Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ช่วยเหลือ]CPU intel P4 รันน้อยกว่าความเป็นจริงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ช่วยเหลือ]CPU intel P4 รันน้อยกว่าความเป็นจริงครับ

ผมไม่ได้สมัครสมาชิก แต่ก็แวะมาที่นี่บ้างนะครับ
    เข้ามาอ่านบทความโอเวอร์คลอกบางครั้ง
    แต่ไม่คิดจะทำเอง - - ด้วยความไม่กล้าเอง

เอ้าเข้าเรื่องครับ
    คือว่าผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่น่ะครับ จึงมาสอบถาม
    CPU ผม intel P4 2.6Ghz และก็มี 1.74Ghz ขึ้นมาด้วย
    แรกๆก็ไม่ได้เอะใจอะไร แต่เผอิญไปอ่านโพสที่เวปอื่น เขาก็เกิดอาการเดียวกับผม
    แล้วได้ความว่า มันวิ่งน้อยกว่า..แล้วเขาหาทางแก้ไขกันไม่ได้
    ใช้บอร์ด Asus : P4PE2-X ครับ
    ในคู่มือเมนบอร์ด เขียนไว้ว่า

CPU :socket 478
    FSB : 800*/533/400 Mhz

มีรูปประกอบ นี่จากเครื่องผมนะครับ เครื่องเก่าไปหน่อย แบบคนงบน้อย - -a
    http://img220.imageshack.us/img220/2376/1ri9.png --- properties จาก my com
    http://img220.imageshack.us/img220/5084/2mm1.png --- จาก menu run>dxdiag

เห็นเขาว่าต้องไปปรับค่า clock cpu ใน cmos
    ขอความกรุณา บอกวิธีละเอียดๆด้วยนะครับ
    กลัวทำไปแล้วพัง - -a
    หรือท่านใดกลัวสอนข้าน้อยไม่รู้เรื่อง add มาคุยกับผมได้ครับ noppower@hotmail.com
    หวังว่าจะมีผู้มีพระคุณ ช่วยเหลือนะครับ

ปรับที่ bios จาก bus 133 เป็น 200 คับ ใน ไบออสนะ
    ตอนเปิดเครื่องกด del แล้วจาเข้าไปออส
    แถบบนตรง advance อะ หา เลข 133 ที่ข้างหน้าเกี่ยวกะ bus cpu อ่า
    เวงกำแท้ อทิบายยังไงดีเนี่ย
    Last edited by beam; 5 Nov 2006, 20:28:46. Reason: งงตัวเอง

Comment

ผมไม่แน่ใจนะว่าเหมือนผมหรือเปล่าคือเมื่อก่อนผมใช้เมนบอร์ด p4v8x-x ใน ไบออส ในหมวดของ
      Advanced manu/JumperFree Configuration/cpu Compatible Mode มันจะปรับเป็น Disable หรือ Enable ถ้าหากปรับเป็น Disable cpu จะโชว์เต็มๆ แต่ถ้าปรับเป็น Enable มันจะโชว์ไม่ถึง อย่างของผมเป็น P4 3.2E ถ้าปรับเป็น Enable มันจะโชว์แค่ 2.8 เองครับไม่รู้ว่าของคุณจะเป็นเหมือนผมหรือเปล่าลองดูในคู่มือก็ได้ครับ

Comment

น่าจะต้องปรับ bus จาก 133 เป็น 200 ตามที่ข้างบนบอก
        แต่ต้องระวังข้อจำกัดของ MB ตัวนี้ด้วยเรื่อง RAM ด้วย
        เพราะ bus 200 เป็นการ overclock
        (note FSB=BUS*4)
        ตาม spec นี้ copy มาจาก web ASUS

Front Side Bus 800 (overclocking) / 533 / 400 MHz
        (*Note: A 800FSB CPU requires a PC3200 DDR DIMM. Intel Prescott CPUs can only support 533 MHz FSB on this motherboard. 800MHz FSB works with Intel Northwood processors only.)
        Memory 2 x 184-pin DIMM Sockets support max. 2GB PC3200(overclocking)/PC2700/PC2100 non-ECC DDR SDRAM memory
        (*Note: Obtain PC3200 DDR DIMMs only from ASUS qualified vendors for better system performance.)

Comment

รูปน่าจะใช้โปร cu-Z นะครับ มันวิเคาระลำบาก

แต่จากดูๆมา น่าจะเป็นบัสอย่างว่า ผมก็เคยเป็นใน p4-p800 se ที่แรกใช้ cpu 1.6 บัส 100
          แล้วมาเปลี่ยเป็น 3.0Eบัส 200 ก็ปรากฏว่า บอดไปวิ่งที่ 100 ซ่ะง้าน ก็เข้าไปปรับก็หายครับ

Comment

..โพสผิด
            Last edited by aonestudio; 21 Sep 2011, 16:53:00.

Comment

Working...
            X