overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: AVIVO กับ AVIVO HD มันมีตัวปรับแต่งเหมือนกับ PureVideo ไหมครับ

OverclockZone Member
    Suphanburi,Thailand

Exclamation AVIVO กับ AVIVO HD มันมีตัวปรับแต่งเหมือนกับ PureVideo ไหมครับ

และ PureVideo HD เนี่ยใครมีก็ขอชมหน่อยนะครับ

ใครมีหน้าจอการปรับแต่งทั้งสองตัวนี้ขอชมหน่อยครับ AVIVO + AVIVO HD

อยากชมทุกหน้า ทุกรายละเอียด ครับ
    โดยส่วนตัวแล้วผมชอบดูไฟล์ไฮเดฟ ที่มีบิทเรตสูงๆ นะครับ (10 Mbps ขึ้นไป)
    แล้วก็หนังพวกที่มี FPS สูงๆ นะครับอืมม แต่ยังไม่เคยเห็นของ ATI เลยใครใจดีช่วย
    Captures มาให้ดูทุกอันทีนะครับ

รวมถึง PureVideo HD ด้วยนะครับ ไม่เคยเห็นเช่นกัน...

อันนี้เป็น Control Panel ของ PureVideo นะครับ แต่ผมใช้ก้บการ์ดจอ ATI X550

ลองดูกัน

ใช้จออะไรอะท่าน ดูหนังความละเอียดหนาแน่นขนาดนนั้

เออ จอ CRT ธรรมดาครับ รุ่น Fujitsu FMV-DP9710 ครับ 1024x768 @85 Hz

แต่แผ่นที่ดูเป็น DVD-9 คอนเสิร์ต Morning Musume (モーニング娘) Sexy 8 ครับ

ปล. ชอบ DVD ของญี่ปุ่น ภาพชัดบรรลัย เลย...

ผมยังเคยดูคลิป MV ที่มีบิตเรต 20 Mbps เลย ไว้จะ Captures มาให้ดูครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by Dojo-mAn View Post
    เออ จอธรรมดาครับ แต่แผ่นที่ดูเป็น DVD-9 คอนเสิร์ต Morning Musume モーニング娘 Sexy 8 ครับ

ปล. ชอบ DVD ของญี่ปุ่น ภาพชัดบรรลัย เลย...
    หิหิหิ คอเดียวกัน
    ผมก็พึ่งใช้การ์ด ATI ท่านใดมีเทคนิคการปรับภาพ ATI แจ่มๆ แนะนำด้วยครับ
    ปกติดูๆ เป็นอย่างเดียว ^^

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

Talking

Quote Originally Posted by Dojo-mAn View Post
    เออ จอ CRT ธรรมดาครับ รุ่น Fujitsu FMV-DP9710 ครับ 1024x768 @85 Hz

แต่แผ่นที่ดูเป็น DVD-9 คอนเสิร์ต Morning Musume (モーニング娘) Sexy 8 ครับ

ผมยังเคยดูคลิป MV ที่มีบิตเรต 20 Mbps เลย ไว้จะ Captures มาให้ดูครับ
    เห้ย ดู DVD 9 มอนิ่งเหมือนกัน เลย ไอหน้านั้น ที่ปรับ มันเข้าตรงไหนอ่ะครับ

จะเอามาดู Morning Musume Concert Tour 2006 Aki - Odore! Morning Curry กร๊ากกกก

ต้องลง Software เสริมครับ สำหรับ NVIDIA PureVideo เออ โหลดได้ที่นี่เลย

http://www.nvidia.com/object/dvd_dec...223-trial.html

ลงตามที่เวบบอกครับ ใช้ได้ 30 วัน

First and Last Name: NVIDIA Trial
    Email Address: dvdtrial@nvidia.com
    Last 4 Digits of Credit Card: 2004
    Activation Key: 7152-9346-DD6E-2CB0-79A3-5F08-AC23

After 30 days, you can buy and unlock the software by launching the shortcut "Unlock/Buy NVIDIA PureVideo Decoder" on your deskto

ส่วนตัวแก้ให้ใช้ได้ตลอด ผมขอไม่ลงในนี้แล้วกันนะครับ ผิดกฏ
    อยากได้จริงๆ แอดเมลล์ไปครับ
    dojojin@msn.com MSN นะครับ

ข้่อดีของ PureVideo ที่ผมลองใช้เองก็คือเหมือนเค้าไปปรับ FrameRate ให้สูงขึ้นเวลามีการเคลื่อนไหวใน Video มันจะดู Smooth กว่าอย่างเห็นได้ชัดเจนครับ (สำหรับไฟล์ Hi-Def จะเห็นชัดเจนครับ)

อันนี้ตัว Config เวลาดูไฟล์ Hi-Def ครับที่ดูมะกี้ จริงๆ โหลดมาดูนานแล้วแหละ

ฺBit Rate : 18-20 Mbps

ชื่อไฟล์ : BerryZ工房 Berryz Kobo (4th) Happiness ~Koufuku Kangei~ (Live@Pop Jam)(27-09-2004)(HDTV)(1920x1080).ts

ปล. ปรกติหนังในบ้านเรา DVD บ้านเรา Bit Rate ไม่เกิน 5 เองครับภาพเลยไม่คมชัด ไม่ Smooth
    ต้องลองหาหนังญี่ปุ่นดีๆ เช่น Death Note มาดูครับ แต่ยิ่ง Bit Rate สูง เนื้อที่ก็มากขึ้นไปอีกครับนี่ก็คือที่มาของ HD-DVD ไงครับ จริงๆ มันก็ DVD ธรรมดานี่แหละ แต่ปรับ Bit Rate ให้สูงขึ้น ทำให้ขนาดไฟล์ใหญ่ขึ้นมาก ก็เลยต้องทำให้แผ่นนึงมันจุได้มาก ไงครับ..........

เมื่อก่อนผมจน ไม่มีปัญญาซื้อ DVD-Writer ก็ได้แ่ต่เช่าแผ่นมาแล้ว Encoding เป็น DiVX ผมสามารถทำให้คุณภาพของภาพเท่าดีวีดีแต่ ใส่แผ่น CD ได้สองแผ่นเลยทีเดียว แต่ขั้นตอนทำยุ่งยากมากครับในตอนนั้น ไม่เหมือนสมัยนี้ คลิ๊กทีเดียวเสร็จ อีกอย่างสมัยนี้ก็ไม่รู้ทำไปทำไม DVD Write ก็มีแล้ว ก็เลยไม่อยากทำอีกครับ เสียเวลามากเพราะมันต้อง Decoding & Encoding ใหม่ซึ่งผมใช้ AMD ก็ไม่สันทัดด้วยสิครับ ก็เลยไม่ทำเอาซะงั้น
    Last edited by Dojo-mAn; 28 Nov 2007 at 01:26:01.

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

^
    ^
    ^
    ^
    แอดไปแย้วไม่ออนอ่าครับ PM ไปขอเลยล่ะกัน

AVIVO ATI ไม่ขาย แต่ให้ฟรีมากกับ CCC

OverclockZone Member gamersoul's Avatar

AVIVO ของผมมันบักอะ ทำ PowerDVD ภาพดำ ใช้ไม่ได้เลยตอนนี้
    ตะก่อนใช้ได้ภาพก็ค่อนไปทางแตก ๆ ผมว่าใช้ ffdshow ดูเอา ภาพแจ่มกว่ามากมายครับ

Quote Originally Posted by gamersoul View Post
    AVIVO ของผมมันบักอะ ทำ PowerDVD ภาพดำ ใช้ไม่ได้เลยตอนนี้
    ตะก่อนใช้ได้ภาพก็ค่อนไปทางแตก ๆ ผมว่าใช้ ffdshow ดูเอา ภาพแจ่มกว่ามากมายครับ
    มันต้องปรับอ่ะสิ เราก็เป็น คือพอไปเปิด HD แล้วภาพจะดำ แต่ถ้าปิดก็จะภาพปกติ

OverclockZone Member gamersoul's Avatar

ยังไงอะครับ สอนหน่อย

OverclockZone Member xecution's Avatar

แล้วเปิดControl Panel ของ PureVideo ตรงไหนครับท่านผมหาไม่เจอ เปิดได้แต่nStantMedia

Quote Originally Posted by xecution View Post
    แล้วเปิดControl Panel ของ PureVideo ตรงไหนครับท่านผมหาไม่เจอ เปิดได้แต่nStantMedia
    Pure Video ของ Nvidia มันแยกออกจากตัว Driver คะ มี 2 ทาง ต้องซื้อ หรือโหลดแล้ว ใช้ยาแก้ไอคะ

ปล. ปรกติหนังในบ้านเรา DVD บ้านเรา Bit Rate ไม่เกิน 5 เองครับภาพเลยไม่คมชัด ไม่ Smooth
    ต้องลองหาหนังญี่ปุ่นดีๆ เช่น Death Note มาดูครับ แต่ยิ่ง Bit Rate สูง เนื้อที่ก็มากขึ้นไปอีกครับนี่ก็คือที่มาของ HD-DVD ไงครับ จริงๆ มันก็ DVD ธรรมดานี่แหละ แต่ปรับ Bit Rate ให้สูงขึ้น ทำให้ขนาดไฟล์ใหญ่ขึ้นมาก ก็เลยต้องทำให้แผ่นนึงมันจุได้มาก ไงครับ..........
    ใช่เหรอ...

ถ้าอย่างนั้น ก็เอาเครื่องเล่น DVD ธรรมดา อ่านแผ่น HD-DVD หรือ Blue-Ray ได้เหรอครับ

คือว่าสงสัย

อย่างงี้หนัง HD มันก็ VCD ที่เพิ่มบิตเรทใช่ป่าวครับ

เกือบถูกแต่ผิดไปนิดนึง

Quote Originally Posted by Numairoo View Post
    ใช่เหรอ...

ถ้าอย่างนั้น ก็เอาเครื่องเล่น DVD ธรรมดา อ่านแผ่น HD-DVD หรือ Blue-Ray ได้เหรอครับ

คือว่าสงสัย

อย่างงี้หนัง HD มันก็ VCD ที่เพิ่มบิตเรทใช่ป่าวครับ
    ไม่ใช่แล้วคะ หนัง HD คือ หนังที่ Bitrate สูงมาแต่ต้นแล้ว แต่หนัง VCD เป็น Source ที่ บิตเรตต่ำมาก ๆ(ประมาณ 7XX kbps หรือน้อยกว่านั้น)

อ่ะรูปข้างล่างเป็นตัวอย่าง เปรียบเทียบดูเห็นความแตกต่างอะไรไหม

DVD Quality

Blu-Ray 720P Quality

Last edited by Artemis; 28 Nov 2007 at 06:35:59.

แผ่น HDDVD มีความจุสูงมาก หัว Laser Pitch ไม่สามารถอ่านได้นะครับ ....
    ยกตัวอย่างของภาพเฉยๆ แต่ไม่ได้ระบุถึงเทคโนโลยี่ แผ่นอะครับ

Dot Pitch ของ HDDVD เล็กกว่า DVD มากครับ.........

แผ่น HDDVD มีความจุสูงมาก หัว Laser Pitch ไม่สามารถอ่านได้นะครับ ....
    ยกตัวอย่างของภาพเฉยๆ แต่ไม่ได้ระบุถึงเทคโนโลยี่ แผ่นอะครับ

Dot Pitch ของ HDDVD เล็กกว่า DVD มากครับ.........
    อั้นแน่แถ อิอิ ที่เราพูดถึงหมายถึงว่าที่บอกว่า มันเพิ่ม Bitrate ขึ้นจาก DVD ทำให้คนเข้าใจผิดคิดว่า
    เป็นการขยาย บิตเรทจาก DVD ไป HD-DVD หรือ Blu-ray ใช่ Dot-Pitch ของ Blu-Ray และ HD-DVD เล็กกว่า DVD คะ เพราะ Blu-Ray 405 นาโนเมตร ในขณะที่ DVD 650 นาโนเมตรคะ อิอิ

OverclockZone Member xecution's Avatar

Quote Originally Posted by Artemis View Post
    Pure Video ของ Nvidia มันแยกออกจากตัว Driver คะ มี 2 ทาง ต้องซื้อ หรือโหลดแล้ว ใช้ยาแก้ไอคะ
    ขอบคุณมากจ๊ะดาริ้ง

สรุป ผมจะได้เห็นไหมเนี่ย ตามหัวข้อกระทู้อะครับ T-T อยากเห็นอะ

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

สรุป ผมจะได้เห็นไหมเนี่ย ตามหัวข้อกระทู้อะครับ T-T อยากเห็นอะ
    ดัน ตีตั๋วรอชม

ขอบคุณนะครับสำหรับ key

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks