Announcement

Collapse
No announcement yet.

test run :: M$ Office 2008 for Mac

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• test run :: M$ Office 2008 for Mac

สวัสดีครับทุกท่าน (จะมีซักกี่ท่านกันน้อออ) อิอิ ว่างๆนอนไม่หลับ เพิ่งเล่น NFS Prostreet จบเมื่อไม่กี่ชั่วโมงก่อน แล้วก็ได้ office 08 มาอยู่ในมือพอดี (แต่กว่าจะได้นี่ มันก็ออกมานานพอสมควรแล้วหล่ะ)

ที่ได้มาเป็นตัว beta ครับ แต่ใครที่ยังไม่ได้ลองก็ ดูๆไปก่อนละกันนะครับ ตอนที่ผมทดสอบนี้จริงๆมันหมดอายุ beta ไปแล้ว ผมก็เลยต้องจัดการ เปลี่ยนเวลาเครื่องย้อนไปเป็นปีที่แล้ว จึงเปิดโปรแกรมขึ้นมาได้ เหอๆ

ไปชมกันเลยดีกว่าครับ

ปล.การทดสอบโปรแกรมนี้ กินเวลาน้อยมาก เพราะอะไร คำตอบอยู่ในรูปสุดท้าย รอดูได้เลยครับ

ก่อนอื่นก็ต้องลงโปรแกรมกันก่อน กด continue ลูกเดียวเล้ยไม่ต้องคิดมาก
    Last edited by tassapon; 27 Jan 2010, 18:07:02.

ลืมถ่ายรูป icon มา ช่างมัน เอาเป็นว่า เหมือน office 2004 ครับสำหรับคนที่เคยใช้อ่ะนะ

มาดู splash screen กันบ้างครับ (ผมดูแล้ว มันเหมือนพวก CS3 มากเลย ไม่รู้ท่านอื่นคิดยังไง)

ในชุดนี้จะมีโปรแกรมมา 5 ตัว คือ word excel powerpoint entourage และ MSNmessenger

แต่เอา splash มาให้ดูเฉพาะโปรแกรมยอดฮิต 3 ตัวก็พอครับ คือ word excel powerpoint ส่วน MSN มันไม่มี splash screen ก็ อดดูกันไป

---------
    ปล. ภาพ background มันเปลี่ยนไปเรื่อยๆไม่ต้อง งง นะครับ ผมปรับให้เครื่องมันเปลี่ยนทุก 5 นาที
    Last edited by tassapon; 27 Jan 2010, 18:06:52.

Comment

ต่อกันเลย กับหน้าตาของโปรแกรมอย่างคร่าวๆ

ดูดีขึ้นกว่า 2004 เยอะเลย สำหรับตัว 2008 นี้ดูเหมือนจะทำ UI มาให้เข้ากับความเป็น mac มากขึ้น ซึ่งก็เป็นเรื่องที่ดีมากครับ ที่พัฒนาเรื่องนี้

เมนูต่างๆก็ใช้งานง่ายมาก ดูเหมือน office 2007 ในฝั่งวินโดวส์เลยหล่ะครับ

สำหรับ format ที่รองรับก็รองรับไปถึง office 2007 ในฝั่ง windows เลยครับ รองรับได้ 99% ในการเปิดข้ามไปมา (สำหรับ font ที่ไม่พิศดารมากนัก)
      Last edited by tassapon; 27 Jan 2010, 18:06:52.

Comment

มาถึงช่วงสุดท้ายของการทดสอบ software ชุดใหม่จาก microsoft สำหรับ mac osx

มันคือการทดสอบ ภาษาไทย เป็นยังไงก็ ดูเอาละกันครับ (ออกจะหยาบคายนิดนึงเพราะมันทำให้ผมหงุดหงิดนิดหน่อย)

----------------
        สำหรับโปรแกรมชุด office ชุดนี้ก็มีเท่านี้แหละครับ พูดกันตามตรงก็ ไม่ค่อยจะได้เรื่องเท่าไร (สำหรับการรองรับภาษาไทย ที่มันควรจะได้เรื่องได้แล้ว) ส่วนการใช้งานทั่วไป ถือว่าดีขึ้นมากครับ เทียบกับตัวก่อนหน้านี้อ่ะนะ ตั้งราคาขายก็แพง(มากๆ)

สำหรับผมเองก็คงใช้ iwork ต่อไป ถูกกว่า แจ่มกว่า อิอิ
        Last edited by tassapon; 27 Jan 2010, 18:06:43.

Comment

นี่เป็นอีกเหตุผลที่ยังคงใช้ MS Office X อยู่เลย
          ภาษาไทยสมบูรณ์สุดก็เวอร์ชั่นนี้อ่ะนะ

ยิ่งเสียดายใหญ่ที่ ไม่มีโอกาสใช้ Leopard 10.5
          ส่วนใหญ่ก็เรื่อง Font และ ไม่มี mac classic

แต่ไม่แน่อาจลองลงเล่นๆ โดยใช้ HD Ext. บูธแทน

Comment

ท่าน tassapon ทำให้ข้าพเจ้าอยากจะพุดว่า วินโดร์จ๋า พี่ลาก่อน คุ คุ คุ .....

Comment

UI พัฒนาขึ้น แต่ยังยัดเยียดปุ่มต่างๆ ให้ผู้ใช้งงเล่นๆ อยู่เหมือนเดิม

Comment

Originally posted by ShadowkinGjr View Post
                ท่าน tassapon ทำให้ข้าพเจ้าอยากจะพุดว่า วินโดร์จ๋า พี่ลาก่อน คุ คุ คุ .....

ผมก็อยากจะพูดให้มันเต็มปากแต่ก็พูดไม่ได้ซะทีครับ (ยังต้องใช้ .net อยู่เลยทิ้งวินโดวส์ไม่ได้)

Comment

Working...
                X