Announcement

Collapse
No announcement yet.

** PSU นี่มีผลกับเครื่องคอมมากไหมครับ **

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ** PSU นี่มีผลกับเครื่องคอมมากไหมครับ **

ของผมใช้อยู่ 450w ไม่ทราบว่าพอหรือเปล่าครับ

พี่ๆ ท่านๆ ใช้กันเท่าไหร่บ้างเหรอครับ ถ้าใช้เยอะๆ มันจะมีผลอะไรกับเครื่องคอมหรือเปล่าครับ ประมาณว่าเกินไป หรือทำให้อุปกรณ์เสียหายอ่ะครับ

ต้องดูด้วยว่าคอมที่คุณใช้อุปกรณ์ภายในมากน้อยแค่ไหนถ้า 450W ในเครื่องมีแค่DVD-Rom
    HD 1 ลูก การ์ดจออีก 1 ตัว ก็พอแล้ว แต่ถ้าในเครื่องมีเยอะกว่านี้ก็ต้องเพิ่มนะ
    ส่วนถ้ามีเกินไปมันก็ไม่เป็นไรครับ(เหลือดีกว่าขาด) งิงิ รอ rep ล่างมาต่อ

Comment

พอไหม นี้แล้วแต่อุปกรณ์ในเครื่องท่านงับ + PSU ท่านวัตแท้ หรือเทียม เล่นให้มาโดดๆ แต่ PSU ครายก็ตอบมะได้งับ - -

ค่า w นี้คือสูงสุดที่มันจ่ายได้งับ มะช่ายว่ามันจะจ่ายตลอดที่ 450w แต่มันจะจ่ายเท่ากับที่ อุปกรณ์ต่างๆ เรียกร้องมางับ

กรณีที่มันจะทำให้เสียหายก็คือ การจ่ายไฟกระชาก ไม่เสถียร์ หรือ ไม่พองับ

Comment

วัตต์เยอะ ดีกว่า วัตต์น้อยคับ มันจ่ายตามอุปกรที่ใช้คับ^^"

Comment

วัตต์ยิ่งเยอะยิ่งดีครับ ทำให้สามารถต่อพ่วงอุปกรณ์ได้มากขึ้น ซื้อทีเดียวเอา 600W ขึ้นไปครับ สบายไปอีกนานครับช่วยลดขยะอีเล็คทรอนิคด้วยครับไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ

Comment

ปกติ ถ้าจ่ายไฟดีๆ 350 ก็ยังพอเลย แต่มันจะไปติดที่ การจ่ายไฟนั่นแหละ

Comment

ปกติอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ต่างๆนั้นพึ่งพาการจ่ายไฟของตัวจ่ายไฟครับ
              -------------------------------------
              เมนบอร์ดดีแค่ไหนแต่ถ้าเจอตัวจ่ายไฟห่วยๆ จ่ายไฟไม่สมำ่เสมอ ก็ทำงานไม่สมราคาครับ
              -------------------------------------
              และอายุการใช้งานก็จะต่ำกว่าที่ควรจะเป็นครับ
              ตัวจ่ายไฟต้องทำงานอยู่ตลอดเวลาตั้งแต่เราเปิดเครื่องยันเราปิดเครื่อง
              ถ้ามีงบดูตัวจ่ายไฟดีๆไว้ก็ไม่หายนะครับ
              PSU นี่มีผลกับเครื่องคอมมากไหมครับ--ตามที่คุณถาม
              ตอบได้เลยครับว่ามีผลครับ...

Comment

Delux 450 W จ่ายไฟดีไหมครับ สมำ่เสมอ หรือเปล่า

Comment

Originally posted by poom View Post
                  Delux 450 W จ่ายไฟดีไหมครับ สมำ่เสมอ หรือเปล่า
                  ก็อยู่ในระดับพอใช้ได้ละครับ

แต่ผมไม่ไว้ใจยี่ห้อ W สูงแล้วราคาถูกอีกต่อไป

อยู่ที่ใครจะคิดนะครับ

Comment

ตอนนี้ผมเปลี่ยนไปใช้ Delux 450w ครับ มีคนบอกว่า Finex 550w ไม่ค่อยดี (ไม่รู้จริงป่าวนะครับ)

SPEC ผมมีแค่

CPU : Intel Core2Duo E6550 2.33 GBz
                    Mainboard : ASUS P5KPL
                    VGA : CHAINTECH 8600GT
                    RAM : Kingston 667MHz 1 G *2 แถว
                    HDD : Hitachi 500 G
                    HDD : บางครั้งต่อ IDE 40G 7200 อีกตัวนึงครับ
                    พัดลม : เคส 2 ตัว, cpu 1 ตัว (นับไหมครับ)
                    อุปกรณ์อื่น : โมเด็ม 56k
                    : Card reader
                    : DVD write sumsung

เคยเข้าเว็บที่ท่านสมาชิกแนะนำมาแล้วมันคำนวนได้ประมาณ 550w อ่ะครับ แต่เท่าที่ถามๆ เค้าบอกว่าเว็บมันจะโอเว่อร์เกิน ส่วนใหญ่ใช้ 450w ก็พออ่ะครับ เลยไม่แน่ใจ

Comment

เดิมๆ เคสถ้าไม่มีปันหาก็ไม่ต้องเปลี่ยน

Comment

-*-

Originally posted by zerocs View Post
                        เดิมๆ เคสถ้าไม่มีปันหาก็ไม่ต้องเปลี่ยน
                        ไช่ครับ เดิมๆมา ไม่มีปันหาไม่ต้องเปลี่ยน ถ้าเอามีปันหาค่อยเปลี่ยน
                        จะต้องเปลี่ยนของรักภายไนเคสไปซักชิ้นสองชิ้น พร้อม psu 5555555555

ของผมนี่มันลากเอา ฮาดดิสไปด้วยลูกนึง นี่ละ คำว่ามีปันหาค่อยเปลี่ยน

ตาดีได้ตาร้ายเสียครับ ของพวกนี้ บางคนไช้ติดเคสโนเนม เป็นปีไม่มีผลอะไร บางคนไช้ ของพังก็มากโข

Comment

อยุ่ที่ความซวยของคนเรา
                          ถ้าซวยจริงๆใช้ของดีแค่ไหนก็พัง
                          คนไม่ซวยใช้ของห่วยแค่ไหนก้ไม่พัง

แต่...ของดีจริงๆราคาแพงหน่อยอาจช่วยเราความซวยเราได้ อิอิ

Comment

ดูตารางข้างๆ เอาครับ ผมเคยไปเดินๆ ดูมา PSU noname 500W+ กับ Enermax 350W จะจ่าย 12V ต่างกันลิบลับ ซึ่งทาง Enermax จะจ่ายเยอะกว่า

เวลาผมดู PSU ผมก็ดูจาก +12V เอาล่ะครับ เพราะอุปกรณ์ส่วนใหญ่กินไฟ 12V เป็นหลัก เอาง่ายๆ เลยครับ Tsunami 500W จ่าย 12V เท่ากับ Enermax 350W มั้ง เพราะผมเคยใช้ Tsunami 500W อยู่ แล้วเปลี่ยนมาเป็น Thermaltake 470W ทีหลัง

Comment

อ่อ ให้ดูที่ +12v นี่เองเหรอครับ หุหุ เด๋วลองกลับไปดูครับ ขอบคุณฮะ

Comment

Working...
                              X