Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถาม...เรื่อง hi-speed ของ true หน่อยนะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถาม...เรื่อง hi-speed ของ true หน่อยนะ

แบบว่า...วันนี้เพิ่งไปสมัครมา แล้วถามพนักงานว่าสามารถต่อพ่วงใช้เน็ตพร้อมกัน2เครื่องได้มั้ย เค้าบอกว่าไม่ได้ง่า ถ้ารู้จะยกเลิกบริการ....แล้วพวกร้านเกมมันพ่วงตั้งกี่เครื่องฟะ เลยอยากรู้ว่าพี่ๆน้องๆในนี้ใครสามารถแชร์เน็ตใช้2เครื่องมาแล้ว ช่วยยืนยันหน่อยดิ....อยากใช้แต่หวั่นๆอ่ะ แล้วโมเด็มที่ทรูให้มามันใช้ต่อได้เครื่องเดียวใช่ป่ะ ถ้าอยากต่อ2เคื่องขึ้นไปต้องซื้อ adsl-router ใช่มั้ยน่ะ
    ยังงัยรบกวนบอกทีนะ ไม่ยู้จิงๆอ่ะ ขอบคุงๆ............ใกล้มีตติ้งแล้ว....5555+

ผมก็พ่วง 2 เครื่องมานานๆๆๆๆๆ แล้ว
    ไม่เห็นเป็นไรเปิดเน็ตเล่นเกมทั้ง 2 เครื่องสบายๆ
    ต่อผ่าน LAN แล้วแชร์กันนะครับ

Comment

ใช้มา 1 เดือน
      ของผมทำ wireless ปล่อยทั่วบ้าน มีคนเข้ามาใช้ประมาณ 4 เครื่อง ไม่มีปัญหาอันใดครับ

Comment

ใช้ได้ครับเขาขู่ไปงั้นแหละ

Comment

ไม่ต้องใช้เราท์เตอร์ก็แชร์ได้ครับ ของผมใช้ BIPAC7000 (USB) แชร์ระหว่าง PC กับ MAC ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ใช้คำสั่งง่ายๆบนวินโดว์ไม่อยากอะไรเลยครับ ใช้มานานก็ไม่เห็นเป็นอะไรอย่่าไปเชื่อพนักงานมากครับเดี๋ยวจะเสียสตางค์มากเกินความจำเป็น

Comment

ดุสัญญานะครับมันให้บริการเนตภายในบ้านได้1เครื่อง ส่วนร้านเกมมันจ่ายรายเดือนแบบเนตคาเพ่ครับคนละแบบกัน
            ส่วนที่จะพ่วง2เครื่องภายในบ้านไม่เป้นไรครับ ท่าเขาจะจับผิดจริงๆๆก้มีสิทครับลองดูในสัญญาก่อนนะครับทำความเข้าใจให้ดีครับ

Comment

ก็ไม่ต้องบอกว่าต่อ 2 เครื่อง ไม่มีใครมาตรวจครับ

Comment

ผมใช้ เน็ททุย มา 3 ปีแล้วงับ แชผ่าน router หรือ ผ่าน กาด lan ธรรมดา ก็ไม่เคยมีปังหาครับ

Comment

ร้านเนทเขาต้องซื้อบริการอีกแบบนึงครับ ก็ไม่ได้แพงมากอะไร อีกอย่างความเร็วที่เขาให้บริการเรารายเดือนพวกนี้ 1mb เขาหมายถึงสายรวมที่ต่อมาให้เราครับความเร็วจะเอามาใช้งานในร้านเนทมันก็ยากอยู่ อย่าไปเชื่อคำขู่ของเขามากครับเรียกให้มาดูแลซ่อมแซมยังไม่อยากจะมาเลย ถ้ามาแล้วไม่เสียที่ฝ่ายระบบของมันต้องจ่ายค่าเสียเวลาบริการอีก อยากต่อไงก็ต่อไปเหอะ แต่ถ้าคิดว่าจ่าย 600 มาต่อให้ร้านเนทบริการบางทีมันอาจหมายถึงคุณภาพร้านตัวเอง บางทีอย่าเปิดเลยดีกว่า

Comment

ตามกฏแล้วทำไม่ได้ครับ แต่ความจริงแล้วผมก็ทำอยู่เป้นปีแระ คือไม่มีใครเขาเข้ามาตรวจคุณถึงบ้านหรอกครับ ยกเว้นจะโดนความซวยมาเยี่ยมเยียน

Comment

มีร้านเกมสักกี่ร้านที่จะใชเน็ตแบบที่ว่า

เค้าก็ใช้เนตแบบที่เราๆท่านๆใช้กันนี่แหละ ถูกและเร็วกว่ามาก อย่าอะไรเลย พวกเซลยังแนะนำให้ติดแบบ้านธรรมดาเลย มันไม่มาตรวจสอบหรอก

Comment

เราก้อว่างั้นแหละ.....อีกนิดคับ แล้วบอกแชร์เน็ตผ่านการ์ดแลนได้ด้วยหรอคับ.....ทำยังงัยอ่ะ มีลิงค์ไหนสอนรึป่าวคับ ช่วยรบกวนบอกหน่อย....แล้วโมเด็มที่เค้าให้มามีช่องแลนตัวเดียว ก้อต่อได้เครื่องเดียวถูกป่าวง่ะ มีวิธีไหน
                        สามารถแชร์ได้โดยไม่ต้องซื้อ adsl-modem รึป่าวคับ รบกวนหน่อยคับ ขอบคุณมากเลย............อีก4วันได้ใช้แระ...............5555+

Comment

แหล่วๆๆๆๆ อยู่หอ เช่าเป็นบ้านอยู่กับเพื่อน 4 คน
                          คอม 4 เครื่องโน๊คบุ๊ค 2 เครื่อง
                          +
                          แชร์เพื่อนในระแวงบ้าน ลากสายแลนประมาน 50 เมตร
                          คอม 3 โน๊ตบุ๊ค 2
                          กี่เครื่องแล้วเนี่ย

ร้านเกมส์ดีๆ นี่เอง

ก็มี 2 ทางเลือกหนะครับ

1.หา Router ที่ มี 4 พอต โดยประมาณ สายแลน 2 เส้น แล้วก็เสียบๆๆๆ
                          2.ถ้าเกิดได้เร้าเตอรื ฟรีมาหนะ ก็ ลองมาหาซื้อ Switch 5 Ports ในนี้แหละประมาณ 350 - 400

จินตนาการหนะ ไอเร้าเตอร์ ที่แถมมาเนี่ย มันจามีพอร์ตเดียว เราเลยต้องเอา Switch เนี่ย เสียบต่อ
                          คิดซะว่า Switch เนี่ยมันทำหน้าที่เหมือน ปลั๊ก 3 ตาเลยอ่ะ มันทำให้เสียบได้หลายๆ เครื่องหงะ

แต่ถ้ามี router แบบหลายๆ พอร์ตนี่ก็แหล่ม เลย

หน้าตาประมาณนี้ครับ

http://www.shop4thai.com/th/product/?pid=16581

แล้ว โมเดม ทีได้มาเนี่ย ถ้าจาให้แหล่ม ยิ่งขึ้นไปอีก Flash Firmwaer จะแหล่ม สุดๆ เลยครับ
                          Last edited by kappanew; 27 Nov 2007, 01:39:18.

Comment

Originally posted by eak5555 View Post
                            แบบว่า...วันนี้เพิ่งไปสมัครมา แล้วถามพนักงานว่าสามารถต่อพ่วงใช้เน็ตพร้อมกัน2เครื่องได้มั้ย เค้าบอกว่าไม่ได้ง่า ถ้ารู้จะยกเลิกบริการ....แล้วพวกร้านเกมมันพ่วงตั้งกี่เครื่องฟะ เลยอยากรู้ว่าพี่ๆน้องๆในนี้ใครสามารถแชร์เน็ตใช้2เครื่องมาแล้ว ช่วยยืนยันหน่อยดิ....อยากใช้แต่หวั่นๆอ่ะ แล้วโมเด็มที่ทรูให้มามันใช้ต่อได้เครื่องเดียวใช่ป่ะ ถ้าอยากต่อ2เคื่องขึ้นไปต้องซื้อ adsl-router ใช่มั้ยน่ะ
                            ยังงัยรบกวนบอกทีนะ ไม่ยู้จิงๆอ่ะ ขอบคุงๆ............ใกล้มีตติ้งแล้ว....5555+
                            อย่าไปเชื่อ มัน ครับ ตามสัญญาก็ว่า ตาม นั้น ครับ แต่ ความ จริง มันทำไม่ได้ หลอก ครับ ที่จะกำกัด ให้ คน ที่เล่น เนต เล่น เพียงเครื่องเดี่ยวใน บ้าน คือ ที่ มันบอกไม่ได้ ก็ เพราะ ว่า มัน ขาด ทุนไง ครับ แทนที่จะต้องเสีย เงิน อย่างแรก เลย คือ ค่าขอเนตใหม่สัมหลับอีก1 เครื่อง
                            ค่าติด ตั้ง ค่าต่อพ่วงกับ เครื่อง คอมพิวเตอร์ ยังมี ค่าเดิน สาย เนตใหม่ อีก1 เครื่อง ไม่ พอ ค่า โทรศัพย์(เบอร์ใหม่) อีก 1 ขาด ทุนเยอะ นะ ครับ อิอิ มัน ขู่ลูกค้า ทุกนั่นและ ครับ ขอบอก เลย บ้านอีตาพนักงาน true มัน ก็ ใช้ แชร์เนต หลาย เครื่อง เบอร์ เดี่ยว ทั้ง นั้นและ ครับ

Comment

ความเป็นจริง มันไม่มีปัญหาหรอกครับ ใช้เราส่วนตัว มันจะมาตัดสัญญาณเราได้ไง ถ้าเอาไปปทำด้านการค้า ค่อยว่าอีกที

ลูกค้า(ร้านเน็ต)ผมโดนขู่เยอะเหมือนกัน แต่ไม่เคยจะโดนตัด

ผมเคยถามมันแบบกวนๆ แล้วพี่จะขายเราเตอร์+ไวเลส หรือ เราเตอร์แบบ4port ทำไม เพราะมันมีฟังก์ชั่นแชร์ได้หลายเครื่อง

มันก้อตอบไม่ได้ แต่ก้อเห็นใจ คงเป็นเจ้านายที่สั่งมาให้ขู่

Comment

Working...
                              X