overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 115 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 2282

Thread: (CLUB G1 ) เพื่อนๆ มาร่วมแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ (เพราะเราใจเดียวกัน)

OverclockZone Member SlaxBlack's Avatar

Talking (CLUB G1 ) เพื่อนๆ มาร่วมแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ (เพราะเราใจเดียวกัน)

ใครใช้ NOTEBOOK ASUS G1/G1S หรือผู้สนใจ

วันนี้ เป็นวันดี
    ผมตั้งกระทู้ เปิด CLUB G1 แล้วกันนะครับ
    ที่ใช้ G1 เพราะจะได้รวมทั้ง G1 G1S และ G1ในอนาคตด้วย

เพื่อนๆ มาร่วมแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ ( เพราะเราใจเดียวกัน)

(ุ เพื่อนๆ ที่ใช้ ASUS G1 G1S รายงานตัวหน่อยครับ )

OverclockZone Member SlaxBlack's Avatar

ผมใช้ G1S ลง XP /Vista Ul 32

กว่าจะทำ XP ให้เสถียร เล่นซะเหนื่อย ต้องขอบคุณ OVERCLOCKZONE และสมาชิกหลายๆท่าน ที่ให้คำแนะนำต่างๆ

อยากให้สิ่งดีๆนี้ คงอยู่กับ OVERCLOCKZONE ตลอดไป

ผมขอรณรงค์ เรามา "ทำดีเพื่อพ่อ" กันนะครับ
    Last edited by SlaxBlack; 25 Nov 2007 at 10:30:18.

OverclockZone Member superego1g's Avatar

รูปตัวแรงเพิ่มสีสันให้กับกระทู้ สำหรับผู้ที่กำลังสนใจจะซื้อแต่ยังไม่เคยเห็นทุกซอกทุกมุม

ASUS G1S-A1 Intel Core 2 Duo specification
    General
    Model: G1S-A1
    Processor:
    Processor Type: Intel Core 2 Duo Processors T7500 (2.2 GHz)
    FSB: 800 MHz
    Cache: 4MB L2 Cache
    Chipset: Mobile Intel PM965 chipset (Crestline) 800MHz FSB + ICH8M
    Memory:
    Installed: 2GB DDR2 667 (1024MB x 2) Dual Channel
    Supported: DDR2 533/667 MHz SDRAM, two sockets for expansion up to 4GB
    Display:
    Type: 15.4" WSXGA+ Color Shine, Glossy
    Resolution: 1680 x 1050
    Graphic Engine: nVidia GeForce 8600M GT w/ 256MB, Turbo Cache 512MB
    * DirectX 10 Support + HDCP support for DVI port
    Storage:
    Hard Drive: 160GB 5400RPM SATA
    Optical Drive: 8x Super-Multi DVDRW Dual layer w/ Light Scribe
    Card Reader: MMC, SD, MS, MS-Pro
    Networking:
    Modem: High Definition Audio MDC Fax/Modem
    LAN: 10/100/1000 Gigabit LAN
    WLAN: 802.11A/G/N Wireless LAN
    Bluetooth: Yes, Built-in Bluetooth V2.0 + EDR
    Sound:
    Built-in: Built-in Intel High Definition audio compliant audio chip, SoundBlaster Pro Compatible
    Speakers: Built-in speaker and microphone
    Other Features:
    Interface: 1 x Express card slot
    1 x HDMI Port
    1 x eSATA Port
    1 x Microphone-in Jack
    1 x Headphone-out Jack (S/PDIF)
    1 x Line-in Jack
    1 x VGA Port
    1 x DVI-D Port
    4 x USB 2.0 Ports
    1 x IEEE 1394 Port
    1 x RJ11 Modem jack for phone line
    1 x RJ45 LAN Jack for LAN insert
    1 x TV-out(S-Video)
    LED Status Indicator: Power-on/Suspend
    Battery Charging/full/low
    E-mail in box
    Wireless indicator
    Storage device access
    Capital / Scroll / Number Lock
    Function Keys: Fn+F1 suspend switch
    Fn+F2 Wireless control
    Fn+F5 Brightness down
    Fn+F6 Brightness up
    Fn+F7 LCD on/off
    Fn+F8 LCD/CRT/TV-out switch display
    Fn+F10 Volume on/mute
    Fn+F11 Volume down
    Fn+F12 Volume up
    Fn+Ins Numeric Key Pad on/off
    Fn+Del Scroll Lock on/off
    Video Camera: 1.3 MPixels Camera
    Power:
    Battery Pack & Life: Li-Ion 71WHrs (8 cells: 4800mAh, 4S2P)
    Charging Time: 4.5hrs/2.5hrs (System On/ Off) to 95%
    AC Adapter: Output: 19V DC, 4.74A, 90W
    Input: 100—240V AC, 50/60Hz universal
    Software:
    OS Intalled: Microsoft Windows Vista Home Premium
    Virus & Tool Software: Symantec Norton Internet Security 2005
    Adobe Acrobat Reader 7.0
    NERO Express V6.0
    Multimedia Software: ASUSDVD XP 6.0
    Power Director V3.0 DE
    Medi@Show V2.0 SE
    ASUS Utility: ASUS Live Update, ASUS Splendid, ASUS Life Frame 2, ASUS Power4 Gear+, ASUS Direct Console, ASUS Wireless Console, ASUS Power4 Phone
    Accessories
    Included Accessories ASUS Optical Gaming Mouse & Premium Gaming Backpack.
    Dimensions:
    Dimensions: 13.9" x 11.2" x 1.5" (WxDxH)

โชว์ led เจ๋งๆๆๆๆ ตามนี้http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=240181
    Last edited by superego1g; 18 Jul 2008 at 15:25:06.

OverclockZone Member

ขอลงสมัครพรรคนี้อีกคนคับ ยังไม่ได้เครื่องเหมือนกัน

OverclockZone Member Chet4mk's Avatar

Quote Originally Posted by ipon View Post
    ขอลงสมัครพรรคนี้อีกคนคับ ยังไม่ได้เครื่องเหมือนกัน
    Club ครับ ไม่ช่าย พรรค

OverclockZone Member peedurst's Avatar

ผมเอาด้วยล่ะกัน สมัครพรรคนี้ด้วย เฮ้ย คลับนี้ด้วย แต่ผมยังไม่ได้เครื่องเลยครับ อิอิ

สาวก G1s เหมือนกันคับๆ

Exclamation

สาวก G1S ด้วยคนครับ ตอนนี้ลง WINXP Dark Edition V5 เรียบร้อยครับ ไม่มีปัญหา

แต่ตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกับขั้นตอนการ Install Bluetooth อยู่ครับ พอลงโปรแกรม มันให้เราเสียบบลูทูธ ผมเลยกด Cancel ไป เพราะมันมีแล้วอยู่ในเครื่องจะเสียบใหม่ได้ยังไง งงเล็กน้อย หลังจากนั้นก็เลยลงโปรแกรม Wireless Console ไป เพื่อที่จะเปิดบลูทูธ พอเปิดแล้วก็ทำการลงโปรแกรม Bluetooth Stack Setup ใหม่ คราวนี้มันไม่ฟ้องว่าให้เสียบบลูทูธแล้ว แต่มันรอนานมากๆเลย ไม่ขยับเลย 10 นาทีได้แล้ว ผมควรทำยังไงดีครับ ขอขั้นตอนการติดตั้งหน่อยนะครับ ติดอยู่ตัวเดียวจริงๆ

ทีแรกของผม ลง bluetooth ไม่ได้ค้างเหมือนกัน ก็เลยลองลงbluetooth ก่อน wireless แล้วตอนลงbluetoothก็กดเปิดbluetooth ด้วย แล้วมันก็ลงได้

Thumbs up

ตอนนี้ลงได้เรียบร้อยแล้วครับ อิอิ เร็วกว่า Vista Home Premium เยอะเลยครับ

ถ้าท่านใดสนใจจะลงเป็น XP ก็เข้าไปอ่านวิธีการ Install XP แบบเข้าใจง่ายที่นี่เลยครับ

http://vip.asus.com/forum/view.aspx?...Language=en-us

รบกวนท่านผู้ใจดี ผมขอDriver ของ Touchpad สำหรับ XP อย่างเดียวได้มั้ยครับ คือขาดแค่ตัวเองเองง่า ช่วนโพสให้หน่อยนาคั้บ ขอบคุงมั้กๆครับ

OverclockZone Member Chet4mk's Avatar

Quote Originally Posted by vipps View Post
    รบกวนท่านผู้ใจดี ผมขอDriver ของ Touchpad สำหรับ XP อย่างเดียวได้มั้ยครับ คือขาดแค่ตัวเองเองง่า ช่วนโพสให้หน่อยนาคั้บ ขอบคุงมั้กๆครับ
    อะ Link

ขอบคุณคร้าบ ตอนนี้ลงเสร็จหมดเรียบร้อยแล้ว แล้วก็เปลี่ยน Harddrive กลับไปเป็น SATA เหมือนเดิมแล้ว เร็วเพิ่มขึ้นมาหน่อยเพราะ Drive เดิมของ G1S ก็เป็น SATA เดิมอยู่แล้ว

วิธีการกลับไปเป็น SATA เหมือนเดิมก็ตามนี้นะครับ
    Install the SATA driver (Intel MAtrix Storage Manager, filename: "7kim06ww.exe")
    http://www-307.ibm.com/pc/support/si...cid=MIGR-62909

Set it up.

Run C:\DRIVERS\WIN\IMSM\PREPARE\install.cmd
    Restart your G1S and get into BIOS.

Change the SATA Operation Mode back to Enhanced
    Save and Exit BIOS.

Restart the computer and XP will find new hardware
    Direct it to C:\ DRIVERS\WIN\IMSM

OverclockZone Member nupitik's Avatar

รายงานตัวครับอยากได้อยู่

OverclockZone Member baboon's Avatar
    เพชรเกษม ซ.81 แยกบางบอน 5

รายงานตัวอีกคนครับ

กะลังรองบ อิอิ

*********ยินดีต้อนรับ ทุกคนครับ*********

สำหรับคนที่รองบ ก็ขอให้จัดงบได้ไวๆนะครับ (ของเขาดีจริงๆ)
    สำหรับคนที่คอยเครื่องก็ ของให้ได้เครื่ิองไวๆ เช่นกัน

ตอนนี้ มี Win XP Dark Edition V6 ออกใหม่ รู้สึกว่าคนทำเขาจะแก้ Bug บางตัวของ V6เดิมแล้ว ก็ว่าจะลองลงดู

แหม.. ต้องขอบคุณ Chet4mk จริงๆ คุณเป็นผู้ให้ตัวจริง
    ผมก็ได้รับความช่วยเหลือจาก Chet4mk .....จนผมลงDriver XP ได้สมบูรณ์ ขอบคุณครับ
    Last edited by SlaxBlack; 25 Nov 2007 at 23:18:16.

คนจริง
    Guest

ขอบอกไว้ก่อนนะครับ คนที่ลง XP จะไม่สามารถใช้งานกาดของ intel turbo memory ได้ เพราะว่าจำกัดไว้เฉพาะ vista ในแผ่นไดรเวอลองหาดูนะครับ folder ชื่อ turbo memory มันเปนกาดเล็กๆ อยู่ในเครื่อง รายละเอียดเพิ่มเติม >>>http://www.intel.com/design/flash/na...mory/index.htm

สำหรับโนตบุครุ่นนี้ ผมผิดหวังอย่างมากเรื่อง 1.ฮาดดิสเสียงดังติ๊กๆๆ 2.เครื่องร้อนมากเวลาเล่นเกม cpu 88-90 C 3. แบตหมดเร็วมากๆ ถ้าไม่เสียบปลั๊ก แค่เล่นเนตธรรมดานี่แหละ หมดเร็วมากๆ

G1S เครื่องเดิมๆจากร้าน ยังใช้ Turbo memory ไม่ได้ เพราะตัวแทนจำหน่ายตัดฟังชั่นนี้ออกไป
    ถ้าต้องการใช้จริงๆคงต้องหาซื้อที่ศูนย์ มาใส่ในSlotที่ว่าง ผมก็สงสัยเหมือนกันว่า G1รุ่นแรก มีCard turbo memory หรือเปล่า
    แล้วความเร็วแตกต่างกันขนาดไหน คุ้มค่าไหมถ้าจะซื้อมาใส่

คุณคนจริง ถ้าหาทางเปลี่ยนให้HDD ไม่ดังได้ ก็บอกด้วยนะครับ ผมจะไปเปลี่ยนมั่ง แหมยังไงๆไม่ดัง มันก็ดีกว่าดังอยู่แล้วครับ

ที่ผมใช้ XP เพราะว่ามีโปรแกรมที่ผมใช้งานหลายตัวมัน Run บน Vista ไม่ได้
    รูป รูป
    Last edited by SlaxBlack; 26 Nov 2007 at 15:07:03.

เก็บกระทู้ที่น่าสนใจมารวมไว้ครับ

เอา Asus G1S ลง WindowXP หา Driver ต่างๆ ได้จากที่ไหนบ้าง ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=114040

G1S งอแงรึป่าว<<<<<
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=116735

รูปตัวแรง asus G1S<<<<<
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=110768

Driver 8600M GS จิ๊กมาจาก LG รับประกันความแรง !!!!
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=107085 มีวิธีการลง Driver 169.XX ให้การ์ดจอแรงขึ้น

G1S มี Wireless N หรือป่าวครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=124203

เอ เสียงของ HDD มันดังติ้กๆ ขนาดไหนเหรอครับ ผมว่าเสียงมันก็เบามากๆเลย ต้องเอาหูไปจ่อใกล้ถึงจะได้ยิน มันก็เหมือน ASUS รุ่นก่อนๆที่ผมเคยใช้ มันก็น่าจะปรกตินะครับ เสียงของเครื่องคนอื่นๆ ดังมากเลยเหรอครับ?
    Last edited by vipps; 26 Nov 2007 at 08:54:04.

Page 1 of 115 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks