overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ใช้ dvd-rom ของ acer 5920G-302G16 อ่านแผ่น ps2 ไม่ได้

OverclockZone Member sandy207's Avatar

Default ใช้ dvd-rom ของ acer 5920G-302G16 อ่านแผ่น ps2 ไม่ได้

เรื่องมันมีอยู่ว่า อยากจะเล่น ps2 ขึ้นมา เลยไปซื้อแผ่นมาเล่น
    แต่ปรากฏว่าอ่านแผ่นได้ไฟล์ 0 byte เลยเอากลับไปเปลี่ยน
    แล้วเอาแผ่นใหม่มาอ่านอีก ก็เป็นเหมือนเดิม

ของผมรุ่นนี้ครับ

เลยอยากจะถามว่า

1. ถ้า dvd แผ่นที่ไรท์มาด้วยความเร็วสูง ๆ จะอ่านไม่ได้เหรอครับ?

2. dvd-rom ของเพื่อน ๆ เป็นรุ่นไหนกันบ้าง?

3. ปกติ ACER 5920G-302G16 ตัวอ่าน dvd จะเป็นรุ่นแบบผมรึเปล่า?

4. เวลาอ่านแผ่น dvd นี่ต้องรอมันเปิดเข้าไปประมาณเกือบ 10-15 วินาที ทุกครั้งเลยรึเปล่า? (ของผมประมาณนี้นะ หรือว่าใกล้จะได้ไปเคลมละ - -")

ปล. ลองเอาไปให้ compaq ของรุ่นพี่อ่านแผ่น ก็อ่านเห็นนะ แถมยังเปิดไฟล์ด้านในดู movie ได้ซะด้วย

OverclockZone Member peter_well's Avatar
    สาทร,พระราม3,โคราช,โชคชัย

ช่ายๆๆ 10 - 20 วิ ของผมอ่ะ แถมเสียงดังมากมาย ดังกว่่า 5594 ตัวรักอ่ะ
    แล้ว HDD ของคุณมีเสียงมั้ย กรึดๆเวลาไฟโหลดสีฟ้ากระพิบ พอหยุดเสียงก็หาย แต่ถ้าฟ้านิ่งมันก็ไม่มีเสียง ผมมีปัญหาของ WIndows XP ด้วย หา Driver ไม่ได้อยู่ 3 ตัว ลองโหลดหมดแล้วชื่อ Base System bus 3 ตัวอ่ะ ช่วยหาทีแงๆ

OverclockZone Member plobmuang's Avatar
    สุรศักดิ์ ศรีราชา ชลบุรี

5920Gของผมไม่มีปัญหาครับมีอย่างเดียว
    อ่านแผ่นของFGแล้วดังโคตร
    กะดูแผ่นหนังDVDบางแผ่นไม่ได้
    (ขอหน่อยเถอะ ผมไปซื้อหนังมาดู แล้วมันดูใน5920Gของผมไม่ได้พอเอาไปเปลี่ยนที่ร้านมันเช็คดันดูได้
    เฮ้อ~หน้าแตกเลย เป็นที่dvd-romของผมเองละมั้ง)

OverclockZone Member sandy207's Avatar

เมื่อกี้ลองไปลองมา ใส่แผ่นไปสักพัก แล้วลองเปิด dvd-rom ดู ดันอ่านได้ - -"
    อะไรของมันเนี่ย สงสัยต้องดึงออกมาให้สุดก่อนแล้วค่อยใส่เข้าไปมั้ง (คราวก่อนดึงออกมาไม่สุด เกี่ยวป่ะเนี่ย - -")

แต่ HDD เสียงปกตินะ แต่เวลาเล่นเกมส์หนัก ๆ ไม่มีพัดลมเป่านี่ ร้อนมาก ภาพค้างต้อง restart เครื่องใหม่เลย

OverclockZone Member azakuraryu's Avatar
    SOftware Engineering

ของผมไม่มีปัญหานะคับ อ่าน DVD ได้หมด แล้วที่ว่าไฟสีฟ้ากระพริบเสียง Hardisk จะดังอังนี้เป้นเหมือนกันแต่มันค่อยมากๆ เลยแล้ว บางทีมันกระพริบถี่มากๆ แต่ก็ไม่มีเสียงเลยไม่เข้าใจเหมือนกันตอนแรก นึกว่า HD มีปัญหา แต่มันดังตั้งแต่ ลองเครื่องกับร้านครั้งแรกเลยหนะ เลย คิดว่ามันคงเป้นเหมือนๆ กันทุกเครื่อง

OverclockZone Member peter_well's Avatar

ของผมอายุเครื่องแค่ 12 วัน ดังมากมายเอาเป็นว่าถ้าเลิกงาน ตี 2 - 3 เปิด Laptop มาเป็นนอนไม่ได้ ต้องปิดก่อน ครึดๆ กรึดๆ ตลอด รอมันเสีย Acer ถึงยอมให้เปลี่ยนเพราะ BAD หรือ เสียงที่เกิดจาก HDD เค้าไม่รับผิดชอบ เซง และ งึด (ใจ) มากมาย

OverclockZone Member plobmuang's Avatar

เครื่องผมยังไม่มีอาการค้างแต่อย่างใดในการเล่นเกม(ค้างก็ต่อเมื่อocกาดจอแล้วเทส3d mark06)

เล่นเกม ผมหัวแตก (ลื่นๆๆๆ) แต่ฟังเพลง sad เลย

ฟังเพลงเสียงก็ดีพอใช้ได้ครับ

Bookmarks

Bookmarks