดาวปกติ เมื่อวานก็ทำงานปกติครับ แต่พอเช้าวันนี้มันก็เป็นครับ

Comment

ข้อ3 ง่ายๆแกะถ่าน แล้วใส่เข้าไปใหม่

Comment

ถ้าต่ออุปกรณ์ทุกอย่างดีแล้วมี 3 อย่างที่น่าสงสัยว่าจะเสีย
          1.การ์ดจอ
          2.จอ
          3.เมนบอร์ด
          ลองหามาเปลี่ยนเทสดูทีล่ะอย่าง เริ่มจากตัวที่หาง่ายก่อน เดี๋ยวก็เจอตัวที่เสียครับ ส่วนของผมที่เคยเจอก็คือเมนบอร์ดเสีย

Comment

เดี๋ยวขอตัวไปลองก่อน อิอิ

Comment

Originally posted by dkk View Post
              ถ้าต่ออุปกรณ์ทุกอย่างดีแล้วมี 3 อย่างที่น่าสงสัยว่าจะเสีย
              1.การ์ดจอ
              2.จอ
              3.เมนบอร์ด
              ลองหามาเปลี่ยนเทสดูทีล่ะอย่าง เริ่มจากตัวที่หาง่ายก่อน เดี๋ยวก็เจอตัวที่เสียครับ ส่วนของผมที่เคยเจอก็คือเมนบอร์ดเสีย
              ลองข้อที่ 1-2 แล้ว เหลือข้อที่3 ถ้าเป็นเมนบอร์ดเรื่องหย่ายยยยยยเลยนะเนี่ย ฮือๆๆๆๆๆ

Comment

เช็คว่าสายเสียบแน่นปะ เช็คการด์หน้าจอ ว่าหลุดปะ แล้วก็เช็คหน้าจอ ไม่แน่หน้าจอเสีย

Comment

เกี่ยวกับ driver ตัวไหนเสียอะป่าว ลองเข้า safe mode ได้ป่าว ถ้าได้ก็ uninstall driver ออกแล้วลองลงใหม่นะ

Comment

ของผมก็เป็นคับมันไม่ติดเหมือนกันทั้งทำวามสะอาดก็แล้วเอาแอลกอฮอฃุบนำหมาดๆๆเชดที่ตัวบอร์ดก็แล้วยังไม่ติดสุดท้ายก็เข้าศูนย์แคลมเลยคับ

Comment

ถ้าเป็นไปได้ลองทำความสะอาดโดยใช้แอลกอฮอชุบหมาดเช็ดดูอาจจะทำให้ติดขึ้นมาได้เผื่อมันสกปรกแต่ถ้าไม่ติดแนะซื้อใหม่เถอะคับหรือไม่งั้นก็ส่งซ่อม

Comment

-*-

Originally posted by hawk007 View Post
                        ของผมก็เป็นคับมันไม่ติดเหมือนกันทั้งทำวามสะอาดก็แล้วเอาแอลกอฮอฃุบนำหมาดๆๆเชดที่ตัวบอร์ดก็แล้วยังไม่ติดสุดท้ายก็เข้าศูนย์แคลมเลยคับ
                        ผมพึ่งจะเปิดเครื่องเลยครับนี่ เป็นอาการนี้เลย จขกท สังเกตหน่อยนะครับว่า ไฟตรงคีบอร์ดติดไหม (ผมว่าไม่น่าจะติด)

ทำทุกทางเปิดไม่ติด ถอดใจ งัดออกจากเคส งัดcpu ออกจาก MB ถอดซิ้งออกใส่ซิ้ง stock จับแต่งหน้าก่อนพาไปเครม(ทำความสะอาด เอาน้ามยาเช็ดกระจกเช็ดๆๆๆ)

ลองต่ออีกซักรอบ เอาไขควงจิ้มเปิดเครื่อง ติดเฉย งง เ ลย

Comment

Working...
                        X