Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามผู้รู้เกี่ยวกับการโหลดบิทหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามผู้รู้เกี่ยวกับการโหลดบิทหน่อยครับ

คือเครื่องผมเวลาโหลดบิทแล้วทำไมเครื่องกระตุกมากจนขยับเมาส์ยังไม่ค่อยจะไปเลย cpu 100% ตลอดเลยแต่เวลาไม่โหลดเนี่ยเครื่องก็ไม่กระตุก เป็นเพราะ HDD รึเปล่า ผมใช้ SATA 1 ตัว กับ IDE 1 ตัว บอกก่อนว่าเมื่อก่อนผมใช้ IDE 2 ตัวแต่เสียไป1ตัวเลยเปลี่ยนและลงวินโดว์ใหม่แต่ก่อนที่จะเปลี่ยนมาใช้ HDD SATA ผมโหลดบิทได้ปกติดีเครื่องไม่กระตุกเลยควรทำอย่างไรดีครับ

ก็ งง..ครับ

หมายถึงว่าเวลาที่คุณโหลดเน็ตนั้น คุณได้ปล่อยเครื่องทิ้งไว้เฉยๆ พอมันโหลดไปเฉยๆพักนึงสัก 15นาท 30นาที จากนั้นมันก็ไฟHarddisk,cpuพุ่งแบบนี้หรือเปล่า

- ให้ลองเช็ค พวกSoftware ทำนอง Anitivirus, Firewall, DiskDefact, AutoUpdate อะไรพวกนี้ดูครับ

- ในเวลาที่ CPU ชึ้น 100% ให้เปิด Tarkmanager ดูซิครับว่า CPU มันกำลังถูกโปรแกรมไหนกินโหลดอยู่... ถ้าโปรแกรมบิตมันเป้ฯตัวกินเสียเอง แนะนำให้เปลี่ยนโปรแกรมบิตครับ

Comment

แปลกดีครับ ใช้โปรแกรมอะโหลดอยู่

Comment

โหลดบิต แล้ว ซีพียู 100% ลองแค๊บหน้า Task Manager มาให้ดูตอนที่เป็นหน่อยครับ หรือ ไม่ไหวก็ ลองสังเกตดูครับว่า โปรแกรมอะไรกินซีพียูมากที่สุด ไม่ใช่ อันที่ชื่อ System idle Process นะครับ อันนั้นเป็น %ซีพียูที่เหลืออยู่ครับ..

ผมสงสัยว่า ถ้าเกิด ซีพียู 100% เนี่ย ท่านใช้ CPU คอร์เดียวใช่หรือเปล่าครับ

Comment

ลอง scan AV ดูครับอาการคล้ายๆโดนไวรัส

Comment

ลองเปลี่ยนโปรแกรมโหลดดูครับ

Comment

น่าจะเป็นเพราะไวรัส Aoi miyabi ...อะไรแบบนี้แน่เลย...ขำๆ..

Comment

Working...
              X