overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: เพิ่งซื้อs41มามีปัญหารบกวนช่วยทีคับ

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Default เพิ่งซื้อs41มามีปัญหารบกวนช่วยทีคับ

หลังจากที่ตั้งกะทู้ถามในที่สุดผมก้ตัดสินใจเอาS41
    ก็ไปดูที่เซียร์รังสิตเห็นมีคนแนะนำCSCเลยซื้อร้านนี้+โปรดี+คนขายพูดดี
    ซื้อรุ่น322มา39200รวมVAT(วันที่25พย50)ผ่อน0%10เดือนซื้อสดเหลือ38900
    ฟรี
    ประกัน2ปี
    เป้
    SOFTCASE
    เมาส์ไวเลส
    เมาส์ธรรมดา
    หูฟัง+ไมค์
    เสื้อยืด
    บัตรคอนเสิตJAZZ มูลค่า2500บาท

ผมคุยบอกคนขายว่าผมรอได้ยังไให้ลงจากแผ่นไม่เอาโกส คุยไปคุยมาเค้าก็โอเค เค้าก็ลงวินโดว2007ให้(ที่ไอคอนเหมือนวิสต้า) เค้าฏ้ลงไดเวอณ์ต่างๆให้ลงโปรแกรม+เทสเดตพิกเซลให้
    อยุ่ๆผมนึกไงไม่รุ้บอกเค้าขอลองเม้าไวเลส เค้าก็ลอง+ลงให้พอจะรีสตาท์ขึ้นจอฟ้าซะงั้น เข้าsaft MODE ก็ไม่ได้(ทัี้งที่ลงครบหมดแล้วกำลังจะกลับบ้านT_Tหลังจากรอลงนานมากๆ)เค้าบอกไดเวอร์XP2007มีปัญหา เค้าจะลงโกสให้เพราะโกสลงให้ลุกค้าไม่เคยมีปัญหาเลย ผมก็โอเคๆเพราะตอนนั้นอีกครึ่งชมร้านจะปิดเราก้เข้าใจว่าเค้าเหนื่อยก็เลยOKไป รอๆ.....ลงเสร็จเรียบร้อยเช็คไม่มีปัญหา

กลับมาบ้าน(ยังไม่ได้ลองไรมาก)

ลองโหลดบิทก่อนเพราะดึกแล้วก็ลงบิท0.70 และก้ปิดฝาพับลงและนอนตื่นขึ้นมา-*-ทำไมมันจอมืดวะ พอขยับเม้าส์ก้ไม่หาย นึกขึ้นได้เคยอ่านเจอว่าs41มีปัยหากับโหมดsleep เลยไปดุเวอรชั่นที่คนขายลงให้ผบอกว่าตัวนี้ไม่มีปัญหาไรเลย)

**** คนขายเค้าลงจีฟอส8400M 8600M(156.15)มาให้****

ผมก้เลยต้องปิดเครื่องและเปิดใหม่ ลองเข้าโหมดsleepดูโดยกดFN+F2 กดเป็น10ๆรอบเข้าไม่ได้
    ลองเข้าshutdown เข้าโหมดstand by ก้ไม่ได้ลองเป้น10ๆรอบ

รบกวนเพื่อนชาวS41ขอลิงค์ดาวโหลดไดเวอร์การ์จอที(ไม่เน้นแรงเน้นไม่มีปัญหา) หรือว่าอาการนี้เป้นจากไดเวอรือื่นรบกวนบอกวิธีแก้ที
    ////////////////////////////////////////////////นอกเรื่อง//////////////////////

2.หูฟัง+ไมค์ที่แถมมากับS41ใช้ไงอะคับฟังได้แต่พูดแล้วอีกฝ่ายไม่ได้ยินรบกวนสอนวิธีใช้ทีคับ
    3. เวลาโหลดบิทถ้าขึ้นsleepมานี่โหลดบิทได้ไหมคับหรือว่าไม่ได้ และมีวิธีปิดโหมดsleepไหม
    ผมเน้นดหลดบิท เพื่อนๆพอมีวิธีประหยัดแบต/ไฟมากที่สุดไหมคับ รบกวนแชร์ความรุ้ที
    /////////////////////////////////////////////////////////////////////

คุยกับคนขายเห็นเค้าบอกว่า(ไม่รุ้โม้เปล่า)

กลางปีหน้าเบนคิวจะออกตัวหใม่จอ13นิ้วกาดจอ8800GTSราคาเริ่มต้น46900ถึงรุ่นท็อป5หมื่นกว่า บอดี้และกาดจอเท่ากันหมดทุกรุ่นแบบS41
    คำพูดไม่รุ้เชื่อได้ไหมคับ ผทถามเพราะพอดีพี่ผมสนใจเบนคิวและกะจะซื้อปลายปีหน้า(เอเซอร์พี่เค้าเน่าและ)

OverclockZone Member ballxp's Avatar

ผมว่าลอง บูทจากแผ่น Vista เลยนะ ลองแบบที่ เครื่อง S41 มันรองรับไปเลย ถ้ามันได้ แสดงว่าเครื่องไม่เสียแล้วค่อย ลง XP ก็ยังไม่สายนะ เพราะ Driver ของ Vista เขาแถมมาพร้อมกับเครื่องอยู่แล้ว

ส่วนโหลดบิตกับโหมด Sleep ไม่น่าจะได้นะ
    ข้อสุดดท้าย จะไปปิดโหมด Sleep ก็ Control Panel--> Power อะไรซักอย่างนี่แหลครับ เข้าไปอ่านดูนะครับ มันไม่ยาก แล้วก็กำหนด ว่าเวลาพับจออย่าให้มัน Sleep ด้วยนะครับ ไม่งั้น โหลด บิทไม่ขึ้นนะ

OverclockZone Member Maxzim's Avatar

ลง vista โลดปัญหาเหล่านี้จะหายไปทันที ใช้อยู่ไม่คิดจะไปลงXPเลย โปรแกรมต่างๆก้ใช้ได้ไม่มีปัญหา
    แรกๆก็อคติกับVista พยายามลงXPถึงปัญหามันจะน้อยลงแต่มันก็ไม่หายไปทั้งหมด

OverclockZone Member

ลง Xp ก็ไม่เห็นมีปัญหา อะไร นี่
    ถ้าคิดจะเล่น ก็หมั่นศึกษาหน่อย
    Driver มันก็มีในเวป BenQ เป็น FTP ให้โหลด
    หรือจะไปหากับเวปผู้ผลิต ก็ได้นี่

ใช้XPอยู่เหมือนกันครับไม่มีปัญหาไรเลย เล่นได้ปกติ ดูหนัง ทำงาน เล่นเกม ฟังเพลง โอเคทุกอย่างอะ

OverclockZone Member Giken's Avatar

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    ////////////////////////////////////////////////นอกเรื่อง//////////////////////

2.หูฟัง+ไมค์ที่แถมมากับS41ใช้ไงอะคับฟังได้แต่พูดแล้วอีกฝ่ายไม่ได้ยินรบกวนสอนวิธีใช้ทีคับ
    3. เวลาโหลดบิทถ้าขึ้นsleepมานี่โหลดบิทได้ไหมคับหรือว่าไม่ได้ และมีวิธีปิดโหมดsleepไหม
    ผมเน้นดหลดบิท เพื่อนๆพอมีวิธีประหยัดแบต/ไฟมากที่สุดไหมคับ รบกวนแชร์ความรุ้ที
    /////////////////////////////////////////////////////////////////////
    ไมค์ ต้องไปเปิด Volume ใน Control Panel> Realtek HD audio manager

เวลาโหลดบิท ผมจะเปิดฝาไว้ จะได้ระบายความร้อน ตั้งค่าที่ Power Option ให้ปิดไฟหน้าจอ ส่วนตรง Sleep ตั้งเป็น Never

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Quote Originally Posted by Giken View Post
    ไมค์ ต้องไปเปิด Volume ใน Control Panel> Realtek HD audio manager

เวลาโหลดบิท ผมจะเปิดฝาไว้ จะได้ระบายความร้อน ตั้งค่าที่ Power Option ให้ปิดไฟหน้าจอ ส่วนตรง Sleep ตั้งเป็น Never

ตั้งปิดไฟหน้าจอกับsleepยังไคับผมใช้XP

ตกลงเอาไงอะคับ โหมดสลีฟปลุกและไม่ตื่น dot A ก้เล่นไปนานๆจอฟ้ารบกวนขอลิงค์โหลดด้วยคับ

OverclockZone Member specialty's Avatar

เปลี่ยนไดว์เวอร์ ดีๆก็ หายแล้วล่ะครับ ลองหาดูนะในบอร์ดนี่แหละ โพสไว้หลายรุ่น

OverclockZone Member Giken's Avatar

Quote Originally Posted by 12345678910 View Post
    ตั้งปิดไฟหน้าจอกับsleepยังไคับผมใช้XP
    Power Option อยู่ใน Control panel หรือกดตรง Taskbar ก็ได้ รูปแบตเตอรี่
    แล้วก็ Change Plan Setting จะมีให้ตั้งเวลาปิดหน้าจอ กับตั้งเวลาให้ sleep ครับ
    XP น่าจะคล้ายๆ กันนะ ลองๆ กดหาดูครับ

OverclockZone Member maikup's Avatar

http://www.nvidia.com/object/winxp_169.09.html
    อะนี่ครับเป็นไดร์ฟเว่อตอนที่ผมใช้xp อยู่ไม่มีปัญหาเรื่องหลับไม่ตื่นตื่นไม่หลับทั้งสิ้นคับ ลงแบบอัพเดทนะคับผมอันนี้ลงแบบinstall ไม่ได้ เวอชั่นนี้แรงดีคับ วิธีโหลดก็ติ้กที่ช่อง I have read and agree to the terms and conditions of the NVIDIA Software License ก่อนนะคับแล้วก็กดดาวโหลดไปใช้ได้คับผม ส่วนเรื่องจอฟ้าเนี่ย ถ้าใช้vista ก็ไม่มีปัญหานะคับสำหรับตัวที่แถมมา แต่ถ้าคุณใช้ XP ต้องไปหาโหลดไดร์ฟเว่อซาวการ์ดรุ่นนี้คับ WDM_R175 ตัวนี้คับจะหาในบอร์ดนี้หรือเซิดหาใน google ก็ได้คับผมหายชัวจอฟ้า

ขอบคุณคับ

Quote Originally Posted by maikup View Post
    http://www.nvidia.com/object/winxp_169.09.html
    อะนี่ครับเป็นไดร์ฟเว่อตอนที่ผมใช้xp อยู่ไม่มีปัญหาเรื่องหลับไม่ตื่นตื่นไม่หลับทั้งสิ้นคับ ลงแบบอัพเดทนะคับผมอันนี้ลงแบบinstall ไม่ได้ เวอชั่นนี้แรงดีคับ วิธีโหลดก็ติ้กที่ช่อง I have read and agree to the terms and conditions of the NVIDIA Software License ก่อนนะคับแล้วก็กดดาวโหลดไปใช้ได้คับผม ส่วนเรื่องจอฟ้าเนี่ย ถ้าใช้vista ก็ไม่มีปัญหานะคับสำหรับตัวที่แถมมา แต่ถ้าคุณใช้ XP ต้องไปหาโหลดไดร์ฟเว่อซาวการ์ดรุ่นนี้คับ WDM_R175 ตัวนี้คับจะหาในบอร์ดนี้หรือเซิดหาใน google ก็ได้คับผมหายชัวจอฟ้า

***ลงแบบอัพเดตลงไงหรอคับรบกวนช่วยสอนที***

Default ๅ/

Quote Originally Posted by specialty View Post
    เปลี่ยนไดว์เวอร์ ดีๆก็ หายแล้วล่ะครับ ลองหาดูนะในบอร์ดนี่แหละ โพสไว้หลายรุ่น
    จิงอ่ะ โม้ป่าวๆ หุหุ นู๋กลม

Bookmarks

Bookmarks