overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member u4614348's Avatar

Default แบกกล้องพาชมงาน Photo Fest 2011 จ้า

วันเสาร์ที่ผ่านมาเกิดอาการอยากเสียเงินตะหงิดๆ เหตุเพราะเงินเดือนพึ่งออกเลยออกไปดูงาน Photo Fest 2011 ที่เซ็นทรัลเวิลด์เสียหน่อย

ถ้าใครได้เคยมาปีก่อนๆจะรู้ว่างานนี้ได้รับการตอบรับจากคนรักกล้องมากพอควรเลยครับ ถึงขนาดบางรุ่นของขาดไม่พอจำหน่ายเลยก็มีครับ

จุดเด่นของงานนี้ก็คือโปรโมชั่นครับ เช่นเมื่อซื้อครบตามยอดที่กำหนดไว้ก็จะได้รับของสมนาคุณต่างๆ หรือส่วนลดที่ซื้อผ่านบัตรเครดิตครับ นอกจากนี้ยังมีผ่อน 0% ด้วยครับผม

บรรยากาศหน้าห้างก่อนที่เราจะเข้าไปในงานครับ รูปนี้ถ่ายเวลาประมาณบ่าย 2 โมงนะครับ แต่บรรยากาศครึ้มๆเหมือนฝนจะตกเลยละ อ่อ..บริเวณหน้าห้างเค้าจัดงาน Food Fair อยู่ ซึ่งผมเองก็คงจะมาฝากท้องไว้ที่งานนี้ในช่วงเย็นๆแน่นอน ^^

เข้ามาในตัวห้างมองเข้าไปเห็นเห็นมีจัดงานอื่นๆอีก แต่นั่นไม่ใช่เป้าหมายวันนี้ของเรา ผมจึงขอข้ามไปละกัน เดินมาบริเวณชั้น 1 โซนลิฟต์แก้วก็เจอเลยครับงาน Photo Fest 2011 ที่ป้ายงานปีนี้ได้เลือกกล้องรุ่น Fuji X100 มาเป็นเหมือนตัวเอกของงาน ซึ่งแน่นอนผมเองก็อยากจะไปลองสัมผัสกล้องรุ่นนี้เหมือนกันแต่ขอเดินดูทั่วๆ ก่อนดีกว่า

บรรยากาศภายในงานซึ้งเป็นช่วงประมาณบ่าย 2 โมงนิดๆ มีคนเริ่มมาเดินกันแล้ว

บู๊ทแรกที่เดินผ่านเป็นบู๊ทของ Panasonic ครับ จัดตกแต่งได้อลังการเลยทีเดียว

มาดูกล้อง Lumix ของ Panasonic กันว่ารุ่นไหนขายดีกันบ้าง...

ส่วนเครื่องสำอางพวกนี้เขานำมาวางเป็น props เพื่อสื่อถึงความสะดวกสบายของกล้อง Lumix Trendy ที่สามารถแต่งภาพให้สวยทันใจด้วยฟังก์ชั่น Beauty Retouch งานนี้สาวๆยิ้มเลยครับ เพราะไม่ต้องไปแต่งภาพทีหลัง

ถัดมาเป็นโซนของ Sony ที่ขนมาโชว์ทั้งกล้อง Compact และกล่อง DSLR ตัวเก่งประจำค่ายอย่าง Alpha ครับ

Alpha มาโชว์กันเป็นขบวน

ถัดจาก Sony มาที่บู๊ทของ Canon ค่ายโปรดของใครหลายๆคน ซึ่งปีนี้ก็มีทั้งกล้อง เลนส์และอุปกรณ์อื่นๆมาจำหน่ายแบบชนิดที่เรียกว่าจัดเต็มเช่นเคย

600D มากันให้เพียบ !!!

เลนส์และอุปกรณ์อื่นๆมากันครบ

ส่วนผมเองก็ได้ไปลองลูบๆคลำๆเจ้า 600D มาเหมือนกัน ก็พอทำให้รู้สึกอยากระลึกถึงความหลังได้บ้าง ตามประสาคนเคยเล่นหนอนครับ ^^
    หลังเดินวนจนครบบริเวณโซนลิฟต์แก้วแล้ว มาต่อกันที่บริเวณหน้าทางเข้าห้างครับ ซึ่งยังคงมีกล้องจากค่ายอื่นๆรออยู่อีก

ย้ายตัวเองมาที่งานบริเวณด้านหน้าทางเข้าห้าง
    มาเริ่มจากค่าย Sigma ที่ขนมาให้เลือกกันทั้งกล้องและเลนส์ที่เป็นสินค้าชูโรงของค่ายนี้

กล้องรูปร่างแปลกๆ แต่เท่ของค่าย Sigma

ต่อมาเป็นค่าย Ricoh ซึ่งยอมรับว่าตัวผมเองไม่ค่อยรู้จักเจ้าค่ายนี้เท่าไร แต่ดีไซน์ของมันก็สวยดีสำหรับผมครับ

เดินเรื่อยมาเป็นบู๊ทของ Nikon ค่ายยักษ์อีกรายหนึ่งครับ ซึ่งเป็นค่ายแรกที่ผมใช้เมื่อยังสมัยเป็นนักเรียนเลยครับ

Nikon ขนมาแบบจัดเต็มไม่น้อยหน้าคู่แข่งอย่าง Canon แน่นอน

บู๊ทของ Nikon มีจัดโชว์รูปถ่ายด้วย แต่ละรูปงามมากๆ

ต่อมาเป็นบู๊ทของ Sanyo ที่มาครั้งนี้ขนกล้องถ่ายวิดีโอมากันแบบครบครัน
    เจ้าพวกป้ายแดงๆด้านล่างนั้น ใครว่าใช้ล่อให้ผู้หญิงเข้ามาติดกับได้อย่างเดียวซะเมื่อไรกัน

ข้ามมาอีกหน่อยเป็นบู๊ทของ Casio ครับ

ติดกับบู๊ท Casio นั้นก็คือ Olympusค่ายคู่ใจของผมในตอนนี้นี่เอง

เดินผ่านตู้ Olympus PEN แล้วเริ่มเกิดกิเลสอยากได้เจ้าเลนส์ 17mm F2.8 ขึ้นมาทันทีเพราะกำลังมองหาเลนส์ fix ช่วงสั้นๆสักตัวตอนนี้

เดินออกมาจากบู๊ทโอลี่ ผมมุ่งไปยังบู๊ทของ Samsung ที่พระเอกประจำค่ายเวลานี้ผมยกให้ NX series ที่ออกมาลุยตลาดกล้อง Micro 4/3 กับค่ายอื่นๆบ้างแล้ว
    คุณพี่พนักงานประจำบู๊ทของ Samsung ที่กำลังนำเสนอเจ้า NX10 อย่างขะมักเขม้น

ขนมาโชว์กันครบทั้งกล้อง เลนส์ แฟลช ฯลฯ

มาที่ค่ายของ Fuji ที่ผมกำลังจะเข้าไปพบกับ X100 ครับ ถึงแม้จะเปลี่ยนเลนส์ไม่ได้แต่เจ้า Fujinon 23mm F2 คิดว่าก็คงไม่ทำให้ผิดหวังอยู่แล้วครับ

หลังจากดูกล้องมากันจนครบทุกเจ้าแล้ว คราวนี้มาลองดูอุปกรณ์เสริมอื่นๆกันบ้าง
    เริ่มจากกระเป๋ากล้องยี่ห้อต่างๆที่มีมาให้เลือกกันหลายยี่ห้อ

Tamrac แบรนด์โปรดของผมเหมือนกัน

หรือเสื้อกั๊กช่างภาพก็มีใครอยากหล่อแบบครบๆก็จัดไป

เมมโมรี่การ์ดและแฟลชไดร์ฟก็มีในงานนี้ครับ

จุดแลกของสมมนาคุณด้านหลังครับ งานนี้ขอบอกว่าโปรโมชั่นเยอะจริงๆ เรียกได้ว่าคนรักกล้องไม่ควรพลาดครับงานนี้ Photo Fest 2011 ที่เซ็นทรัลเวิลด์ ตั้งแต่วันที่ 31 มีนาคม จนถึง 10 เมษายนนี้ครับ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

เยี่ยมเลยครับ อยากไปเดินอยู่ แต่ยังไม่มีเวลาเลย

ขอบคุณสำหรับพาทัวร์ครับ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

อ่อแล้วก็ Samsung NX เป็นกล้อง mirrorless ขนาดเซ็นเซอร์ APS-C นะครับ เหมือนอย่าง Sony NEX ไม่ใช่ Micro 4/3 แต่อย่างใด

OverclockZone Member kunano's Avatar

โอ่วได้ลอง Fuji X100 ด้วย อยากลองเล่นมากๆ ไปมาเมือวันอาทิตย์ ของหมด อดลองเลย

OverclockZone Member stockton's Avatar

อยากได้ x100 TT_TT

OverclockZone Member Jumpba's Avatar

น่าไปมากเลยครับ

OverclockZone Member wingsniper's Avatar

เห็นงานแล้วอยากจะมีเงินซักแสนนึงกะเขาบ้างจัง .......

Bookmarks

Bookmarks