Announcement

Collapse
No announcement yet.

P4P800se จะใส่ SATA II ทำไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P4P800se จะใส่ SATA II ทำไงครับ

ผมอ่านตามบทความเขาบอกว่า ใช้สายแพรแบบเดียวกัน แต่ผมแกะเคทออกมาแล้ว ปลั๊กที่สายมันเป็นแบบ 40 pin ซึ่ง ตัว HDD SATA II ที่ผมซื้อมา ช่องเสียบมันไม่ได้เป็นแบบ 40 pin อ่าครับ มันเป็น ช่องแบนๆ ช่วยบอกทีครับว่าต้องทำยังไง

Originally posted by Pikba View Post
    ผมอ่านตามบทความเขาบอกว่า ใช้สายแพรแบบเดียวกัน แต่ผมแกะเคทออกมาแล้ว ปลั๊กที่สายมันเป็นแบบ 40 pin ซึ่ง ตัว HDD SATA II ที่ผมซื้อมา ช่องเสียบมันไม่ได้เป็นแบบ 40 pin อ่าครับ มันเป็น ช่องแบนๆ ช่วยบอกทีครับว่าต้องทำยังไง
    ไม่ได้เรียกสายแพครับ เรียกว่าสาย SATA
    แล้วก็ใส่รวมกับ 40pin ของท่านไม่ได้ ^^" มันจะมีสายมาให้ต่างหาก
    สายเสียบไฟก็ใช้ด้วยกันไม่ได้อีก (มี Port SATA 2 ตัวนะ)

http://www.asus.com/products.aspx?l1...79&modelmenu=1

Comment

ขอบคุณมากๆครับพี่ TWK.

ขอถามอีกหน่อยนะครับ แล้วถ้าผมจะไปซื้อ 2 สายนี้ที่ร้าน ต้องบอกเขาว่าเอาสายอะไรหรอครับแล้วราคาเท่าไรครับ (ผมไม่ค่อยรู้เรื่องผมเลยครับ กำลังศึกษา)
      Last edited by Pikba; 24 Nov 2007, 19:27:26.

Comment

Originally posted by Pikba View Post
        ขอบคุณมากๆครับพี่ TWK.

ขอถามอีกหน่อยนะครับ แล้วถ้าผมจะไปซื้อ 2 สายนี้ที่ร้าน ต้องบอกเขาว่าเอาสายอะไรหรอครับแล้วราคาเท่าไรครับ (ผมไม่ค่อยรู้เรื่องผมเลยครับ กำลังศึกษา)
        1.สายฮาร์ดดีส SATA
        2.สายไฟฮาร์ดดีส SATA

Comment

พี่ ครับแล้ว HDD ของผม มันมีช่องสายไฟแบบเดิมให้เสียบ ผมจะใช้สายไฟแบบเดิมเสียบแทนสายไฟ SATA ได้ไหมครับ
          Last edited by Pikba; 24 Nov 2007, 19:49:20.

Comment

พี่ ครับแล้ว HDD ของผม มันมีช่องสายไฟแบบเดิมให้เสียบ ผมจะใช้สายไฟแบบเดิมเสียบแทนสายไฟ SATA ได้ไหมครับ
            อ้อ แบบนี้ดีหน่อย นะ สามารถไส่สายไฟเข้าฮาร์ดดีสได้ 2 แบบ จะใส่แบบใหนก็ได้ นะ
            ข้อ2 สายไฟฮาร์ดดีส ไม่ต้องซื้อก็ได้ เอาสายไฟจากพาวเวอร์ซัพพลาย ต่อได้เลย แค่นั้น ละ
            ซื้อเฉพาะ สาย SATA อย่างเดียวก็ได้ นะ (เส้นละ 10-20฿)

Comment

ขอบคุณมากๆครับพี่

Comment

อย่าเสียบสายไฟ 2 แบบพร้อมกันนะครับ HD จะไหม้ทันทีเลย
                เลือกเสียบเอาอย่างใดอย่างนึงครับ

Comment

Working...
                X