overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member

Default Asus N53SV SX188D VS Acer Aspire 5750G-2414G64Mnkk/C010

http://www.*****************/notebook...Mnkk:C010.html
    http://www.*****************/notebook...SV-SX188D.html

Acer ออกรุ่นนี้มาทับสเปคเหมือนกับ Asus รุ่นนี้เลย แถมถูกกว่าประมาณ 4000 บาท
    ยกเว้นบอดี้+วัสดุ งานประกอบ ของ Asus จะดูไฮโซกว่าหน่อย + ประกัน2ปี
    ส่วน Acer ให้แรมการ์ดจอเป็น 2 gb gt540m

ผมซื้อ Asus N53Sv-SX188D มาได้สองอาทิตย์ Acer ออกแต่ละรุ่น ราคา+สเปค น่าใจหายทั้งนั้นเลย
    ถ้าโดยภาพรวมแล้ว เป็นท่านท่านจะเลือกตัวไหนครับ ระหว่างสองตัวนี้ เห็นAcerออกรุ่นนี้มาแล้วรู้สึกเสียดาย
    นิดๆครับ

Super Moderator

ตอนนี้มี HP อีกยี่ห้อครับ

http://www.*****************/notebook...V4-3022TX.html

การ์ดจอแรงมาก ได้แรม 4GB แถมวินโดวส์ 7 Home Premium 64 Bit < ดีตรงนี้แหล่ะ ได้ใช้ของแท้ รุ่นที่ดีด้วย บางตัวแถม Basic มันตัดฟีเจอร์เยอะไปหน่อย

OverclockZone Member joejoejoe's Avatar

ผมก็ใช้รุ่นเดียวกับท่าน หลังๆเลิกเข้าไปดูสเป็คคอมเครื่องอื่น ยี่ห้ออื่นแล้วครับ
    เพราะดูไปก็เท่านั้น ยังไงเราก็ก้มหน้าก้มตาใช้เครื่องเดิมต่อไปอยู่ดี
    เทคโนโลยีมันมาใหม่ทุกวัน ของที่ออกมาทีหลังถ้าไม่สเป็คดีกว่า
    จะไปราคาแพงกว่าคงเป็นไปได้ยาก

ซื้อมาแล้ว ก็ใช้ให้มีความสุขเถอะครับ อย่าคิดมาก ^^...

OverclockZone Member nonyoyo01's Avatar

Quote Originally Posted by Anti View Post
    http://www.*****************/notebook...Mnkk:C010.html
    http://www.*****************/notebook...SV-SX188D.html

Acer ออกรุ่นนี้มาทับสเปคเหมือนกับ Asus รุ่นนี้เลย แถมถูกกว่าประมาณ 4000 บาท
    ยกเว้นบอดี้+วัสดุ งานประกอบ ของ Asus จะดูไฮโซกว่าหน่อย + ประกัน2ปี
    ส่วน Acer ให้แรมการ์ดจอเป็น 2 gb gt540m

ผมซื้อ Asus N53Sv-SX188D มาได้สองอาทิตย์ Acer ออกแต่ละรุ่น ราคา+สเปค น่าใจหายทั้งนั้นเลย
    ถ้าโดยภาพรวมแล้ว เป็นท่านท่านจะเลือกตัวไหนครับ ระหว่างสองตัวนี้ เห็นAcerออกรุ่นนี้มาแล้วรู้สึกเสียดาย
    นิดๆครับ
    acer ถูกกว่ามากๆ ดูตั้งแต่งาน commart ละ

กลัวพวกเรื่องความร้อน ความทนวัสดุอะครับ

เลยไม่กล้าเอา acer จุด asus มา

NB ตังนึงนี่แบบว่าใช้งานปกตินี่กี่ปีครับ เล่นเกมไรแบบนี้

OverclockZone Member chawin007's Avatar

แบบ จัด Asus ดีกว่า spec เหมือนกันเลย

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

N53 ไม่ดีตรงไหนอะครับ ผมใช้อยู่ก็โอเคนานาจิตตังของแบบนี้

ระบบระบายความร้อน งานประกอบเชื่อว่า asus ไม่ทำให้เสียชื่อแน่นอน

ผมเล่น acer มาสองเครื่อง 4720G 4535G เบื่อๆเลยมาจับ asus อิอิ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar

ความละเอียดระดับ 1366X768 แรม 1GB นี่ก็เหลือๆแล้ว...

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

ไม่ต้องเสียดายครับ

Acer ล็อตนี้บอดี้กะลำโพงสู้ของท่านไม่ได้ โดยเฉพาะลำโพง Asus N Series และคุณภาพการประกอบดีกว่าเยอะมากๆ
    งานนี้เซ็ตเสียงมาโดย B&O และบอดี้แข็งแกร่ง (ถึงจะหนักไปหน่อยก็เถอะ ถ้าผมจำไม่ผิดสองโลแปดกว่าๆ) มากมาก

OverclockZone Member chawin007's Avatar

แรมการ์ดจอ ให้เยอะ ใช่ว่าจะดี นะครับ เปลือง ฮ่าๆๆ เนื่องจาก notebook เล่นเกม ปรับโหดๆ ถึงขนาดกิน แรมการ์ดจอ จนหมด แล้ว ยังเล่นเกมได้ ลื่นอยู่ คงเป็นไปได้ ยาก ฮ่าๆๆๆๆ

OverclockZone Member ZatanBoy's Avatar

2 ตัวนี้สเปครวมๆ ไม่ต่างกันเท่าไหร่ ้เพียงแต่จะเพิ่มราคา 4000 เพื่อเอาวัสดุกับลำโพงที่ดีกว่าของ Asus หรือไม่

แรมการ์ดจอ 2 GB ไม่ได้ต่างอะไรมากหรอก ในการเล่นเกม ออกจะเปลืองไฟไปเปล่าๆด้วยซ้ำ

แต่ส่วนใหญ่ Acer ผมใช้หลายรุ่นก็อยู่ได้เป็นปีๆ ไม่มีปัญหานะ ที่เห็นเสียๆส่วนใหญ่ user error ทั้งนั้น

ต้องสังเกตนะครับว่า acer ที่ระดับราคาเดวกันกับยี่ห้ออื่นๆ จะได้ spec ที่ดีกว่าเสมอ
    สำหรับบางท่านที่ไม่เจอปันหา อาจจะเพราะว่าสามารถใช้งานได้ดี หรือว่าได้ชิ้นที่ประกอบมาดี

จากนี้เปนความเหนส่วนตัวนะครับ - -
    acer วัสดุกับเสียง พวกนี้สุ้ asus ไม่ได้ครับ
    บริการ acer ถ้าดวงไม่ดีเจอศุนย์ห่วยๆก้เศร้าครับ ลอง google ดูๆ (เจอกันเยอะมาก)
    อื่นๆ ลองหาข้อมุลดูก่อนก้ดีครับ

สำหรับตัว asus n series นั้น เปนตัวที่วัสดุ การประกอบ คุณภาพ ยอดเยี่ยมมากๆครับ
    ประกัน 2 ปี

สำหรับผม ผมให้ asus ครับ มันคุ้มกับ 4000 นั้นแน่นอน ถ้าเทียบกับ คุณภาพ บริการ และอื่นๆ

หมายเหตุ
    ที่กล่าวไปเปนแค่ความคิดเหนของผม จากที่เจอๆอ่านๆมา นะครับ ใครที่ใช้แล้วดี ไม่เจอ ประทับใจ อันนี้เปนความชอบส่วนบุคคลครับ ไม่ได้มาโจทตี หรือดิสเครดิต แค่แสดงความเหนในมุมมองของผม - -

ลองพิมพ์คำว่า

Bang & Olufsen ใน googles ดู สี่พันอาจจะดูคุ้มขึ้นมาทันทีก็ได้นา...

เล่น acer ให้ระวังเรื่องระบบระบายความร้อนนะครับ

อาการเล่นแล้วเกมส์กระตุกแล้วลื่นแล้วกระตุก เป็นเพราะมันลดความเร็วลงมาเพื่อลดความร้อน 4535G ผมเป็นตลอดเลย

http://www.******************/web/not...ex.php?nb=3536 ลองอ่านดู

แต่ N53 ยังไม่เคยเป็นนะอาการแบบที่ว่า

ผมได้ยินมาว่า Asus รุ่นนี้คีย์บอร์ดมันไม่แน่น เวลากดปุ่ม คีย์บอร์ดมันจะยุบไปทั้งแผงจริงหรือเปล่าครับ ผมดูจากเว็บนี้ http://m.youtube.com/index?desktop_u...&v=bOCc-K5tC-8 แล้วถ้าเป็นจะแก้ไขได้ไหมครับ

ยุบ มั้ย มันก็ยุบนะ แต่ไม่ได้ผิดปกติ เพราะคีย์บอร์ดเป็นแค่แผ่นพลาสติค ไม่ได้ส่งผลต่อการพิมพ์แต่อย่างใด

ลองไปดูตัวจริงก่อนก็ได้

OverclockZone Member xsamuraix's Avatar

ได้ลองฟังเสียงลำโพงของN53 เสียงดีมากครับ วัสดุอื่นๆก็เยี่ยม แต่หนักมาก(ของแม่งแน่น555)

Quote Originally Posted by ยองยองซอย View Post
    ยุบ มั้ย มันก็ยุบนะ แต่ไม่ได้ผิดปกติ เพราะคีย์บอร์ดเป็นแค่แผ่นพลาสติค ไม่ได้ส่งผลต่อการพิมพ์แต่อย่างใด

ลองไปดูตัวจริงก่อนก็ได้
    ขอบคุณมากๆครับ เพราะในใจก็กำลังเล็งตัวนี้อยู่ก่อนแล้วเพราะได้ข่าวว่ามันระบายความร้อนได้ดีมากๆ แต่เพราะไม่แน่ใจเรื่องคีย์บอร์ดเท่านั้นเองครับ ได้พี่ช่วยมาตอบก็พอทำให้คลายใจขึ้นบ้าง

Quote Originally Posted by hongmon View Post
    ขอบคุณมากๆครับ เพราะในใจก็กำลังเล็งตัวนี้อยู่ก่อนแล้วเพราะได้ข่าวว่ามันระบายความร้อนได้ดีมากๆ แต่เพราะไม่แน่ใจเรื่องคีย์บอร์ดเท่านั้นเองครับ ได้พี่ช่วยมาตอบก็พอทำให้คลายใจขึ้นบ้าง
    เรื่องระบายความร้อนนี่คอนเฟิร์ม สุดยอดมาก แทบไม่รู้สึกถึงความร้อนเลย(ตำแหน่งที่วางมือ+คีย์บอร์ด) เล่นเกมส์เป็น ชมๆ ไม่มีกระตุก

Bookmarks

Bookmarks