overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member

Default มีวิธีต่อสายแลนให้ยาวขึ้นมั้ยครับ

พอดีว่าผมจะจัดห้องใหม่ครับ แล้วสายแลนในห้องมันยาวไม่ถึงโต๊ะคอมผมครับ

เลยอยากจะถามว่า

1.ถ้าผมจะต่อสายแลน โดยซื้อมาเพิ่มอีกซัก 3 เมตร แล้วต่อสายเหมือนกับต่อสายไฟทั่วไป แต่ให้สายแลนแต่ละสีตรงกัน จะได้มั้ยครับ
    2. หรือมีวิธีอื่น ๆ ที่ถูกต้อง แนะนำด้วยนะครับ ตอนนี้อยากจัดห้องใหม่มาก ๆ ครับ

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

OverclockZone Member alwayz's Avatar

ได้ บัดกรีเอาเลย แล้วใส่ท่อหดให้เนียนๆ
    ถ้าเอาถูกต้องเดินสายใหม่ง่ายกว่าครับ

Quote Originally Posted by alwayz View Post
    ได้ บัดกรีเอาเลย แล้วใส่ท่อหดให้เนียนๆ
    ถ้าเอาถูกต้องเดินสายใหม่ง่ายกว่าครับ
    อยากเดินเหมือนกันครับ แต่ผมลองไล่สายดูแล้ว(ปีนหลังคาหอ )

ไม่รู้ว่าสายไหน เป็นของห้องผม วุ่นวายไปหมดครับ คิดแล้วอยากเตะคนทำจริง ๆ มาทำให้คนทำต่อลำบาก หมายเลขห้องก็ไม่ติดไว้

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

Quote Originally Posted by alwayz View Post
    บัดกรีได้เลยลุยโล๊ด...

แต่ถ้าทำเองยาก ถ้าไม่รีบลองเดินเล่นๆ พันทิพย์ ซีคอน ฟอจูน ให้ดูตามร้านแบกะดิน(ร้านที่ตั้งกล่องวางกับพื้น) ร้านพวกนี้มักมีของแปลกๆจีนแดงๆเยอะ... ลองมองหาซื้อตลับต่อสายแลนดูครับ ราคา 30-50 บาท

มันจะมีรูปลั๊กตัวเมียสองด้าน

* นี่หมายถึงความสายสายแลนภายในห้องคงไม่เกิน 50-70 เมตร นะ

Quote Originally Posted by Dokmai View Post
    บัดกรีได้เลยลุยโล๊ด...

แต่ถ้าทำเองยาก ถ้าไม่รีบลองเดินเล่นๆ พันทิพย์ ซีคอน ฟอจูน ให้ดูตามร้านแบกะดิน(ร้านที่ตั้งกล่องวางกับพื้น) ร้านพวกนี้มักมีของแปลกๆจีนแดงๆเยอะ... ลองมองหาซื้อตลับต่อสายแลนดูครับ ราคา 30-50 บาท

มันจะมีรูปลั๊กตัวเมียสองด้าน

* นี่หมายถึงความสายสายแลนภายในห้องคงไม่เกิน 50-70 เมตร นะ
    ขอนคุณมาก ๆ ครับ ท่านดอกไม้ ^^ ตอนแรกว่าจะลองซื้อแบบที่ท่านว่ามาลองแล้วอะครับ กลัวไมได้ครับ เลยมาลองถามในนี้ดูก่อนครับ

แล้วตัวตลับกับการสายต่อสาย อันไหนดีกว่ากันครับ

ปล.สายแลนในห้องยาวประมาณ 5 เมตรครับ ผมจะซื้อมาต่ออีกซัก 3 เมตร ครับ

Last edited by Casual; 6 Apr 2011 at 19:16:13.

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

Quote Originally Posted by Casual View Post
    ขอนคุณมาก ๆ ครับ ท่านดอกไม้ ^^ ตอนแรกว่าจะลองซื้อแบบที่ท่านว่ามาลองแล้วอะครับ กลัวไมได้ครับ เลยมาลองถามในนี้ดูก่อนครับ

แล้วตัวตลับกับการสายต่อสาย อันไหนดีกว่ากันครับ

ปล.สายแลนในห้องยาวประมาณ 5 เมตรครับ ผมจะซื้อมาต่ออีกซัก 3 เมตร ครับ

บัดกรี จะดีกว่า (มีขอแม้ว่าต้องใช้ตะกั่วเกรดอย่างดีนะครับ)

การบัดกรีมันจะทำยาก เพราะมี 8 เส้น(หรือเราจะบัดกรีแค่4เส้นก็ตาม) มันก็ต้องบัดกรีในจุดที่ใกล้ๆกัน... ถ้าเป็นผมเอง"ผมก็บัดกรีครับ"เพราะผมทำเป็นและมีอุปกรณ์พร้อม
    แต่ถ้าคนไม่พื้นงานอิเล็กทรอนิกส์ ไม่มีอุปกรณ์บัดกรี ให้ใช้ตลับต่อสายจะดีกว่า

แต่ว่าไป คุณก็เดินไปซื้อสาย Lan 10m ซะเลยซิ(จะไปซื้อ3เมตรมาต่อทำไม อิๆ)... ใช้แทนสาย5เมตรเดิมไปเลย ผมว่ามันไม่แพงต่างกันมากมาย

ก็ลองไปดูเทียบราคาครับ
    - ว่าสาย 10เมตร ราคาเท่าไหร,
    - ตลับต่อสายราคาเท่าไหร
    - ถ้าต้องซื้อสาย3เมตร+ราคาตลับต่อสาย รวมแล้วราคาเท่าไหร

*อันไหนแลดูจะคุ่มค่ากว่าก็ ซื้ออันนั้นครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

จริงๆ สายไฟข้างในมันทำมาให้พันกันได้โดยไม่ต้องบัดกรีน่ะครับ

มันจะแบบเดียวกับสายโทรศัพท์น่ะครับ

พันๆ กัน แล้วห่อท่อหดเอาก็ได้ครับ....

แต่ถ้าจะใช้ปลั๊กตัวเมีย 2 ด้าน ก็ต้องเข้าหัวมันให้ดีๆ ก่อนนะครับ...

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

ถ้าเกิด บัดกรีแล้ว ระยะสายรวมเกิน 70 - 80 เมตร แนะนำ Switch ซักตัวครับ 300 - 500 และถ้าจุดที่ต่อสาย ไม่มีปลั๊กไฟ ก็แนะนำ POE ที่หาซื้อได้ในเว็บนี้ ราคา 300 เป็นแบบ Passive ส่วนถ้าเป็นแบบ Adaptor ก็ห้างคอมเลย ของ ASUS คู่ละ 600 ครับผม.. ^ ^ สรุปรวม เกือบ ฿1000.- คร้าบบบ

Quote Originally Posted by Dokmai View Post
    บัดกรี จะดีกว่า (มีขอแม้ว่าต้องใช้ตะกั่วเกรดอย่างดีนะครับ)

การบัดกรีมันจะทำยาก เพราะมี 8 เส้น(หรือเราจะบัดกรีแค่4เส้นก็ตาม) มันก็ต้องบัดกรีในจุดที่ใกล้ๆกัน... ถ้าเป็นผมเอง"ผมก็บัดกรีครับ"เพราะผมทำเป็นและมีอุปกรณ์พร้อม
    แต่ถ้าคนไม่พื้นงานอิเล็กทรอนิกส์ ไม่มีอุปกรณ์บัดกรี ให้ใช้ตลับต่อสายจะดีกว่า

แต่ว่าไป คุณก็เดินไปซื้อสาย Lan 10m ซะเลยซิ(จะไปซื้อ3เมตรมาต่อทำไม อิๆ)... ใช้แทนสาย5เมตรเดิมไปเลย ผมว่ามันไม่แพงต่างกันมากมาย

ก็ลองไปดูเทียบราคาครับ
    - ว่าสาย 10เมตร ราคาเท่าไหร,
    - ตลับต่อสายราคาเท่าไหร
    - ถ้าต้องซื้อสาย3เมตร+ราคาตลับต่อสาย รวมแล้วราคาเท่าไหร

*อันไหนแลดูจะคุ่มค่ากว่าก็ ซื้ออันนั้นครับ
    ขอบคุณมาก ๆ ครับ ใจผมก็อยากเดินใหม่หมดเลยครับ แต่ทางขึ้นมีที่เดียวครับ อยู่ที่ร้านขายของเจ้าของหอพักอะครับ ตอนนี้เลยคิดว่าจะบัดกรีเอาน่าจะสะดวกกว่าอะครับ

ผมไปซื้อสายมาแล้วครับ 3 เมตร 30 บาท แถว ๆ หอ ร้านประจำไม่เปิด เลยจำใจซื้อ อิอิ อีกอย่างผมก็มีคีมเข้าหัว แจ๊คสายแลนด์อยู่แล้วอะครับ ขาดแต่หัวแร้งนี่แหละครับ - -"

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    จริงๆ สายไฟข้างในมันทำมาให้พันกันได้โดยไม่ต้องบัดกรีน่ะครับ

มันจะแบบเดียวกับสายโทรศัพท์น่ะครับ

พันๆ กัน แล้วห่อท่อหดเอาก็ได้ครับ....

แต่ถ้าจะใช้ปลั๊กตัวเมีย 2 ด้าน ก็ต้องเข้าหัวมันให้ดีๆ ก่อนนะครับ...
    สงสัยจะใช้วิธีท่านแน่ ๆ เลยครับ เพราะผมไม่มีหัวแร้ง T_T

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ ท่านเม่นไม้โปร ^^

Quote Originally Posted by X3STeNLiTE View Post
    ถ้าเกิด บัดกรีแล้ว ระยะสายรวมเกิน 70 - 80 เมตร แนะนำ Switch ซักตัวครับ 300 - 500 และถ้าจุดที่ต่อสาย ไม่มีปลั๊กไฟ ก็แนะนำ POE ที่หาซื้อได้ในเว็บนี้ ราคา 300 เป็นแบบ Passive ส่วนถ้าเป็นแบบ Adaptor ก็ห้างคอมเลย ของ ASUS คู่ละ 600 ครับผม.. ^ ^ สรุปรวม เกือบ ฿1000.- คร้าบบบ
    555+ ไปเยอะเลย งบผมคงไม่พอครับ ความยาวสายน่าจะไม่เกิน 20 เมตรนะครับ สงสัยคงได้วิธีลาว ๆ แน่เลยครับ

จะปอกทองแดงแล้วพันกันก็ได้ครับ แต่มันก็จะไม่ถาวรเหมือนบัดกรี

ก็ลองพันดูก่อนบัดกรีครับ เพื่อจะได้เทสว่าเราพันถูกสาย(วันหน้า..เมื่อมีหัวแร้งก็ค่อยมาบัดกรีทีหลัง) แต่ต้องพันแน่นๆตึงๆนิ่งๆนะ เพราะถ้าเราใช้วิธีพัน เมือเวลาผ่านไปนานๆมันก็จะหลวมจะคล้าย ยิ่งถ้าเป็นจุดที่ต้องขยับสายไปมาด้วย มันก็จะหลวมไวขึ้น... พวกสายโทรศัพท์ที่ว่าพันกันได้ มันก็ได้เสียงไม่ชัดเจนหรอกครับ(เวลาแรกๆอาจจะดี) โดยเฉพาะสายโทรADSLใช้วิธีพันทองแดง มักจะไม่ได้เรื่องครับ(ต้องพันกันแน่นจริงๆถึงจะคงคุณภาพได้) ซึ่งสายแลนก็พันยาก พันมากไป/แน่นไป/งอมากไปทองแดงก็จะหัก T_T"

* หัวแรง+ตะกั่ว+น้ำมันสน ก็ราคา100-150บาท ประมาณนี้ล่ะครับ ซึ่มผมว่าราคามันก็จะซื้อสาย 10เมตรได้เลย.. เราซื้อ10เมตรแล้วหาทางเปลี่ยนสายเถอะ ชัวร์ถาวรกว่าครับ

Bookmarks

Bookmarks