Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอมแล้วมันขึ้นจอดำว่า NTLDR

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอมแล้วมันขึ้นจอดำว่า NTLDR

NTLDR is missing ....ผมเปิดคอมแล้วมันขึ้นอย่างงี้อ่าครับ ไม่ยอมเข้า HDD เลย ไม่ทราบว่า Hardware ตัวไหนเสียรึเปล่าครับ แล้วพอจะมีวิธีแก้อย่างไรบ้าง

ไดร c มีข้อมูลไหมคับ ถ้าไม่มีก้อลงวินโดว์ไหม่เลยคับ^^"

Comment

มันเป็นไฟล์ที่ใช้ boot เข้า windows หายไปหรือไปลบโดยไม่ได้ตั้งใจครับ ทางแก้ไขคือลงวินโดว์ใหม่ครับ แต่ถ้าในไดร์วมีข้อมูลอยู่ให้ใช้วิธีลงทับเอา หรือว่าไม่ต้องการข้อมูลที่อยู่ในไดร์วก็ลงแบบ format ไปได้เลยครับ

Comment

ผมเคยเป็นนะครับ แต่บ้างครั้งก็

Comment

ขอโทษ นะครับ ขอต่อนะครับ
          บ้างครั้งจะ restart ผ่าน บ้างครั้ง ก็ขึ้น ntldr ผมทำหลายวิธี (แต่ดื้อไม่ลง windows ใหม่) ตามผู้รู้บอก แต่ก็ยังเป็นๆ หายๆ เลยถอด power supply มาเป่าฝุ่น มาสังเกตุเห็นที่ขั้วไฟ sata มีสีคล้ำ ที่ทองแดง เลยหาเส้นใหม่มาเปลี่ยน (ทำเมื่อ 19 พ.ย.50) ตอนนี้เข้าวินโดว์ปรกติแล้วครับ ลองดูนะครับอาจจะช่วยได้บ้าง

Comment

บางที เกิดจาก ไวรัสนะครับ

เช่น บางตัว อย่างไวรัส Flashy System.exe Scvhsot พวกนี้ครับ
            การแก้ไข เอาไฟล์ของเครื่องอื่น ไปลงไว้ในที่ C:\ เลยครับ และบางครั้ง ไม่ได้หายแค่ Ntldr แต่หายไป 4-5 ตัวเลยครับ

การเอาไฟล์จากเครื่องอื่นไปทับ เมื่อเข้าที่ไดร์ฟ C: จะไม่เห้นไฟล์พกนี้ครับ ให้กดที่เมนูบาร์ด้สนบนที่ Tools เลือก Folder Options (ถ้าไม่มี แสดงว่าโดนไวรัส หรือโดนคนปิดเอาไว้ แต่ปกติเกิดจากไวรัส) ในแท็บ View เลือก Show hidden Files and Folder และเอาเครื่องหมายถูกออกหน้า Hide Protected Operating system Files ออกด้วย จะเห็นไฟล์ระบบที่เราต้องการครับ

ส่วนไฟล์ไหนบ้าง ดูจากภาพเลยครับ ในภาพคือไฟล์ที่มักจะหายไปครับ (PageFile.sys โดยทั่วไป จะCopyไม่ได้ เพราะมันถูกใช้งานตลอด )
            Attached Files

Comment

ของผมมันเกิดจากการUpdate software เป็นบางครั้ง ไม่เลือกเวลา หาจุดลำบากอยู่เหมือนกันตอนที่กลับเข้าwindowsไม่ได้สักโหมด

Comment

ตัวboot loader ของwindowเจ๊งครับ
                สามารถrebuildใหม่ได้จาก recovery consoleครับ

เพิ่มเติม ntldr เป็นส่วน mbr (master boot record) อยู่ในsectorแรกที่จะถูกอ่านขึ้นมา ถ้ามันขึ้นmissing นั่นหมายถึงdataส่วนนี้เสียหาย ทำให้มันไปหาosที่อยู่ในhddไม่ได้ แค่rebuildใหม่ก็พอครับ (ถ้าdata ในส่วนของos ยังอยู่ดีมีสุขนะ)
                Last edited by gnalkhod; 27 Nov 2007, 10:40:00.

Comment

Working...
                X