Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDTuneขึ้นwarning "Ultra DMA CRC Error count" เกิดจากอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDTuneขึ้นwarning "Ultra DMA CRC Error count" เกิดจากอะไรครับ

ขึ้นตามนี้ครับผม เห็นบอกว่าเกิดจากสาย อันนี้เปลี่ยนสายแล้วก็ยังขึ้นอยู่ แบบนี้จะแก้ไขอย่างไรครับ ข้อมูลงานเต็มลูกครับ

คาดว่าเกิดตอน PSUตัวเก่าพังครับ

เหมือนผมเลยครับ Ultra DMA CRC Error count

Comment

HD มันจะเก็บ status แบบนั้นไว้เลยครับ ไปเปลี่ยนแปลงค่ามันไม่ได้ แม้ว่าอุปกรณ์ที่มันต่ออยู่จะสมบูรณ์ทีหลังแล้วก็ตาม
      ผมก็เป็นเหมือนกันน่ะครับ ถ้าไม่สบายใจ ซื้อ hd ลูกใหม่มา backup แล้วส่งเครมดีกว่าครับ

Comment

ถ้า WD เเต่ Ultra DMA CRC Error นะผมเป็นมาตั้งเเต่ซื้อใหม่เเล้วครับ ถ้าใช้เวอร์ชั่น HD Tune ธรรมดาจะไม่ขึ้น
        ใช้มาถึงตอนนี้ประมาณ 3 หมื่นกว่าชั่วโมงเเล้วครับ ยังไม่เป็นอะไรเลย เเต่ถ้าอย่างอื่นขึ้นเตือน อตร.ครับ

Comment

ผมเป็นแล้วเป็นแบบนี้อะ T_T http://www.overclockzone.com/forums/...B9%89%E0%B8%99

Comment

หา hard disk sentinel มาลงดูจะละเอียดกว่าครับ

Comment

C7 เตือนไม่เท่าไหร่ ของผมเร็วปกติ(หมดประกันแล้ว)

แต่ C5 เตือนนี่ น่าจะแบดชัว

Comment

C7 ขึ้นนิดเดียวคงไม่เป็นไรหรอกมั้งครับ แต่ของผมขึ้นไป 4 พันกว่า T_____T

Comment

ตอนนี้HDDตัว6400เวลาอ่านหนักๆแล้วมันหยุดอ่านนี่แปลว่างานเข้าแล้วใช่ไหมครับ

Comment

ของผม แสกน แต่ละครั้งมันไม่เหมือนกันอะครับ บางครั้งความเร็วอ่านเหลือ 10mb ไปตลอด พอออกแล้วสแกนใหม่ กลับพุ่งถึง 100 mb แล้วลดลงมาเหลือ 80 mb ไปเรื่อยๆ แบบบนี้ เกิดจากอะไรครับ

Comment

การเข้าถึงเซคเตอร์ทำได้ช้าครับ อาจเป็นเพราะhddโดนโปรแกรมอื่นอ่านอยุ่ครับ

Comment

ของผม WD Black 500GB เพิ่งซื้อเมื่ออาทิตย์ก่อน ซื้อมาลง Windows แล้วสั่ง format ขึ้น Error 0x00... จำไม่ได้แล้วหลายรอบกว่าจะ format ลง windows ได้
                        พอลงเสร็จใช้ได้ซักพักก็ boot เข้า Windows ไม่ได้ซะง้ัน พอเช็ค HDTune 4.6 ค่า C5 Ultra DMA CRC Error ปาเข้าไป 2330 (T_T)' แต่เช็ค Bad ไม่เจอนะ
                        เห็นว่าเป็นที่สายตอนลองเปลี่ยนก็ไม่หายทั้งสาย Sata2 (3เส้น) และ Sata3 (2เส้น) ลง Windows ไป 3-4 รอบแล้ว.....ดีสุดเมื่อวานก็กลับมาใช้สาย Sata2 ก็พอใช้ได้อยู่แต่ดูจะอืดๆ บางทีมีนิ่งไปเลย
                        สุดท้ายนี้ต้องเอาลูกเก่ามาใช้แทนไปก่อน ลูกนี้วันนี้จะให้ massenger เอาเข้าไปเครมแล้วเพราะวันนี้ครบ 7 วันที่ซื้อมาพอดี
                        Last edited by NSign; 7 Apr 2011, 09:16:48.

Comment

WD ของผมก็เป็นทั้ง 2 ตัวเลยครับ เหลืองตรง C7

Comment

ผมใช้อยู่ทั้งหมด 4 ลูกมีลูกนี้ล่ะที่เป็น
                            WD 320gb Blue
                            WD 500gb Blue*2
                            ไม่มี Error ซักลูก มี black ลูกนี้ล่ะที่ซื้อมาอาทิตย์ก่อนที่เป้น

Last edited by NSign; 7 Apr 2011, 09:16:23.

Comment

ของผม เครมกลับมาแล้ว เรียบร้อย

Comment

Working...
                              X