Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่ทราบจริงๆ ครับว่า Pentium D ต่างจาก Core 2 Duo ตรงไหนครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ทราบจริงๆ ครับว่า Pentium D ต่างจาก Core 2 Duo ตรงไหนครับ?

ไม่ทราบจริงๆ ครับว่า Pentium D ต่างจาก Core 2 Duo ตรงไหนครับ?
    ช่วยไขข้อข้องใจที

สมมุติ ผมมี Pentium D 3.2 GHz อยากจะเปลี่ยนเป็น Core 2 Duo 3.2 GHz จะคุ้มไหมครับ

มันมีกระบวนการสร้าง หรือมี Technology ที่ต่างกันยังไงหรือครับ นอกจากขนาด Core ที่เล็กลงไปกว่าเดิมอะครับ ช่วยกรุณาอธิบายให้ละเอียดๆ ทีนะครับ ลูกค้าถามบ่อยแล้ว ผมก็เอ๋อๆ แบบว่าโง่อะครับเรื่อง Intel ทั้งๆที่เมื่อก่อนเป็น Fan Intel นะ

เมื่อก่อนใช้ P-II 350 MHz / RAM 368MB / HDD 40 GB / Mainboard : Tekram(ลืมรุ่นแล้ว) / SB Live Value! / OS : Windows 2000

ยังจำได้เลยสมัยนั้น Pentium II/Pentium III มีของ Remark Rebuild Re-Manufacturing กับพวก OCเยอะมาก ไอ้ CPU ตระกูล Slot 1 เี่นี่ย แล้วมาหลอกขายเรา
    Last edited by Dojo-mAn; 28 Nov 2007, 00:54:09.

คนละTECHกันเลยท่าน ไม่ได้ Re อะไรทั้งนั้น
    ฟันธงไม่คุ้ม(เงิน)เว้นแต่ท่านรวยนะ PenD 3.2 ไม่เกิน 5000 ส่วน C2D 3.2 เป็นหมื่นเลยท่าน 2.93 ก็ 2หมื่นเลยมั้ง แต่ เอา E21x0 มา Mod ก็คุ้มนะ

Comment

เออ เว้นวรรค กับบรรทัดผิดครับ หมายถึง Pentium II/III สมัยก่อนหนะครับที่มีของปลอมเยอะ

งืมๆๆ

Comment

ที่เห็นๆ เลยนะครับ CPU สมัยนี้ ไม่ได้วัดกันที่ สปีดแล้วครับ ส่วนมาก วัดกันที่ FSB ครับ เทคโนโลยีการผลิตที่เล็กลง ทำให้ ยัดคำสั้งใหม่ๆที่ เหนือชั้นกว่า รุ่นเก่าๆมากนักครับ

Comment

ฟันธง E4xxxขึ้นไป แรงกว่า PD แน่นอนคร๊าบ

Comment

คืออยากรู้ว่า สถาปัตยกรรม ของสองรุ่นนี้ต่างกันยังไงอะครับ ขอรายละเอียด แบบเยอะๆ เลยนะครับ

Comment

อ่านใน Article สิครับ

Comment

เออ ผมลองหาแล้วไม่เจออะครับ T-T

Comment

ต่างที่ ราคามั้งค๊าบ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                    ที่เห็นๆ เลยนะครับ CPU สมัยนี้ ไม่ได้วัดกันที่ สปีดแล้วครับ ส่วนมาก วัดกันที่ FSB ครับ เทคโนโลยีการผลิตที่เล็กลง ทำให้ ยัดคำสั้งใหม่ๆที่ เหนือชั้นกว่า รุ่นเก่าๆมากนักครับ
                    ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบ p4 3.0 ช้ากว่า e6300 1.8 GHz ^^"

Comment

เทคโนโลยีคนละรุ่นกันครับ
                      C2D ดีกว่า PD เกือบเท่าตัว

Comment

PD มันไม่ไช่ดูอัลคอร์แท้ๆไงครับ มันคือ P4 2ตัวมายัดรวมกัน

แต่ C2D เป็น ดูอัลคอร์แท้ๆ ออกแบบมาเป็นดูอัลคอร์ เพื่อการทำงานร่วมกัน

ง่ายๆ ควอทคอร์ตอนนี้ก็ไม่ไช่ควอทแท้ๆ เป็นแค่ c2d สองตัวอัดรวมกันบน PCB เดียวกันเหมือน PD ไง

เรื่องความแรงเนี้ย ที่เค้าเทสๆกันมานะ PD 2.8 แรงน้อยกว่า E4xxx ที่ 1.8 อีก

Comment

ละเอียดๆผมคงไม่ไหว แต่ไม่ใช่แค่เรื่อง 2+2ครับ แม้แต่ Coreเดียว สถาปัฎยกรรม Coreก็แรงกว่าNet Burstมาก ดูได้จากCeleron L ซึ่งก็เป็นCore เหมือนกัน แต่มีคอร์เดียว ก็แรงกว่าพวกP4ที่มีสัญญาณนาฬิกามากกว่าถึง1.5Ghzได้ ซึ่งPD3.2 เทียบได้กับCore 2 ประมาณ1.6-1.8 เท่านั้น แล้วพวกCore2 มันยังOverclockได้อีกไกลครับ

สำหรับเลขรหัส CPU จะมี
                          E2xxx ราคาประหยัด FSB800 L2Cache 1MB
                          E4xxx ราคาเกือบประหยัด FSB800 L2Cache 2MB ตัวคูณเยอะ Overclock พุ่ง
                          E6x00 FSB1066 เมนบอร์ดเก่าๆเช็คก่อนนะว่ารับ FSB1066ได้ไหม L2Cache 2-4 MB มีvirtualization
                          E6x20 เหมือน 6x00 แต่L2เป็น 4MB แน่นอน
                          E6x50 ตัวหลักตอนนี้ FSB1333 มีvirtualization L2 Cache 4 MB

Comment

c2d แรงก็ C เยอะ

Comment

Working...
                            X