overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: บัคคืออะไร

OverclockZone Member YuE's Avatar

Default บัคคืออะไร

ขอถามแบบโง่ๆหน่อยครับว่า บัค คืออะไร ไม่รู้จักจริงๆ

OverclockZone Member Ruin's Avatar

แมลงปีกแข็งครับ

ล้อเล่น

อ่าน อังกฤษ ได้ดีรึเปล่าครับ
    ถ้าดีไปตามลิ้งเลย http://en.wikipedia.org/wiki/Computer_bug

แปลง่ายๆ คือข้อบกพร่องของโปรแกรมครับ

สงสัยเหมือนกับผมเมื่อก่อนเลย

สรุปสั้นๆได้ใจความนะครับ BUG คือ ความผิดปกติในบางจุดของโปรแกรมนั้น หรือในเกมส์นั้น ถ้าไม่รุนแรงก็จะเห็นผลไม่เท่าไร แต่ถ้าเกิด Bug ในจุดสำคัญๆของ โปรแกรม (หรือเกมส์) อาจ Hang หรือไปต่อไม่ได้เลยละ ซึ่งเป็นเหตุผลที่ ผู้ผลิต โปรแกรมนั้นๆได้ออกโปรแกรมเล็กๆที่ออกมาแก้ใจจุดบกพร่องพวกนี้ ที่เรียกว่า Patch ยังไงล่ะครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นมาเสริมดีกว่าผมเข้าใจแค่ประมาณนี้แหละ

OverclockZone Member

เกมส์ ไม่สมบูรณครับ
    ออกแบบ มาลืมโน่น ลืมนี่
    บางที ตัวเกมส์ ก็งงเองครับ

อ่อ ลืมไป ใครที่ชอบเข้าไปหา พวกตัว unlock (คงรู้กัน)
    ระวังได้ของแถมมานะครับ
    มัลแวร์ ไวรัส โทจัน บึมครับ!!!

Mac Addict User tassapon's Avatar

เมื่อสมัยก่อนนู้นนนนนนนนนนน คอมพิวเตอร์มันยังเครื่องนึงใหญ่เป็นบ้านเลย ยังมีพวกฟันเฟืองเป็นตัวขับเคลื่อน

แล้วในวันหนึ่งคอมมันก็ทำงานไม่ได้ขึ้นมา เค้าหาสาเหตุไม่พบ แต่ไปเจออยู่ที่นึง มีแมลงปีกแข็ง (bug) ตายติดอยู่ในซอกซี่ฟันเฟือง ทำให้คอมทำงานไม่ได้

เนี่ยแหละครับที่มาของ bug คือ คอมทำงานผิดพลาดแบบไม่มีสาเหตุ

OverclockZone Member nengxp's Avatar

บัก คือ แมลงปีกแข็ง ครับ

บัค คือ ขอผิดพลาด ฉนั้น เราต้อง Debug ครับ ผม

งง

OverclockZone Member YuE's Avatar

ขอบคุณทุกท่านมากครับกระจ่างเลยตอนนี้

สั้น ๆ คือการทำงานผิดพลาดของโปรแกรมครับ สาเหตุมีหลายอย่างครับเกิดจากตัวผู้สร้างเองเหรือไม่ก็ OS หรือ Hardware ฯลฯ

OverclockZone Member garb's Avatar

ผมบัคบ่อย

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Default -*-

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    เมื่อสมัยก่อนนู้นนนนนนนนนนน คอมพิวเตอร์มันยังเครื่องนึงใหญ่เป็นบ้านเลย ยังมีพวกฟันเฟืองเป็นตัวขับเคลื่อน

แล้วในวันหนึ่งคอมมันก็ทำงานไม่ได้ขึ้นมา เค้าหาสาเหตุไม่พบ แต่ไปเจออยู่ที่นึง มีแมลงปีกแข็ง (bug) ตายติดอยู่ในซอกซี่ฟันเฟือง ทำให้คอมทำงานไม่ได้

เนี่ยแหละครับที่มาของ bug คือ คอมทำงานผิดพลาดแบบไม่มีสาเหตุ
    bug คือ ข้อผิดพลาดที่ไม่ได้อยู่ไนกระบวนการวางแผน ข้อผิดพลาดเหนือการคาดหมาย หรือข้อผิดพลาดที่ไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริง
    ปล. ไม่ได้ไชกับเฉพาะเกมส์นะครับ

ปล. ข้อความที่อ้างอิงนี่ ไม่ทราบเรื่องจริงเปล่าครับ ถ้าจริงได้จำไว้ประดับสมอง
    ถ้าไม่ไช่จะฮาทีนึง

OverclockZone Member ECHO's Avatar

^
    ^ แล้ว พวก PS ทำมัยไม่มีบัค

OverclockZone Member amppeter's Avatar

มีคนเคยเล่าว่า สมัยก่อน เมื่อกำเนิดเกิดคอมพิวเตอร์ใหม่ๆ ในยุดของ pc
    มีนักประดิษฐ์คอมพิวเตอร์ ผู้นึ่งซึ่งมึนงงกับอาการคอมของเขา ที่คอมเกิดปัญหาบางอย่าง
    เขาจึงเปิดเข้าไปดูใน case ของ เขา เขาได้พบ แมลงตัวนึงตายอยู่บนแผงวงจร คอมพิวเตอร์ เขาจึงได้เอามันออกไป แล้วคอมพิวเตอร์ของเค้าก็กลับมาใช้งานได้ปรกติอีกครั้งนึง
    นักประดิษฐ์ คนนี้ชื่ออะไร จำไม่ได้ครับ แต่เขาเป็นผู้ บัญยัต คำว่า bug ขึ้นมาเป็นคนแรก ว่าเป็นอาการผิดปกติ
    ของคอมพิวเตอร์ และ ในปัจจุบันนี้ ก็นำคำว่า bug มาใช้เมื่อคอมเกิดอาการ เพี้ยนไป

OverclockZone Member dvung's Avatar

นี่มันเรื่องจริงรึเปล่า ครับเรื่องแมลงนี่

OverclockZone Member sonicm's Avatar

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    bug คือ ข้อผิดพลาดที่ไม่ได้อยู่ไนกระบวนการวางแผน ข้อผิดพลาดเหนือการคาดหมาย หรือข้อผิดพลาดที่ไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริง
    ปล. ไม่ได้ไชกับเฉพาะเกมส์นะครับ

ปล. ข้อความที่อ้างอิงนี่ ไม่ทราบเรื่องจริงเปล่าครับ ถ้าจริงได้จำไว้ประดับสมอง
    ถ้าไม่ไช่จะฮาทีนึง
    จริง

OverclockZone Member tlandlek's Avatar

อืมมม...รู้จักแต่คำ แต่ไม่รู้ที่มาของคำ

OverclockZone Member Kills.. Max-Wall's Avatar
    somewhere u never know

Quote Originally Posted by tassapon View Post

เป็นเรื่องจริงครับเป็นที่มาของคำว่าบัคที่เราคุ้นเคยกันในปัจจุบัน

Bookmarks

Bookmarks