overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: AMD Phenom 4 คอร์ของแท้ไม่ใช่ 2+2 แบบ Intel Core 2 Quad

OverclockZone Member kkotaro555's Avatar

Default AMD Phenom 4 คอร์ของแท้ไม่ใช่ 2+2 แบบ Intel Core 2 Quad

อยากทราบว่าในไทย มีคนนำเข้าไหม และราคาประมาณเท่าไร เทียบกับ Itel ดีกว่าไหม
    เมนบอร์ดที่รองรับมีกี่รุ่นครับ

ปล.ขอประทานอภัยในหัวข้อกระทู้
    Last edited by kkotaro555; 27 Nov 2007 at 01:42:01.

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

Quote Originally Posted by kkotaro555 View Post
    4 คอร์ของแท้ไม่ใช่ 2+2 แบบ Intel Core 2 Quad
    - ซอกเก็ตแบบใหม่ AM2+
    - 64 บิตขนานแท้ ที่สามารถประมวลผลได้ทั้ง 64 และ 32 บิต
    - ใช้ระบบการเชื่อมต่อแบบ Direct Connect ระหว่างซีพียู หมดปัญหาคอขวด
    - มีระบบ L3 แคช
    - DDR2 Memory Controller, HyperTransport และ 128-bit Floating Point Units เพื่อสมรรถนะและความเร็วในการประมวลผลเลขทศนิยม
    - ระบบประหยัดพลังงานอันเยี่ยมยอด

Itel เตรียมตัวเเพ้ได้แล้ว เมื่อ AMD ประหยัดไฟกว่า OC แบบแยกCore ได้
    แต่ราคาไม่รู้ถูกกว่ารึเปล่า
    รายระเอียดจากเพื่อนผมกับทีมแปลมา ฝากเว็ปด้วยนะครับ

รายระเอียดเล็กๆน้อยๆ จาก AMD Phenom ที่จะขึ่นแท่นบัลลังแทน Intel
    ผมให้ชื่อตอนว่า Return of the King
    http://www.monavista.com/news/143/AR...007-06-18.html
    เฮ้อ....ถึงกับสมัคร mem ใหม่เลยเหรอเนี่ย

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถึงผมจะชอบ AMD เป็นการส่วนตัว แต่กระทู้แบบนี้ ตั้งมาทำไมครับ แล้ว มีประโยชน์อะไร ครับ

OverclockZone Member

โดยหลักการแล้วผมมองว่า การใช้งาน เงินในกระเป๋า ความคุ้มค่า คุณอย่าคิดเอาเมียหลวงมาเทียบกับเมียน้อยดิครับ เดี๋ยวตีกันหัวแตก เรื่องก็ไม่จบลงง่ายๆ

OverclockZone Member kkotaro555's Avatar

ขอโทษนะครับผมไม่ได้อยากมาเปรียบเทียบอะไร แค่ อยากขอความคิดเห็นเรื่อง Phenom
    ว่าดีไหม คุ้มไหม เพราะผมไม่เคยเห็นผลการทดสอบจริงๆ แหละไม่รู้ว่าดีกว่า 4 Core ฝั่ง Itel จริงไหม

ขอโทษจริงๆนะครับเรื่องหัวข้อ กระทู้ ผมตั้งผิด ขอประทานโทดเซียนทุกๆท่านจริงๆ
    Last edited by kkotaro555; 27 Nov 2007 at 01:43:59.

OverclockZone Member dept's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ถึงผมจะชอบ AMD เป็นการส่วนตัว แต่กระทู้แบบนี้ ตั้งมาทำไมครับ แล้ว มีประโยชน์อะไร ครับ
    ไม่เห็นว่าเจ้าของกระทู้จะทำผิดอะไรเลยครับ คิดมากไปเปล่า เอาเวลาไปคิดอย่างอื่นดีกว่าครับ

ตอนนี้ยัง คงดีเลย์อีกซักพักล่ะครับ เมนบอร์ดก็ยังไม่หลากหลายเท่าที่ควร หรือจะเป็นเอกลักษณ์ไปแล้ว cpu 1 generation ก็มีบอร์ดคู่บารมีไม่กี่ตัว

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

รอ เท่านั้น อิอิ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Quote Originally Posted by dept View Post
    ไม่เห็นว่าเจ้าของกระทู้จะทำผิดอะไรเลยครับ คิดมากไปเปล่า เอาเวลาไปคิดอย่างอื่นดีกว่าครับ
    เคยได้ยินคำว่าspammมั้ย เคยคิดมั้ยว่ามันเป็นขยะ หรือว่าไม่เคยคิดอะไรเลย

OverclockZone Member Drunk's Avatar

เอาเป็นว่าจะซื้อค่ายไหนก็ใช้ได้ทั้งนั้นแหละครับ

ที่เขาว่าน่ะ เพราะว่ากระทู้แบบนี้มันส่อแววไปทางให้เพื่อนสมาชิกทะเลาะกัน ทำให้บอร์ดไม่สงบอ่ะครับ

แต่ส่วนตัวของผม Phenom แรงมากๆ ครับ กับราคาที่ไม่แพง มากเพราะอีกไม่นาน เดี๋ยวราคามันก็ถูกลงเอง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by dept View Post
    ปกติ ผมคิดก่อนโพส เสมอครับ

ผมแต่เตือนครับ เพราะ กระท้แบบนี้ นำมาซึ้ง ความเสี่ยงที่จะ เกิการเถียงกันและ ไม่ยอมกันของ สาวก ทั้ง 2 ข่ายได้ ไม่เคย อ่านอะไรบ้างเลยเหรอครับ ไปหาอ่านกระทู้แบบนี้ดูนะครับ มีให้อ่านเกิบจะทุกห้องของเวปนี้ เป็นเรื่อง ทุกที และยาวไม่มีจบ

ส่วนเจ้าของกระทุ้ ผมไม่ได้ ว่าท่านนะครับ ท่านเข้าใจแล้วก็ยินดีด้วย ถ้าสงสัยอะไร ที่ผมพอจะช่วยได้ ก็ ตั้งกระทู้ตามใหม่ได้นะครับ เดียว ทุกท่านส่วนมากในห้อง AMD ใจดีทั้งนั้น

OverclockZone Member Deicide's Avatar
    Some where in hell

1.ท่านต้องศึกษาหาข้อมูลก่อนโดยการSearch มีหลายกระทู้เกี่ยวกับPhenomเยอะ ตางรางเปรียปเทียบกะintelก็มีในกระทู้นั้นๆ
    2.ถ้าหาข้อมมูลไม่ใด้จริงๆดูเวปต่างประเทศเเล้วแปลไม่ออกค่อยมาโฟสถาม
    3.(ต่อจากข้อ2)การใช้คำ เพียงเเค่คำคำเดียวความหมายมันก็เปลี่ยนใด้ อาจจะเข้าใจผิดกันใด้ ใส่ใจในคำแต่ละคำจะดีมากครับ
    ปล.เป็นการแนะนำ ติชม ไม่ใด้มีเจตณาต่อว่านะครับ ^^"

OverclockZone Member ArZuGi's Avatar
    โรงพยาบาล แห่งหนึ่ง

อยากได้หรอครับ ผมมีนะเอากี่ตัวครับ ผมจะไปปริ้นส่งให้
    ปล.ล้อเล่งนิสสสสสสสหนึ่งนะครับ

OverclockZone Member tun_of_srt's Avatar
    SeASidE Chumphon

ทุกที่มีคนทุกแบบแต่อย่าไปเต้นตามถ้าเขาเต้นไม่สวยก็แค่นั้น

OverclockZone Member renorzeta's Avatar

socket F จะออกมะไหร่หว่า

OverclockZone Member Nash66's Avatar

เป็นประสบการณ์แก่จขกทแล้วกัน เรียนรู้ไปเรื่อยๆครับ

OverclockZone Member dewiez's Avatar

ท่านคับ
    จขกท เค้า Edit ก่อนที่ท่านจะมาเห็นนะคับ
    ลองดูดีๆสิ
    ที่พี่วิกรว่า ก็ว่าที่จขทกโพสไว้ก่อนที่จะ Edit แหละคับ
    คิดมากๆหน่อยก็ดีนะคับ

OverclockZone Member jetsomrerk's Avatar

ผมก็เห็นด้วยกับคุณวิกร
    เพราะไม่อยากให้เกิดกระทู้ล่อเป้าเดี๋ยวจะเกิดความขัดแย้งกันป่าวๆ
    ใครเห็นว่าอะไรดีก็ซื้ออันนั้นสิครับ
    ผมเองก็เคารพในทุกความคิดเห็น

เรื่องนำเข้าคงมีแน่นอนครับ เพราะราคามันไม่หฤโหดมากนัก พอซื้อกันไหว แต่คงช้าหน่อย

Bookmarks

Bookmarks