overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: อะไรคือ "8 Layer PCB" และเกี่ยวอะไรกับแรม

OverclockZone Member pooparat's Avatar

Default อะไรคือ "8 Layer PCB" และเกี่ยวอะไรกับแรม

จิงๆผมก็พอทราบนะคับว่า 8 Layer PCB คือแผงวงจรที่มีแผงลายพรินข้างใน 8 ชั้นซึ่งจะทำให้เขียน circuit's complexity ได้มากขึ้น(ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่า แต่ตอนเรียนวิศวะเข้าก็พูดประมาณเนี้ยอะ) แต่ที่ผมงงคือ ผมเห็นทางร้าน saveway เข้าเอามาโฆษณา RAM DDR2 Black Dragon - Extheme Gamer Meomory with 8 Layer PCB Low Latency นะคับ ผมเลยไม่เข้าใจว่าไอ้ 8 Layer PCB เนี่ยถ้าใชัทำแรมแล้วมันดียังไงอะคับ
    ใครรู้ช่วยตอบผมที่
    ปล.ลองsearch ใน google ก็ได้แต่specแผงวงจร
    Last edited by pooparat; 28 Nov 2007 at 09:40:31.

OverclockZone Member

เข้าใจถูกละครับ pcb มันมี 8 ชั้นนะครับ แต่ละชั้น จะมี conductive อยุ่นะครับ
    ผมเคยทำ เกี่ยวกับ บริษัท ประกอบ อิเล็กโทรนิค นะครับ บางที มี 20 -30 ชั้นก็มี ครับ

OverclockZone Member pooparat's Avatar

Quote Originally Posted by pirsoner View Post
    เข้าใจถูกละครับ pcb มันมี 8 ชั้นนะครับ แต่ละชั้น จะมี conductive อยุ่นะครับ
    ผมเคยทำ เกี่ยวกับ บริษัท ประกอบ อิเล็กโทรนิค นะครับ บางที มี 20 -30 ชั้นก็มี ครับ
    คับขอบคุณมากคับที่ช่วยยืนยัน แต่ผมยังสงสัย อยู่ดีคับ ว่ามันดีกับ ram อย่างไร

OverclockZone Member tumza's Avatar
    ที่ไหนก็อยู่ได้ ถ้าสบายใจ

เคยมีบางท่านบอกผมมานะครับว่ายิ่งเยอะมันจะยิ่งทนไฟได้สูงครับ เวลาอัด เราสามารถเพิ่มไฟแรมได้มากครับ แต่ผิดถูกยังไงผมเองก็ยังไม่ทราบครับ

Quote Originally Posted by tumza View Post
    เคยมีบางท่านบอกผมมานะครับว่ายิ่งเยอะมันจะยิ่งทนไฟได้สูงครับ เวลาอัด เราสามารถเพิ่มไฟแรมได้มากครับ แต่ผิดถูกยังไงผมเองก็ยังไม่ทราบครับ
    อ่ออันนี้ๆเองเพราะผมก็สังเกตุเหมือนกันว่า Black Dragon ใช้ไฟ 1.8-2.4V ต่างจาก Ultra ที่ได้ 1.8-2.3V อะคับ แต่ไฟเพิ่มมา 0.1 นี้ทำให้ลากไปได้ไกลขึ้นเยอะหรือเปล่าคับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ส่วนไย่ แรมระดับล่างจะเห็นว่า 6 นะ แต่คิงบ๊อกรู้สึกจะ8

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ความรู้ไหม่คับ^^"

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

คห.ส่วนตัว
    ถึงจะขึ้นชื่อว่า 8 Layer ของ GeIL Black Dragon จะทนไฟและไม่ร้อนง่าย แต่ถึงกระนั้นก็เถอะ พอเอามาอัดไฟเข้าไปจริงๆ รับไหวอยู่ราวๆ 2.350-2.375 อัดซัก 2.4 ตามลิมิต มีเอ๋อเน้อ ทั้งที่ความเป็นจริงในการใช้งาน เล่นไฟแค่ 2.3 มันก็ลากได้แตะๆ 1150 ด้วย CL5 (อันนี้ลองมากับมือ) แต่ถึงจะให้ไล่ timming กันแบบละเอียด มันก็ยังขยับไม่ถึง1200 ซักที ก็เลยไม่รู้ว่าเจ้า 8 Layer ของ GeIL มันจะมีจุดเด่นต่างจากตัวอื่นๆตรงไหนบ้างนะ ยังหาไม่ค่อยเจอเลย
    แต่เออ..มีดีอยู่อย่าง มันมีตามังกรสีแดง เอิ้กกกกกกกกกก

LSWY
    Guest

PCB 8 Layer จะช่วยเพิ่มพื้นที่กราวด์เพลนมากขึ้น เส้นทางการเดินลายวงจรสั้นลง ทำให้เพิ่มเสถียรภาพในการทำงานให้สูงขึ้น เนื่องจากโอกาสที่สัญญาณรบกวนจากภายนอกจะเข้ามารบกวนสัญญาณไฟฟ้าที่เดินใน PCB น้อยลง

การที่มีลายวงจรที่สั้นลงก็จะมีผลเพิ่มเติม คือสัญญาณจะเดินทางน้อยลง รูปของสัญญาณไฟฟ้าก็จะมีความคมชัดของการเปลี่ยนแปลงมากขึ้น เนื่องจากค่าความจุที่เกิดขึ้นบนลายวงจรนั้นมีค่าน้อยลงจากสายสัญญาณทีสั้นลง ทำให้การเปลี่ยนแปลงที่ความถี่สูงขึ้นทำได้ดีมากขึ้น

จุดประสงค์ของการออกแบบ Black Dragon คือต้องการหน่วยความจำที่มีเสถียรภาพในการทำงานที่ต่อเนื่องยาวนานสูงขึ้น ดังนั้นจึงเลือกใช้ PCB 8 Layer พร้อมกับเลือกชิปหน่วยความจำที่ใช้ความต่างศักย์ในการทำงานต่ำลงที่ความถี่สูงขึ้นหรือ latency ต่ำลง เพื่อให้เกิดความร้อนภายในชิปน้อยที่สุด

ท่านใดที่ยังมีข้อสงสัยเรื่องเทคนิคใดของ GeIL สามารถสอบถามได้ที่ SAVEWAY หมายเลข 02-6565492 หรือ 02-2560805 ทุกวัน ยกเว้นวันจันทร์ครับ

OverclockZone Member Razor's Avatar

....

Bookmarks

Bookmarks