overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ทำไมcpuผมร้อนจังครับ

OverclockZone Member justsex's Avatar

Talking ทำไมcpuผมร้อนจังครับ

ผมไช้E4400 ไม่ได้oc ดูอุณหภูมิในbios 60องศาแนะ พัดลมก๊ติดแน่นดีครับ เพราะอะไรไม่ทราบเหมือนกันครับ ขนาดหน้าหนาวบ้านผม(จ.น่าน)มันยังร้อนขนาดนี้ถ้าหน้าร้อนมะแต๊บเลยหรอครับ
    เห็นเขาไส่ยาทาเล๊บกันมันดีไหมครับ
    ขอเว็บโหลดโปรแกรมตรวจความร้อนด้วยนะครับ อยากดูว่าตอนเล่นเกมส์มันจะร้อนเท่าไหร่
    T-T

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ใส่ sink สนิทดีปะคับ
    speedfan
    everest คับ google เลย^^"

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Idle 60c สำหรับ E4400 โดนที่ไม่ได้ oc ถือว่าร้อน นะ
    ลองถอดซิงค์ออกมาทาซิลิโคลนใหม่ ดูนะ

OverclockZone Member หล่องง's Avatar

ถ้าซีลีโคนเดิมมันเป็นแบบแข็งอ่ะคับร้อน โค ตะ ระ เลย ลองถอดซิ้งออกมาขูดอันเก่าออกแระเอาแบบเหลวทาอ่ะคับ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

ระบายลมร้อนออกจากcaseไม่ทันก็อีกส่วนครับ

OverclockZone Member justsex's Avatar

แต่มันเป็นองศาในมนบอร์ดนะครับกำลังเปิดเครื่องไหม่ๆด้วย ขนาดที่บ้านผมโค ตะ ระ หนาวเลย กลัวเล่นหน้าร้อนแล้วมานแต็บครับ- - a ซิลิโคนก๊เปลี่ยนแล้วครับแบบเหลว

OverclockZone Member chillchill's Avatar

ท่านแน่ใจนะว่าประกอบสนิทครับเพราะมันร้อนแบบผิดปรกติครับ บางทีที่ท่านว่าแน่อาจจะไม่แน่ก็ได้ครับแนะนำให้รื้อซิงค์ออกมาแล้วใส่กลับไปใหม่ครับ ตอนกดตัวล็อคขอให้แน่ใจนะครับว่ามันดัง คลิ๊ก ทั้งสี่มุมครับเพราะของผมก็กดซะบอร์ดแทบหักถึงจะได้ยินเสียงคลิ๊กเพราะตอนที่ไม่ได้ยินมันก็แน่นดึงไม่ออกเหมือนกันครับ

OverclockZone Member

ของผม E2140/Asrock1333-D667 ประกอบทดลองเปิดตรั้งแรก ขึ้นไป 50 องศายังดีที่ดูอุฌหภูมิก่อน ปิดเครื่องทัน ปรากฏว่าสายไฟไปขัดใบพัดลมCPU ทำให้พัดลมไม่หนุนคับ

OverclockZone Member

เคสเป็นยังไงคะ

OverclockZone Member paskorn_nv's Avatar
    BangKOK / BangKae

เครื่องมี temp สูงไปครับ ผมใช้ pd820 ,p5ld2 deluxe เปิดเครื่องดูที่ bios ยังแค่ 44-46 เอง

OverclockZone Member beersonic's Avatar

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด (อาจจะผิด) ตอนเข้าใน BIOS เอาอุณหภูมิไปเทียบกะตอน idle ใน Windows ไม่ได้นะครับ เพราะรู้สึกว่าตอนอยู่ใน BIOs CPU จะทำงานเยอะระดับหนึ่งเลย (อาจเป็นเพราะมันไม่ได้จัดการอะไรมาก เลยไม่ได้รักษาพลังงาน CPU) แต่ E6300 ของผมเองก็อยู่ประมาณ 35 เองมั้ง ลองเข้าไปดูในเว็บครับว่ามี BIOS ตัวใหม่ที่ fix ปัญหารึเปล่า

อ่อ ถ้าใช้บอร์ดของ Gigabyte ให้ติดต่อผ่านเว็บเลยครับ (เว็บต่างประเทศนะ) ส่งคำถามไปไม่นาน เค้าก็ตอบกลับมาแล้วครับ

OverclockZone Member us---army's Avatar
    บางกะปิ เสรีไทย

ผมว่าน่าจะใส่ไม่แน่นนะครับ เพราะผมก็เคยเป็น P4 2.8 ไปที่ 69 องศาเลย

ไสแน่นแล้วครับ บอร์ดไช้p5bอะ แรกก๊34องศา ไปๆมาๆ60เฉย ผมถอดมาแล้วไส่ไหม่แน่นแน่นอนแล้วเปลี่ยนซิลิโคน ทำอยู่เปง10รอบ เหมือนเดิม จาทำไงดีเนี่ย ต้องส่งเคลมมะครับ

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

ตกลงไอ้ที่ร้อน ไม่ใช่ CPU แต่เป็นเมนบอรืดใช่ไหม ?
    ถ้าใช่ จขกท. แกะซิ้งคื NB SB มาทาซิลิโคนใหม่แล้วหรือยัง หรือทาแต่ส่วนของ CPU อย่างเดียว

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    ตกลงไอ้ที่ร้อน ไม่ใช่ CPU แต่เป็นเมนบอรืดใช่ไหม ?
    ถ้าใช่ จขกท. แกะซิ้งคื NB SB มาทาซิลิโคนใหม่แล้วหรือยัง หรือทาแต่ส่วนของ CPU อย่างเดียว
    cpuร้อนครับ M/B 20กว่าองศาเองตะก่อน35+ ส่วนซิลิโคนทาทั้งซิ้งทั้งcpu ครับ ทาเยอะนิดนิงครับ
    Last edited by justsex; 1 Dec 2007 at 18:33:23.

OverclockZone Member HoYtaLay's Avatar

ถ้าใส่แน่นดีแล้ว แล้วก็เช็คแล้วทุกอย่างผมว่า sensor บอดเพี้ยนแล้วครับ พาไปเคลมเลยครับ บอกว่า sensor เพี้ยน ผมก็เคยเป็ฯครับ ไปเปลี่ยนซิง จากซิงสตอกเปนซิงเจมิน2 อุณหภูมิขึ้นเปน 80 องศา แต่พอเอาคูไดรฟ์มาเทสดูก็ 40 กว่าๆ ผมเลยพาบอดไปเคลม พาไปเคลมเลยครับ

เล่นเกมมันอยุ่ที่80 c อะครับไม่ค้างด้วยมานจาแต๊บมะนี่

OverclockZone Member เบบี้'s Avatar

น่าจะเป็นที่ซิ้งไม่แน่นมากกว่า ถ้าอุณภูมิในเคสระบายม่ายทันidleไงก็ไม่ถึง60แน่ๆ

Bookmarks

Bookmarks