overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member HippoZ's Avatar
    Ubon Ratchathani

Question แปลกใจผ่อน AEON กับร้าน J.I.B ไม่ได้ทั้งๆที่ยอดวงเงินเหลือ 36000

บังเอิญถูกใจเจ้า Asus N53SV-SX188D เลยจะไปสอยใหม่แทนตัวเก่าซักหน่อย แต่พอดีช่วงนี้มันก็เนอะ ภาระเยอะเหลือเกิน เลยเอาบัตรผ่อนสินค้าที่เป็นลูกค้ามาแล้วกว่า 3-4ปี ไปเช็คยอดวงเงินกับทางร้าน J.I.B แล้ว

ผมก็เอะใจ เอ๋...อะไรหว่ามันเต็มได้ยังไงทั้งๆที่เหลือค้างชำระเครื่องซักผ้าให้ท่านแม่ยายอีกไม่กี่เดือน เลยลองโทรไปถามกับทาง AEON ดูปรากฏกว่ายอดเงินวงเหลือที่ใช้ได้ตอนนี้คือ 36000 ถึงกับต้องตกใจครับ เฮ้ยพนักงานมันมั่วหรือเปล่าว่ะ ให้ข้อมูลสองครั้งไม่เหมือนกันซักครั้ง

เริ่มไม่มั่นใจล่ะ พอวันต่อมาลองเดินไปเล่นๆดูที่บิ๊กซี แต่ไปเห็นเครื่องสเป็คที่ไม่ตรงกับความต้องการผมเลยแจ้งเจ้าหน้าที่ว่าจะฟอร์มเช็คยอดวงเงินที่ใช้ผ่อนสินค้าได้ ซักครู่...พนักงานสาวสวยแจ้งว่า ยอดที่สามารถผ่อนชำระได้ 36000 ค่ะ

เลยลองถามว่าเคยไปถามกับร้านไอีแห่งหนึ่งจะขอผ่อน Notebook(เลยเล่าเรื่อง J.I.Bให้ฟัง) เขาก็เลยให้เหตุผลว่า ร้านพวกนั้น ส่วนมากจะให้ยอดที่คงเหลือน้อย หรืออาจจะไม่ให้เลย ผมเลยนึกขึ้นได้ว่า แล้วมันจะทำขึ้นมาเพื่ออะไร ผ่อนสิ้นค้าที่ค้างชำระอยู่เหลือไม่ถึงสองพัน แล้วยอดเงินที่ผ่อนได้นั้นตั้ง 36000 แต่กลับถามว่าจะผ่อน Notebook เครื่องล่ะ 27000 ดันบอกยอดเต็ม

ผมเลยอยากทราบว่ามันต้องเกี่ยวกับทางร้านบ้างแน่ๆเลย เพราะตอนนี้เท่าที่ทราบมาสามารถผ่อนได้นั้นได้แก่ บิ๊กซี โลตัส พาวเวอร์บาย ส่วนร้านไอทีดังๆเกือบทถกๆร้าน ผมได้เข้าไปสอบถามเรื่องยอดหมดนั้น ยืนยันเป็นเสียงเดียวว่ายอดเต็ม ไม่สามารถผ่อนได้ (ทั้งๆที่ห้างที่ยกดังกล่าวมาบอกเหลือตั้ง 36000)
    แล้วแบบนี้ผมต้องเหลือยอดกี่บาทถึงจะผ่อนได้ในรคาเท่านี้ๆ ขนาดยอดเหลือเท่านี้ยังผ่อนไม่ได้ แล้วยอดที่ได้จะปาไปเท่าไหร่เนี่ย

ยังไงขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ไอห้างที่มีตัวเลือกของเยอะๆ ที่มีสาขาทั่วประเทศ ห้างที่ผมยกตัวอย่างดังกล่าวมานั้น ตัวเลือกมันน้อยเหลือเกิน แถมส่วนมากเป็นยี่ห้อที่คนส่วนมากแอนตี้กันซะด้วย

OverclockZone Member teptop's Avatar
    Seacon, MegaBangna

แต่ล่ะร้านจะเช็คยอดอีอ่อน ได้ไม่เท่ากันน่ะครับ

เพราะโค๊ดแต่ล่ะร้าน จะได้ไม่เหมือนกัน

เช็คจากJIB อาจได้น้อย แต่ถ้าไปเช็คร้านอื่นๆ อาจได้ยอดเต็มจำนวนก็ได้ครับ

รายละเอียดลึกๆ ไม่แน่ใจเหมือนกัน รอท่านดูท่านอื่น

OverclockZone Member HippoZ's Avatar

ขอชี้แจงเลยแล้วกันนะครับ ว่าร้านไหนบ้างที่ผมได้ไปสอบถามมาครับ JIB / HWH / Banana / แล้วร้านประจำท้องถิ่นที่ผมอาศัยอยู่ ทั้งหมด 4ร้านแจ้งว่ายอดเต็มทั้งหมด
    ผมละเหนื่อยจริงๆครับๆ ถ้าจะได้คงได้จาก พาวเวอร์บาย แต่ของมาศุกร์หน้า ผมเองก็รีบใช้ทำงาน แอบเซ็งเหมือนกันกับห้าง/ร้านที่ผ่อนได้กับสเป็คไม่ถึงความต้องการ

ปล...สงสัยคงต้องตามห้างและร้านดังๆที่ขายสินค้าอุปกรณ์ไอที + ไฟฟ้าที่มีสาขาทั่วประเทศ แต่นอกจากที่ผมได้ค้นพบนั้น รู้สึกจะเชิงไม่เวิร์คยังไงมีห้างดีๆแนะนำ รบกวนหน่อยนะครับ
    Last edited by HippoZ; 7 Apr 2011 at 00:33:48.

OverclockZone Member

ถ้าให้ผมเดาเลยนะครับ น่าจะเป็นเรื่องของการที่ ร้านค้าส่วนใหญ่ (ส่วนใหญ่นะ ไม่ใช่ทั้งหมด) ชอบใช้ทริคว่าขายของให้ลูกค้า แล้วเอาเงินมาจาก AEON แล้วปล่อยเป็นเงินกู้ให้ลูกค้า แล้วลูกค้า ก็ไปผ่อนกับ AEON เอาเอง (พูดง่ายๆคือ ทำสัญญาหลอกๆนั่นเอง ว่าซื้อของ แต่จริงๆเอาเงินสดไปตะหาก)

ซึ่งแทบจะทั้งหมด จะเป็นอุปกรณ์ประเภทไอทีครับ เพราะว่าได้ราคาค่อนข้างสูง ส่วนใหญ่พวกร้านมือถือ คอมพิวเตอร์ โนตบุค ทั้งหลายนี่แหล่ะครับ
    (เคยเห็นไหม ที่แปะตามข้างเสาไฟฟ้านั่นแหล่ะครับ)

มันเลยอาจจะ เป็นสาเหตุให้ทาง AEONไม่ค่อยปล่อยก็ได้มั้ง แต่หากเทียบกับพวก ห้างใหญ่ๆ จะน่าเชื่อถือมากกว่า เลยปล่อยให้ได้

บอกไว้ก่อน ที่กล่าวมา แค่คาดคะเน จาก information ที่เคยได้รับมาเท่านั้นครับ อาจไม่ถูกจริงๆก็ได้

ขอบคุณสำหรับแง่ในความคิดของคุณ holyelf ครับผมก็เคยคิดแบบนี้เหมือนกัน

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ของแฟนผมดันเป็นแบบนี้ครับ ผ่อนกล้องที่ บิ๊กซี แล้วพอจะเอาทีวีที่ร้านด้านนอกผ่อนไม่ได้วงเงินเต็ม แต่กลับไปบิ๊กซีกลับได้ ส่วนของผม ผ่อนร้านข้างนอกห้าง 2 ครั้งได้ 2ครั้ง

หาทางออกไม่เจอเลยครับ มีร้านไหนที่แนะนำบ้างไหมครับที่ผ่อนสินค้าไอทีได้ นอกจากบิ๊กซีโลตัส สเป็คก็ไม่ตรงกับที่เราใช้ทำงาน

OverclockZone Member manatbhorn's Avatar

ลองดู IT CITY อ่ะครับ น่าจะมีตัวเลือกที่ดีกว่า BigC หรือ Lotus

ปล.พอลองเข้าไปดูในเวปตัวเลือกสินค้าน้อยมาก

OverclockZone Member khin7710's Avatar

ทำไมไม่ถาม aeon

Quote Originally Posted by manatbhorn View Post
    ลองดู IT CITY อ่ะครับ น่าจะมีตัวเลือกที่ดีกว่า BigC หรือ Lotus

ปล.พอลองเข้าไปดูในเวปตัวเลือกสินค้าน้อยมาก
    ใช่ครับ ผมโทรถามเลย สงสัยถ้าไม่ได้ ออร์เดอคงจะต้องไปจับ DELL แล้วเพราะมีรุ่นที่เผื่อพลาดจาก Asus

Quote Originally Posted by khin7710 View Post
    ทำไมไม่ถาม aeon
    โทรไปถามแล้วครับ เขาบอกร้านพวกนี้เขาจะให้วงเงินน้อยหรือแทบไม่ให้เลย ผมก็แปลกใจ เวรกำของตรูสามหมื่นฟ่า แล้วจะเอา notebook เครื่องล่ะสองหมื่นบอกวงเงินไม่พอ แล้วมันจะมีสัญญาลักษ์ชวนให้คนเชื่อทำไมแบบนี้
    Last edited by HippoZ; 7 Apr 2011 at 14:26:37.

attapon939's Avatar

อีกอย่างนึงผ่อนบัตร sale ไม่ได้ค่าคอม มันก็เลยบอก วงเงินไม่พอ
    จบ

OverclockZone Member manatbhorn's Avatar

Quote Originally Posted by HippoZ View Post
    โทรไปถามแล้วครับ เขาบอกร้านพวกนี้เขาจะให้วงเงินน้อยหรือแทบไม่ให้เลย ผมก็แปลกใจ เวรกำของตรูสามหมื่นฟ่า แล้วจะเอา notebook เครื่องล่ะสองหมื่นบอกวงเงินไม่พอ แล้วมันจะมีสัญญาลักษ์ชวนให้คนเชื่อทำไมแบบนี้
    นั่นแหละประเด็น บางร้านต้องมีขั้นต่ำถึงจะผ่อนได้ ขั้นต่ำของร้านมันดันมากกว่าวงเงินที่บัตรให้น่ะซิ

เป็นอย่างที่ท่าน manatbhorn บอกจริงๆครับร้าน Jib มีวงเงินที่ไอ้จาก Aeon แค่ 12k เองครับ แล้วมันจะกั๊กกันทำไมหว่า แต่ผมไป IT City แทนเลย แล้วล่ะ ไปสอย G470 มาแทนซะ

OverclockZone Member eveori24's Avatar

มันน่าจะจำกัดวงเงินการผ่อนของคุณนะค่ะ ยกตัวอย่างเช่น คุณ มีวงเงิน อยู่ 36000 แต่ Aeon เ้ค้าน่าจะให้ให้คุณผ่อน เดือนล่ะไม่เกิน 1300 นี่ไม่น่าจะรวมดอก รวมๆแล้ว สินค้า ไอที มือถือ ไม่เกิน 18 เดือน น่าจะประมาณ 19000 กว่าบาท มั้ง ค่ะ เมื่อของ ราคาสูงกว่า 20000+ มันเลยบอกว่ายอดเต็มหรือไม่พอไง ค่ะ เพราะตอน นี้ นู๋ จัดไป 4 รายการรวมดอกด้วยก็ อยู่ประมาณ 50000 กว่าแล้ว อิอิ ประมาณว่ารายการ ล่ะ ไม่เกิน 1300 นิดๆแล้วแตบางรายนะ (ตอนทำค่ะสัญญา ดูดีๆๆ นะค่ะ มันมีบอก)

OverclockZone Member eveori24's Avatar

เสริมนิดค่ะ คุณซื้อของไม่เกิน 19000 หรือ 19000 แล้วที่เหลือ จ่ายเอง อย่างนี้ทำได้ค่ะ + 8000 ไง ค่ะ

meenakhom2007's Avatar

ผมเคยผ่อน NB ให้น้องในราคา 24000 ที่ Banana IT ก็ให้น้องที่ร้านเช็คให้ก็ได้ปกตินะครับ

เป็นที่ราคาสินค้าด้วยหรือเปล่า ทั้ืงๆที่ ผมมียอดเงินกู้ค้างอยู่เหมือนกัน แต่ผมไม่เคยผิดการชำระหนี้เลย

แต่ข้อเสียอยู่อย่างของ อิออน ก็คือ ผมอยากผ่อนแค่ 1 ปี เขาก็ไม่ยอม สุดท้ายผ่อน 3 ปี สงสัยมันอยากได้ดอก

ก็เลยจำใจ ถ้าเป็นได้ก็อยากลองพวก เฟิร์สช๊อย ดูมั่ง ท่านใดมีข้อมูล ก็แบ่งปันกันครับ

OverclockZone Member eternalk's Avatar
    ฉะเชิงเทรา บางปะกง

เคยเจอครับ เคยพาเพื่อนไปผ่อนคอมที่ JIB นะ เขาบอกว่าบัตรผ่อนถ้าผ่อนไอทีจะผ่อนได้ไม่เกิน 1 เท่าของเงินเดือนครับ อย่างเช่นคุณมีเงินเดือน 7000 ไปสมัครบัตรผ่อน อาจได้วงเงิน2เท่าคือ 14000-15000 แต่เวลาผ่อนสินค้าประเภทไอทีจะผ่อนได้ไม่เกิน 7000 ครับ แล้วอีกอย่างในกรณีที่คุณผ่อนสินค้าไอทีอยู่อย่างหนึงแล้วก็จะไม่สามารถผ่อนชิ้นที่ 2 ได้อีก เช่นคุณผ่อนโทรศัพท์ 5000 มันเหลืออีก 2000 ใช่ไหม แล้วถ้าคุณจะผ่อน CPU ราคา 2000 ในขณะเดียวกัน ก็จะปรากฏว่าผ่อนไม่ได้ครับ(เขาจะแจ้งว่ายอดเต็มทั้ง ๆ ที่มันเหลืออีก 2000) นั่นเป็นเพราะต้องผ่อนโทรศัพท์ให้หมดก่อน ถึงจะผ่อนสินค้าไอทีได้อีก ฟังตอนแรกก็งงอยู่พักหนึ่ง วันนั้นเพื่อนซื้อคอมราคา 12000 เช็คแล้วก็ผ่อนได้เพียง 7000 ที่เหลือจ่ายสด แต่พอดีเพื่อนพกเงินสดมาบ้างเลยจ่ายสดส่วนที่เหลือไป

สินค้าไอทีที่เขาบอกมารู้สึกจะเป็น พวกอุปกรณ์คอม โน็ตบุ๊ค โทรศัพท์มือถือ พวกนี้น่ะครับ ลองพิจารณาดูนะ

ผมจำไม่ได้ว่าบัตรวันนั้นเป็นของ อิออน หรือ เฟิร์สซ้อย นะ แต่สองใบนี้ล่ะ

อันนี้ได้ยินจากปาก พนง เลยครับ เพราะตอนจะซื้อบอกว่าจะผ่อน แต่เขาบอกว่าได้แค่ 7000 เท่านั้น แต่ก่อนหน้านี้ถามเพื่อนแล้วว่ามีเท่าไหร่ มันบอก 20000+ จากการโทรไปเช็ค(ที่ยอดเยอะเพราะเพื่อนผ่อนหมดไปหลายรายการ และระหว่างที่ไปซื้อก็ไม่ได้ผ่อนอะไรอยู่)
    Last edited by eternalk; 8 Apr 2011 at 09:50:46.

เมื่อก่อนเรามีวงเงิน อยู่ 56000 แต่ซื้อของได้จิงแค่ 19000 ผ่อน 18 เดือน ไม่เกิดเดือนล่ะ 1300 ง่ะผ่อน ต่ำกว่า 18 เดือนก็ไม่ได้ ทำไมไม่ให้เกิด 1300 นะ ต้องไปเปลี่ยนสัญญาใหม่ ถึงจะได้มากกว่านี้มั้ง ก็ที่บอกไป น่าจะประมาณนั้น อาจเป็นบางราย ค่ะ

มีอยู่วิธี 1 นะ ยอมรับ ในสัญญา และยอมเสียดอก ทำสัญญา 18 เดือน แต่จ่าย ที่ตู้ 4 เดือน เดือนล่ะ 5000 +ดอก ก็ ได้ แต่ต้องยอมรับการเสียดอกที่เพิ่มขึ้น เราทำอย่างนี้เวลา ซื้อของแพงๆๆ แต่จ่าย มากกว่า 1300 ไม่ได้ ก็ตามนี้ค่ะ

เดี๋ยวเป็นบัตรกดเงินสด จะดีกว่า นะ เราก็ใช้อยู่ก็สะดวกดี เลือกจ่าย ได้ แต่อย่ากด มานะ เดี๋ยว จะ.... (เสริมเรื่องนึ่งนะ การมีบัตร ผ่อนสินค้า หรือ กดเงินสด หลายค่าย จ่ายตรง ไม่ติดเคดิตพูโล การอนุมัติซื้อของ ใหญ่ เช่น บ้าน รถยนต์ จะของ่ายกว่าคนที่ไม่มีอะไร

เลย ต่อให้เงินเดือนมากกว่าก็ตาม ) เพราะว่าเราเป็นคนมี เคดิต ดีไง อิอิ เป็นความเชื่อ เล็กๆๆน้อยๆๆ เอามาฝากนะ

OverclockZone Member teerawatc's Avatar

แล้วในบัตรอินออน คุณมีวงเงินสดให้หรือเปล่า

ถ้ามีวงเงินสดพอ คุณก็กดเงินสดไปซื้อสินค้าที่คุณต้องการได้ทันที

ดอกเบี้ยต่างกันนิดหน่อย แต่ได้ของใช้ทันใจ

OverclockZone Member ton3624's Avatar

สงสัยอีกหน่อยจะผ่อนของมานต้องเช็ค NCB ก่อน แล้วจะมีใครซื้อได้มั๊ยเนี่ย

Bookmarks

Bookmarks