Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผิดหมวดเปล่าไม่รู้ Bios Mod 2600Pro@XT 256Mb DDR3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผิดหมวดเปล่าไม่รู้ Bios Mod 2600Pro@XT 256Mb DDR3

พอดีเพิ่งได้ลองจับ 2600Pro แล้วก็ลองหาข้อมูลแบบว่าอยากให้มันแรงๆหน่อยเพราะว่าแค่ Overclock ธรรมดารู้สึกเหมือนมันตันๆไงไม่รู้พอดีไปเจอ Bios Mod 2600Pro@XT ลองแล้วก็โอเคใช้ได้เลย

บอกไว้ก่อน ตัวนี้ Flash แล้วจะมองเห็นเป็น 2600XT มี Core Mem ที่ 800/800(1600) บางการ์ดอาจจะเล่นได้ที่ความเร็วนี้หรือไม่ได้ก็ไปปรับลด Core/Mem ใน ATI Overdrive เอาเองแล้วลองหาค่าที่เสถียรที่สุดดูเพราะว่าแต่ละการ์ดไปได้ไม่เท่ากันผมลองกับ PowerColor 2600Pro 256Mb DDR3 ได้คะแนน 3DMark06 ประมาณ 49xx Drivers 7.11 Core 740 Mem 850 ( คิดว่า Mem น่าจะไปได้อีกหน่อย ) บน Windows Vista Ultimate แต่ดูจากในเวปนอกบางการ์ดลากไปได้ 800 กว่าๆเลย

ปล.เนื่องจากตอนนี้ยังไม่มีโปรแกรมไหนที่สามารถ Edit Bios ของ ATI Series 2x00 และ 3x00 ได้ (แต่มันก็มีวิธีอยู่คือการใช้โปรแกรมพวก Hex Editor แก้ไขเอาแต่ว่ามันค่อนข้างยุ่งยากวุ่นวายแก้ผิดนิดเดียวพอเอามา Flash การ์ดเปิดไม่ติดอีกเลยก็มี) ดังนั้นก็ใช้วิธีนี้ไปก่อนละกันครับ

มี 3 Files

1. 2600Pro@XT . rom ตัวนี้เป็นไฟล์ Bios

2. Winflash เอาไว้ Flash บน Windows เอาใช้ Backup Bios เก่าไว้ก่อนเผื่อไม่พอใจจะได้ Flash กลับมาใช้อันเดิม

3. ATIFlash ตัวนี้ไว้ใช้ Flash ใน Dos ต้องก๊อปใส่แผ่นแล้วบูทจากแผ่น Win98 ไม่ก็แผ่นอะไรก็ได้ที่บูทเข้า Dos ได้ แล้วก็ใส่คำสั่ง X:\atiflash -p -f 0 ชื่อbios.rom

ลองดูแล้วกันครับได้ไม่ได้หรือดีไม่ดียังไงบอกด้วยละกันนะใครรู้แล้วก็อย่าว่าการเน้อ

Credit : http://www.mvktech.net/index.php?opt...id=12&id=47225
    Attached Files
    Last edited by Peter-C; 25 Nov 2007, 04:55:49.

แหล่ม!!!

ขอบคุณครับ

Comment

รู้สึกเสน่ห์ของ ATi กลับมาอีกครั้ง จากครั้งสมัยก่อน X800GT02 > X800XT / X850 > X850XT PE lol

Comment

เยี่ยมมากๆ ขอบคุณมากครับ

Comment

สงสัยได้ไปหาการ์ดมาเล่นมั้งแว้ว

Comment

จับของถูกมาโมอีกแร้ว อิอิ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

2600Pro@XT . rom ตัวนี้เป็นไฟล์ Bios

หาไฟล์ไบออส มาจากเว็บไหนเหรอครับ
                ผมว่าจะหาแล้วมาลองกับ AGP 2600PRO DDR2 512MB ของผม
                ไม่รู้ว่าแฟลชแล้วDDR2 จะวิ่งที่ 800 ได้หรือเปล่า

เห็นตอนนี้ออนอยู่ ช่วยเข้ามาตอบหน่อยครับ

Comment

Originally posted by Fvint View Post
                  2600Pro@XT . rom ตัวนี้เป็นไฟล์ Bios

หาไฟล์ไบออส มาจากเว็บไหนเหรอครับ
                  ผมว่าจะหาแล้วมาลองกับ AGP 2600PRO DDR2 512MB ของผม
                  ไม่รู้ว่าแฟลชแล้วDDR2 จะวิ่งที่ 800 ได้หรือเปล่า

เห็นตอนนี้ออนอยู่ ช่วยเข้ามาตอบหน่อยครับ
                  ของ AGP นี่ไม่มีข้อมูลเลยครับตัว Bios นั้นเป็นของ Pci-E นะครับ ส่วนเวปที่หา Bios ลองเข้า www.techpowerup.com ไม่ก็ www.mvktech.net คับ

Comment

ขอบคุณครับ
                    เดี๋ยวผมเข้าไปหาดูก่อน ....

Comment

สุดเจ๋ง O.o

Comment

เดี๋ยวเลิกงานแล้วจะไปลองครับแบบว่าอยากแรงครับ

Comment

ได้ผลยังไงเอามามบอกกันมั่งน่ะครับ

Comment

งงจังเรย เค้าอ่ะ

Comment

ลองเรียบร้อยแล้วครับผลที่ได้คือ
                              เทสต์ใน CCC นะครับ
                              1 800/800 จอดับไปเลย
                              2 750/750 เทสต์ผ่านครับแต่เข้าเกมปั๊บดับ Audition / Crysis
                              3 700/750 เทสต์ผ่านเล่นเกมได้ครับ
                              ผมเลยแฟลชไบออสอันเิดิมแล้วใช้ Riva ลากเอาครับเสียดายจริง

Comment

Working...
                              X