overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ขอความกรุณา+ช่วยเหลือ ด้วยครับ ปัญหาคอมค้าง

OverclockZone Member

Default ขอความกรุณา+ช่วยเหลือ ด้วยครับ ปัญหาคอมค้าง

อาการ คือ เล่นเกมส์ออนไลน์ ทำงานทั่วไปได้ปกติครับ แต่ถ้าเล่นเกมส์ Offline ประเภทประมวลผลหนัก ๆ หน่อย เช่น Crysis, NFS, BioShock, TheSims2, PES2008 เล่นไปซักพักประมาณ 30-60 นาที จะเริ่มมีอาการค้าง แต่ เกมส์อย่าง FM2008 ไม่เป็นไร อาการแบบนี้มีจากสาเหตุอะไรครับ

เมื่อวันเสาร์-อาทิตย์ เอาไปร้านคอมแห่งหนึ่งที่พันทิพย์มา ช่างบอกว่า PSU จ่ายไฟไม่พอ ต้องเปลี่ยนไปเล่นวัตต์แท้ถึงหาย ผมก็แปลกใจอยู่ระดับหนึ่ง แต่ช่างเค้าบอกว่า ลองใช้ PSU ตัวอื่นที่ไม่ใช่ของผม ลองเล่นเกมส์แล้วหายค้าง (เอา Crysis เป็นหลัก เพราะเล่นแล้วค้างเร็วสุด) ผมก็ตอบตกลงเปลี่ยนก็เปลี่ยน

แต่พอกลับมาลองเล่นมันก็ค้างอยู่เหมือนเดิม ถึงจะเปิดแอร์เล่นหรือไม่เปิดแอร์เล่น (แต่เปิดแอร์จะเล่นได้นานกว่าแล้วถึงจะค้าง) อยากรบกวนทุก ๆ ท่าน ด้วยนะครับ เสียเงินเปลี่ยน PSU ใหม่ แต่เล่นแล้วค้างเหมือนเดิม เหมือนโดน ร้าน+ช่าง หลอกเลยครับ

สเป็คเครื่องนะครับ
    X2 4000+
    M2N-E
    Ram 2G
    GF8600GT
    PSU Energy 600W(ตัวเดิม)/Thermaltake 420W(ตัวที่ซื้อใหม่)

OverclockZone Member s4410020's Avatar

ถ้าอาการแบบนี้(เซียน)ส่วนใหญ่ก็ต้องบอกว่าปัญหาความร้อนแหละครับ กำลังสงสัยว่า ตอนลองที่ร้านปิดฝาเคสหรือเปล่า

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ค้างๆ นี้ดูๆ ไดร์เวอร์ VGA ก่อนนะ
    ความร้อนระบบเครื่อง
    PSU จ่ายไฟเป็นไง
    RAM / VGA / HDD มีปัญหาอะปาว
    สุดท้ายก็ลองลงวินโดวส์ใหม่ดู

แถมด้วยการเพิ่มไฟซีพียู จากเดิม 10% ครับ

ทางร้านเค้าเปิดฝาเคสลองครับ แต่เค้าบอกว่าเทสเกมส์ (Crysis ไป 2-3 ชั่วโมง) ยังไม่เจออาการค้าง แต่ผมกลับมาดูเวลาที่เซฟเกมส์ไม่ถึง 1 ชม. เลยครับ แต่ที่ผมลองทั้งเปิดฝาเคสกับไม่เปิดฝาเคส ก็ค้างครับ คือ เปิดฝาเคสจะเล่นได้นานหน่อยกว่าจะค้าง

ผมลงวินโตว์ใหม่ไป 4 รอบแล้วครับ ตอนแรก XPแบบธรรมดา ๆ แล้วก็ Dark v.4,V.6 แล้วก็ตอนนี้ตัว XP2007
    ส่วนไดรฟ์เวอร์ VGA ลองมาหลายตัวครับ ทั้งเก่าทั้งใหม่ ตอนนี้หยุดอยู่ที่ 158.22 ครับ

เครื่องผมไม่ได้ OC ครับ และเรื่องความร้อนนี่แบบไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ ถ้าเกิดปัญหาเพราะความร้อนนี่ต้องเช็คยังไงครับ แต่เปิดแอร์เล่นก็ยังเป็นอยู่อ่ะครับ (แบบคนยังหนาว)

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

เพาเวอร์เก่าวัตต์ไม่เต็มก็เพียงพอครับ

ลองดูที่การ์ดจอว่าร้อนขนาดไหนครับ

OverclockZone Member nournears's Avatar
    Saraburi,ThaiLand

driver VGA ครับพี่น้องครับ

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

ความร้อน CPU รึป่าวครับ ติตซิ๊ง แน่นรึป่าว

ถ้าเป็นไดร์ฟเวอร์ VGA นี่จะต้องลงเวอร์ชั่นไหนครับ คือ ตอนนี้ใช้อยู่ที่ 158.22 (ช่างที่ร้านลงมาให้)

เรื่องความร้อนนี่ ช่างเค้าบอกมาว่า ตรงชิพ (ที่เขียนว่า ASUS ที่ต่อออกมาจากท่อแดง ๆ อ่ะครับ บอร์ด M2N-E)

ตรงนั้นมันร้อน ลองติดพัดลมเป่าดู แต่พอเทสจาก SpeedFan ก็ไม่เห็นค่าความร้อนมันจะลดลงเลย

แต่นอกจากนั้นก็ไม่เห็นเค้าเทสอย่างอื่นให้ นอกจากบอกว่า PSU จ่ายไฟไม่พออ่ะครับ

OverclockZone Member paskorn_nv's Avatar
    BangKOK / BangKae

ขอถามหน่อยครับ ถ้าความร้อนที่ vga มีโปรแกรมตรวจสอบความร้อนมันได้ไหมครับ

เช็คความร้อนจาก cpu กับ vga แล้วออกมาเป็นแบบนี้ เป็ยยังไงบ้างครับ

เล่น Crysis อยู่ครับ สลับออกมาเซฟ (ไม่รู้ว่าทำแบบนี้ถูกเปล่าครับ)

ปล. ไม่ได้เปิดแอร์ครับ
    รูป รูป

Bookmarks

Bookmarks