overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: เกี่ยวกับ DVD writer คับ อ่านแผ่นไม่ค่อยได้

OverclockZone Member

Default เกี่ยวกับ DVD writer คับ อ่านแผ่นไม่ค่อยได้

เมื่อต้นเดือนผมได้ซื้อ DVD writer ของ Aus DRW-2014L1T ที่ CM เชียงใหม่ คับ ติดตั้งก็ปกติ ไรท์แผ่น DVD VCD MP3 ข้อมูลก็ปกติดีทุกอย่างไม่มีปัญหาคับ พอดีผมสะสม DVD หนังไว้เยอะคับซื้อมาหลายปีเหมือนกันประมาน 3-40 แผ่นทั้งของลิขสิทธิ์และของแม่สาย จีนแดง ครั้นจะซื้อแผ่นลิขสิทธ์หมดก็ไม่ไหวคับ (แพง) อย่างแผ่นคอนเสริท เดอะอิเกิล สกอร์เปื้ยน อย่างแง๊ะ ลองซื้อแผ่นแท้สิ (แพง) ของกอป 150 เองรูจักกันคิด 100 เดียวและแผ่นหนังอีกประมานนั้นคับ คมชัดเหมือนกันหมดก็เลยหยิบมาลองไดร์ตัวใหม่ดู ปรากฎว่ามันอ่านได้บ้างไม่ได้บ้างแต่แผ่นลิขสิทธิ์ไม่มีปัญหาอะไรคับอ่านได้หมด แผ่นจีนแดงแม่สายอ่านได้บ้างไม่ได้บ้างเป็นเพราะอะไรคับ บางทีใส่แผ่นเข้าไปแล้วมันอ่านเสียงดังเลย วู๊ด วู๊ด เข้าใจว่ามันหมุนเร็วมากเหมือนเราเบิลเครื่องรถประมานนั้น สุดท้ายก็อ่านไม่ได้คับเครื่องมันฟ้องว่า ไม่มีข้อมูล หรือไม่ก็อ่านยังงั้นตลอดแต่แผ่นไม่มีปัญหานะคับ ลองเปิดในเครื่องเล่น DVD ของ Pioneer ที่ต่อเครื่องเสียงไว้ไม่มีปัญหาคับ อ่านปี๊ดเดียวเข้าเมนู DVD ให้เล่นเลย แต่พอเปิดในคอมอ่านไม่ได้ บางแผ่นอ่านได้ เคยอ่านเจอในหนังสือ มันเกี่ยวกับ Zone ของ DVD และเครื่อง DVD ใช่ไหม เราต้องไปปลดล็อคโซนก่อนใช่ไหมคับทำไงคับช่วบบอกหน่อย
    สเป็กเครือง Celeron 2.13 ,MB Asrock p4vm800, HDD 80 Sata,Ram 512 MB, DVD เป็น Sata คับ

OverclockZone Member one's Avatar

อ่อ ครับเจออาการแบบนี้เหมือนกาน แต่เป็นกับแผ่น CD ครับ DVD ASUS เหมือนกัน อันนี้ไม่ทราบสาเหตุครับ
    ตอนนี้เปลี่ยนมาไช้ LG ไม่มีปัญหา

เห็นเขาบอกว่า Asus อ่านแผ่นได้เยี่ยมไม่ไช่เหรอ ไหงเป็นยังงี้ละ

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

DVD-RW ของ Asus ก็แบบนี้แหละครับ เลือกแผ่นมาแต่ไหนแต่ไร

OverclockZone Member Mr.T's Avatar

ถึงว่า!
    มีช่วงนึงขายทิ้งกันเกลื่อนเลย

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ของผมก้อใชดีอยู่นะ หรือแล้วแต่ lot หรือแล้วแต่ดวง ^^"

OverclockZone Member taro4444's Avatar

ลองหาโปรแกรมที่ล็อคความเร็วในการอ่านที่ค่าน้อยๆ 2X หรือ 4X มาลองเล่นดูครับรู้สึกอาการของเครื่องมาจาก FW ของเครื่องตั้งค่าการอ่านเริ่มต้นไว้สูงพอมันหาข้อมูลแทรคแรกไม่เจอก็ยิ่งเพิ่มรอบหมุนให้สูงขึ้นอีกครับ

ขอบคุณคับ ชื่อโปรแกรมอะไรคับ หาโหลดที่ไหนละ แล้วเครื่อง DVDRW แนะ ญี่ห้อไหนใช้ดีคับ อ่านแผ่นแหลกเลย อ่านเร็ว เขียนดี ไม่มีปัญหาคับ ก็เคยอ่านในกระทู้จากเว็บหนึ่งเห็นเขาเชียร์ Asus เพราะใส้ในเป็นของ Pioneer เพราะราคา pioneer แพงกว่าเขาเลย อีกอย่างติดใจตรง DVD Slot in เท่ห์ไม่เบาเลยคับ ตอนนี้หาของใหม่ไม่มีขายแล้วมั้ง ก็เลยลองมอง Asus ท่าจะเข้าท่าคับ ที่ไหนได้เจอ แจ็คพ็อด เลย

Bookmarks

Bookmarks