overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ทำไมมันกินแรมอย่างงี้ vista มะเคยใช้

OverclockZone Member osazuna007's Avatar

Default ทำไมมันกินแรมอย่างงี้ vista มะเคยใช้

ผมซื้อ hp dv2538txมา
    ส่วนตัวไม่เคยลองเล่ยวิสต้า
    จะได้ใช้ก็เพราะมันติดมากะเครื่อง
    จะลงxpก็กลัวมันไม่เสถียร และdriveก็เห็นในกระทู้มีแต่่ปัญหา
    ผมจะทำอย่างไรดี
    ทางเลือก
    1ดันทุลังใช้ต่อไป(รอdrive xp ที่มันรองรับรุ่นนี้จริงๆออกมา)
    2ไปเพิ่มแรมเปง2g ใช้vista home premium ต่อไป (เสียตังค์ซิ้อแรมอีก2g)
    3ไปลงxpและใช้1gต่อไป(ยอมเสี่ยงกับปัญหาของdrive)

notebookเครื่องเก่าspecต่ำกว่าแต่แรมแค่512
    ใช้งานดี ตัวนั้นลงxp
    ทำcad 3dmax maya shop ลื่นดี
    Last edited by osazuna007; 25 Nov 2007 at 01:19:02.

OverclockZone Member osazuna007's Avatar

ดันหน่อยหุๆ

ดัน

OverclockZone Member loneliness's Avatar
    Information Technology Rangsit University

vista ram 2 gb ก้อ ลื่นนิ.... vista ultimate อะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ใช้ XP ต่อไป

OverclockZone Member

ซื้อแรมเพิ่มง่ายสุด ซัก 3 GB
    2GB มันลื่นจริงแต่ 3 ลื่นกว่า 4 มันมากไปหน่อยแต่ไหนๆเป็นไปได้ก็ 4 เลยครับ

OverclockZone Member a12a's Avatar

1GB ไม่พอครับ ผมเพิ่มเป็น2GBรู้สึกดีขึ้นเยอะ แต่มีอืดบ้าง

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

2 GB แถวละ 1 ก็พอครับ ตอนนี้แรมถูก รีบๆน๊าา

Quote Originally Posted by mnssp04 View Post
    2 GB แถวละ 1 ก็พอครับ ตอนนี้แรมถูก รีบๆน๊าา
    2gยังอืดอีกมั้ยครับ
    ถ้าใช้vistaควรเป็นhome premium ที่แถม หรือ ultimate
    Last edited by osazuna007; 25 Nov 2007 at 01:23:48.

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

2 GB ไม่อืดและนะผมว่า แต่ผมไม่เคยใช้ตอน 1 GB ซะด้วยสิ ตอนนี้ผมใช้ Ultimate อ่ะครับ ไม่เคยลอง Home เหมือนกัน ที่ลง Ultimate เพราะโลภ เหง option เยอะกว่า - - ถ้าคุณใช้ไม่หมดแล้วคิดว่า Home พอ ก็ลง Home เถอะครับ

ปลาลิง 2 GB เล่น NFS Pro กะ PES ลื่นครับ

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

2 GB ไม่อืดสักนิด ของผมเปิดเครื่องมากินแรมแค่ 460 เอง vista ultimate นะ

OverclockZone Member SuKy's Avatar

Talking

2Gb ก็ไม่อืดครับ ของผม Vista Ultimate แต่เปิดมาแด๊ก RAM ไป 1GB แล้ว สักพักลดลงเหลือ 600MB

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบกระทู้
    เสียงส่วนใหญ่ไปในแนวทาง ทีต้องอัพแรมเปนสองกิ๊ก
    ่สวนเรื่องเปลี่ยนไปใช้ xp ยังไม่มีความเห็นใดตอบมา
    งั้นตอนนีแนวโน้ม ก็มีอยู่ทางเดียว จนกว่าจะมีผู้มาให้ความรู้เพิ่ม
    แต่แรมที่แกะจากเครื่อมา ประกันจะยังมีอยู่หรือป่าวครับ กลัวแกะมาแล้วสิ้นสุดการประกัน
    แล้วถ้าเอาไปขายจาได้สักเท่าไหร่ครับ ขายเป็นแพ็คคุ่
    ถ้าซื้อแรมจะเอา คิงตัน หรือ คอแชดี เห็นราคาใกล้กันมาก ยังไม่มีความรู้เรื่องแรมโน๊ตบุคครับ

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

วินโดว์ vista ที่แถมมามันบูตช้าครับ ลงไหม่โลด วีสต้าก้อกินแรมงี้แหละครับ
    ส่วนถ้าจะลง xp ไดร์เวอร์ ใช้ตัวเดียวกะที่ท่าน vespaclassic ทำลิ้งไว้ไห้ได้เลยครับ

Quote Originally Posted by Takumigrit View Post
    วินโดว์ vista ที่แถมมามันบูตช้าครับ ลงไหม่โลด วีสต้าก้อกินแรมงี้แหละครับ
    ส่วนถ้าจะลง xp ไดร์เวอร์ ใช้ตัวเดียวกะที่ท่าน vespaclassic ทำลิ้งไว้ไห้ได้เลยครับ
    ขอบคุณครับ
    ถ้าตัวที่แถมมามันมันบูตช้า งั้นผมจะไปหาultimateมาลงครับ
    แต่driveของท่านvespaclassic ก็น่าสนครับ แต่ไม่รู้ใช้ได้ทุกรุ่นรึป่าว
    และผมได้ไปเดินหาซื้อแผ่นวินโดวที่เค้าแนะนำมาไม่ได้อะ ไปเดินดูมาละ แล้วลิ้งที่เค้าให้โหลดก็มีแต่บิตครับ โหลดบิตมะเป็น เซิร์ทหาในgoogle ก็มีแต่เป็นบิต
    เห็นdark editionออกมาไม่รู้ใช้แทนกันได้รึป่าว ก็ยังไม่กล้าเสี่ยง

OverclockZone Member mzbuddy's Avatar
    HR งามวงศ์วาน/บางซื่อ

วิสต้า กินแรม ปรกติ ก้อ 2gb แล้วนี่ครับ ไม่เหลือไว้รันโปรแกรมอื่นหรอกครับ รันได้ก้ออืด ผมว่า ลดสเปคมาลงxpแล้วดิ้นรณหาไดร์เวอร์น่าจะเป็นทางออกที่เหมาะสมครับ รอไห้วิสต้ามันลงตัวมากกว่านี้ก่อนครับ

OverclockZone Member mzbuddy's Avatar
    HR งามวงศ์วาน/บางซื่อ

เครื่องที่ผมใช้ 4520 ก้อแถม วิสต้าโฮมพีเมี่ยมมา แรม 1gbแต่เวลาเปิดเครื่อง จนกว่าจะพร้อมใช้งานผมต้องนั่งรอเกือบ 20นาที และเวลาเข้าโปรแกรมต่างๆ นานมากครับขอบอก แต่พอมาลง xpแล้ววิ่งฉิวเหมือนรถมีเทอโบ ติดไนตรัสเพิ่มอีก 4-5 ถัง

แต่acer หา Driver ง่ายกว่า HP นี่เนอะ
    Last edited by mzbuddy; 25 Nov 2007 at 16:36:47.

ของผมกินไป 1 GB ตอนเปิดครับ แต่ใช้ไปซักพักก็คืนกลับมาประมาณ 300 ใช้งานได้สบายๆ ไม่อืดนิ่ครับ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

Quote Originally Posted by mzbuddy View Post
    เครื่องที่ผมใช้ 4520 ก้อแถม วิสต้าโฮมพีเมี่ยมมา แรม 1gbแต่เวลาเปิดเครื่อง จนกว่าจะพร้อมใช้งานผมต้องนั่งรอเกือบ 20นาที และเวลาเข้าโปรแกรมต่างๆ นานมากครับขอบอก แต่พอมาลง xpแล้ววิ่งฉิวเหมือนรถมีเทอโบ ติดไนตรัสเพิ่มอีก 4-5 ถัง

แต่acer หา Driver ง่ายกว่า HP นี่เนอะ
    ผมแค่นาทีกว่าๆเอง sidebar อ่ะตัวดีเลย ปิดหมดจะได้เร็วๆ อืดเวลาเล่นเกมใหญ่ๆ แรมน้อย
    เล่น NFS ไม่สนุกเลย

OverclockZone Member vun99's Avatar

เพิ่มแรมดีกว่าครับ แล้วอันไหนไม่จำเป็นก็ปิดไม่ให้มันสตาร์อัพครับ จะได้ไวๆหน่อย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks