overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ไม่ทราบจริงๆ ครับว่า Pentium D ต่างจาก Core 2 Duo ตรงไหนครับ?

OverclockZone Member
    Suphanburi,Thailand

Exclamation ไม่ทราบจริงๆ ครับว่า Pentium D ต่างจาก Core 2 Duo ตรงไหนครับ?

ไม่ทราบจริงๆ ครับว่า Pentium D ต่างจาก Core 2 Duo ตรงไหนครับ?
    ช่วยไขข้อข้องใจที

สมมุติ ผมมี Pentium D 3.2 GHz อยากจะเปลี่ยนเป็น Core 2 Duo 3.2 GHz จะคุ้มไหมครับ

มันมีกระบวนการสร้าง หรือมี Technology ที่ต่างกันยังไงหรือครับ นอกจากขนาด Core ที่เล็กลงไปกว่าเดิมอะครับ ช่วยกรุณาอธิบายให้ละเอียดๆ ทีนะครับ ลูกค้าถามบ่อยแล้ว ผมก็เอ๋อๆ แบบว่าโง่อะครับเรื่อง Intel ทั้งๆที่เมื่อก่อนเป็น Fan Intel นะ

เมื่อก่อนใช้ P-II 350 MHz / RAM 368MB / HDD 40 GB / Mainboard : Tekram(ลืมรุ่นแล้ว) / SB Live Value! / OS : Windows 2000

ยังจำได้เลยสมัยนั้น Pentium II/Pentium III มีของ Remark Rebuild Re-Manufacturing กับพวก OCเยอะมาก ไอ้ CPU ตระกูล Slot 1 เี่นี่ย แล้วมาหลอกขายเรา
    Last edited by Dojo-mAn; 28 Nov 2007 at 00:54:09.

คนละTECHกันเลยท่าน ไม่ได้ Re อะไรทั้งนั้น
    ฟันธงไม่คุ้ม(เงิน)เว้นแต่ท่านรวยนะ PenD 3.2 ไม่เกิน 5000 ส่วน C2D 3.2 เป็นหมื่นเลยท่าน 2.93 ก็ 2หมื่นเลยมั้ง แต่ เอา E21x0 มา Mod ก็คุ้มนะ

เออ เว้นวรรค กับบรรทัดผิดครับ หมายถึง Pentium II/III สมัยก่อนหนะครับที่มีของปลอมเยอะ

งืมๆๆ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ที่เห็นๆ เลยนะครับ CPU สมัยนี้ ไม่ได้วัดกันที่ สปีดแล้วครับ ส่วนมาก วัดกันที่ FSB ครับ เทคโนโลยีการผลิตที่เล็กลง ทำให้ ยัดคำสั้งใหม่ๆที่ เหนือชั้นกว่า รุ่นเก่าๆมากนักครับ

ฟันธง E4xxxขึ้นไป แรงกว่า PD แน่นอนคร๊าบ

คืออยากรู้ว่า สถาปัตยกรรม ของสองรุ่นนี้ต่างกันยังไงอะครับ ขอรายละเอียด แบบเยอะๆ เลยนะครับ

OverclockZone Member volf's Avatar

อ่านใน Article สิครับ

เออ ผมลองหาแล้วไม่เจออะครับ T-T

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

ต่างที่ ราคามั้งค๊าบ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ที่เห็นๆ เลยนะครับ CPU สมัยนี้ ไม่ได้วัดกันที่ สปีดแล้วครับ ส่วนมาก วัดกันที่ FSB ครับ เทคโนโลยีการผลิตที่เล็กลง ทำให้ ยัดคำสั้งใหม่ๆที่ เหนือชั้นกว่า รุ่นเก่าๆมากนักครับ
    ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบ p4 3.0 ช้ากว่า e6300 1.8 GHz ^^"

OverclockZone Member big_1981's Avatar
    ทุกที่ที่มี Internet

เทคโนโลยีคนละรุ่นกันครับ
    C2D ดีกว่า PD เกือบเท่าตัว

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

PD มันไม่ไช่ดูอัลคอร์แท้ๆไงครับ มันคือ P4 2ตัวมายัดรวมกัน

แต่ C2D เป็น ดูอัลคอร์แท้ๆ ออกแบบมาเป็นดูอัลคอร์ เพื่อการทำงานร่วมกัน

ง่ายๆ ควอทคอร์ตอนนี้ก็ไม่ไช่ควอทแท้ๆ เป็นแค่ c2d สองตัวอัดรวมกันบน PCB เดียวกันเหมือน PD ไง

เรื่องความแรงเนี้ย ที่เค้าเทสๆกันมานะ PD 2.8 แรงน้อยกว่า E4xxx ที่ 1.8 อีก

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

ละเอียดๆผมคงไม่ไหว แต่ไม่ใช่แค่เรื่อง 2+2ครับ แม้แต่ Coreเดียว สถาปัฎยกรรม Coreก็แรงกว่าNet Burstมาก ดูได้จากCeleron L ซึ่งก็เป็นCore เหมือนกัน แต่มีคอร์เดียว ก็แรงกว่าพวกP4ที่มีสัญญาณนาฬิกามากกว่าถึง1.5Ghzได้ ซึ่งPD3.2 เทียบได้กับCore 2 ประมาณ1.6-1.8 เท่านั้น แล้วพวกCore2 มันยังOverclockได้อีกไกลครับ

สำหรับเลขรหัส CPU จะมี
    E2xxx ราคาประหยัด FSB800 L2Cache 1MB
    E4xxx ราคาเกือบประหยัด FSB800 L2Cache 2MB ตัวคูณเยอะ Overclock พุ่ง
    E6x00 FSB1066 เมนบอร์ดเก่าๆเช็คก่อนนะว่ารับ FSB1066ได้ไหม L2Cache 2-4 MB มีvirtualization
    E6x20 เหมือน 6x00 แต่L2เป็น 4MB แน่นอน
    E6x50 ตัวหลักตอนนี้ FSB1333 มีvirtualization L2 Cache 4 MB

OverclockZone Member Arkantos's Avatar
    คนกรุงเทพฯ-ทำงานสุราษฎร์ธานี

c2d แรงก็ C เยอะ

Bookmarks

Bookmarks