overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42
    OverclockZone Member

Angry ความผิดหวัง Lenovo Ideapad Y560p

ปิดกระทู้ครับ เนื่องด้วย Lenovo ออก BIOS Update มาเพื่อแก้ปัญหาจอภาพมีจุดสำหรับ Y560p เรียบร้อยแล้ว ส่งผลให้การแสดงภาพดีขึ้น และกล้องที่มีปัญหาก็เคลมเรียบร้อยแล้วครับ บริการของศูนย์น่าประทับใจ ส่วนตัวแนะนำ Solution สำหรับปัญหากล้องที่ติดมากับ Ideapad Y560p ด้วยการใช้โปรแกรม Youcam deluxe ver.4 เป็นต้นไป เพราะฟังค์ชัน TrueTheater ที่ช่วยให้เราปรับแสงและความเนียนได้แม้ในที่มืดก็เหมือนสว่างครับ
    คนรักLenovoอย่างผมก็ต้องมาเสียใจอีกครั้งกับรอบนี้ Y560p ที่ผมเพิ่งซื้อมาได้2วัน
    ตอนนี้เที่ยงคืนครึ่งวันที่7/4/2011 ผมเพิ่งลงdriversทั้งหมดเสร็จได้ไม่กี่นาทีที่ผ่านมาก็ต้องตกใจในทันทีที่เปิดWebcamที่ติดมากับเครื่องของY560p ก็ถึงกับผงะในทันทีทันใด ไม่พูดอะไรมากให้ดูตังอย่างรูปที่ถ่ายมาจากY560pละกัน

1.) รูปที่ถ่ายจากกล้องของ Y560p

2.) รูปนี้ Capture หน้าจอให้ดู โปรแกรมที่ใช้ถ่ายรูป+specของเครื่องจากโปรแกรมcpu-z

และเมื่อเทียบคุณภาพกล้องจากY550 P8800 ที่ตั้งอยู่ข้างๆกับเจ้าY560pสุดช้ำใจของผม คุณภาพของกล้องมันต่างกันราวกับหลังมือเป็นหน้ามือ เพราะกล้องของY550ถ่ายรูปแล้วเนียนกว่าสีสดกว่าแม้อยู่ในที่ที่มีแสงน้อย เรียกได้ว่าเปิดกล้องส่องสาวแล้วเราหล่อเลย

และนี่ก็เป็นตัวอย่างรูปที่ได้จากY550

3.) รูปจากกล้องของ Y550

4.) ไม่ลืมที่จะ Capture หน้าจอของ Y550 มาด้วย

เจ้าY550นี่ก็สร้างปัญหาชีวิตให้ผมบ่อยเหมือนกัน คือหลังจากที่ผมใช้มา1ปีจนหมดประกัน (ซื้อY550มาเมื่อ ม.ค. 2010) ก็เกิดเรื่องเลยคือเครื่องไม่bootเข้าBIOS สืบไปสืบมาจนได้รู้ว่ามันมีปัญหาเกี่ยวกับระบบของRAMช่องล่าง(ช่องที่ชิดติดกับMainboardกว่า) คือถ้าใส่RAMช่องล่างก็มักจะเจอปัญหานี้แทบทุกครั้งที่เปิดเครื่องใหม่ ถ้าShutdownแล้วกลับมาเปิดใหม่ทีไรเจอปัญหานี้แทบทุกที ไม่รู้ว่าSlotมันมีปัญหาหรืออุปกรณ์ส่วนอื่นที่เกี่ยวของกับslotช่องนี้มีปัญหากันแน่ เพราะบางทีเคาะเบาๆแล้วเปิดใหม่ก็สามารถใช้งานได้ เอาเป็นว่าjackpotมันมาแตกที่ผมแล้วกัน

ผมติดใจยี่ห้อLenovoนะ คือชอบน่ะ ชอบตรงที่spec.มันให้มาเจ็บดี โดนใจมาก และประทับใจคุณภาพของY450ซึ่งมันเป็นจุดเริ่มต้นของการะเสพติดยี่ห้อนี้(ส่วนตัวใช้notebookมาหลากหลายยี่ห้อและหลายรุ่นอยู่) ตอนนั้นY450ของเค้าดีจริง แต่ตอนนี้มันมีอะไรขัดใจบางอย่างแต่ก็ไม่เข็ดหรอก

ปล.ก่อนถ่ายรูปและcaptureผมเปิดความสว่างของจอเต็มทั้งสองเครื่องแล้ว และทั้งสองเครื่องลงWindows 7 Ultimate 64bit

มาดูspec.ของทั้งสองเครื่องกันด้วยดีกว่าโดยเริ่มจากเครื่องรุ่นใหม่ล่าสุดก่อน

::: Lenovo Ideapad Y560p :::
    CPU : Intel Core i7-2630QM (2.0 GHz, 6 MB L3 Cache, up to 2.90 GHz)
    Chipset : Mobile Intel HM65 Express Chipset
    VGA : AMD Radeon HD 6570M (1GB GDDR5)
    Display : 15.6 inch WXGA (1366x768) LED
    RAM : 4 GB DDR3 (Bus 1333)
    Hard Disk : 750 GB 5400 RPM
    Camera : 1.3Mpixel
    (ตลกที่สุดที่ไม่มีUSB3.0ให้มา)

::: Lenovo Ideapad Y550 P8800 :::
    CPU : Intel Core 2 Duo P8800 (2.66 GHz, 3 MB L2 Cache, 1066 MT/s FSB)
    Chipset : Mobile Intel PM45 Express Chipset
    VGA : nVidia GeForce GT 240M ( 1GB DD3 )
    Display : 15.6 inch WXGA (1366x768) LED
    RAM : 4 GB DDR3 (Bus 1066)
    Hard Disk : 500 GB 5400 RPM
    Camera : 1.3Mpixel

ทิ้งท้ายกับรูปครอบครัว Y-Series

Y550 P8800 (G 240M) + Y560p i7 2630QM (AMD 6570M)+ Y450 P8700 (G 130M)

Y550 P8800 (G 240M)

Y560p i7 2630QM (AMD 6570M)

Y450 P8700 (G 130M)

กระทู้นี้จบลงเท่านี้ก็หวังว่าคงเป็นข้อมูลจริงส่วนหนึ่งจากลูกค้าคนนึงที่อยากจะบอกต่อ เพื่อเป็นเครื่องช่วยตัดสินใจของผู้ซื้อรายต่อไปละกันครับ
    Last edited by natifree; 10 Apr 2012 at 15:19:34. Reason: Lenovo ได้ออก Firmware เพื่อทำ BIOS Update แก้ปัญหาจอมีลายจุด ของ Ideapad Y560p เรียบร้อยแล้ว

OverclockZone Member RBFCUKIT's Avatar
    รามคำแหง-ลาดพร้าว

ทำไมกล้องมันเป็นแบบนี้หว่า นี้ผมไม่รู้นะ การ์ดจอ ATi กับ NVIDIA หรือป่าวที่คุณภาพออกมาไม่เหมือนกัน

ผมก็คิดไม่ตกว่าเป็นที่VGAรึเปล่า ใครพอมีวิธีดูยี่ห้อกล้องไม๊ผมจะเอาข้อมูลมาลงเพิ่มให้อีก เพราะที่ใช้ตอนนี้ไม่รู้ยี่ห้อมันชัดเจน(ในDriverที่เค้าให้มาลงมักจะเป็นแบบรวม คือ ไฟล์Setupเพียง1ไฟล์สามารถลงได้เลยสำหรับกล้อง3ยี่ห้อในโน้ตบุครุ่นนั้นๆ)

ผมไม่คิดว่าเปนที่การ์ดจอ หรอกนะครับ เพราะ ไม่งั้นทำไมการประมวลผลภาพ สี ที่อื่นๆ ถึงไม่มีปันหา ?
    อีกอย่าง ตัว amd 6570 ตัวนี้ถุกเอาไปลงที่เครื่องอื่นๆ อีกหลายยี่ห้อ ที่ออกมาในช่วงนี้ ครับ และไม่ได้ยินข่าว เกี่ยวกับปันหาประมานนี้เลย..

ผมว่าทางที่ดีเอาตัวที่เพิ่งซื้อมานี่ส่งร้านไปเลยดีกว่าครับ (ภายใน 7 วัน) ไห้เค้าลองเปลี่ยนตัวใหม่มาให้ เผื่อว่าเปนปันหาที่กล้อง
    อีกอย่างลองเช็กไดรฟ์เวอร์ และการตั้งค่าต่างๆดูครับ

เพราะเท่าที่ search ดู ไม่เจอปันหาแนวนี้กับ ตัวนี้เลยนะครับ -0-

ขอบคุณครับ เด๋วจะลองไปเคลม7วันดูนะครับ แล้วจะมาส่งข่าว

OverclockZone Member chawin007's Avatar

นึกว่าเรื่องอะไร

ถ้าไม่พอใจ ก็ลองเปลี่ยนเครื่องดู

ลองตั้งค่า กล้องต่างๆ ด้วยนะครับ

OverclockZone Member Monkeypard's Avatar

อย่าว่างั้นงี้เลยครับ

ผมใช้ Asus G53Jw กล้องนี้ห่วยบรมเลยครับ

ภาพแตก จนไม่อยากใช้เล่นเว็บแคม เลยครับ

ลองโหลดไดรเวอร์จากในเว็บมาลงใหม่ อะไรใหม่แล้ว

ก็เหมือนเดิม

ซื้อกล้องต่อข้างนอกก็ได้ เนอะ

อ่านหัวข้อแล้วตกใจเลย ^^ ลองเคลมดูนะครับเรื่อง webcam ผมก็ไม่ค่อยถนัดเสียด้วยสิ

กล้องต่างกันมากเลยเนอะ กับเครื่องเก่า ถ่ายมาแล้วขาวหล่อมาก 555+

หล่อได้เพราะกล้องจริงๆครับ 555

ผมโทรไปปรึกษากับLenovo Thailand (เบอร์02) แล้วครับ
    เค้าให้เอาไปลองเข้าศูนย์ที่ตึกชาญ2 เพราะคนน้อยกว่าที่พันทิพย์ประตูน้ำ ต่อคิวไม่น่าจะนานเหมือนที่พันทิพย์
    ก็ให้ข้อมูลคำปรึกษาดีครับ พูดดีมากเลย แต่เห็นว่ายังไม่มีY560pตัวนี้สำรองที่นั่น มีก็แต่ตัวที่เป็นบลูเรย์เลย ผมเลยเว้นเวลาสัก3-4วันค่อยเข้าไปเคลมเผื่อได้เปลี่ยนเลยไม่ต้องรอของ (ถ้าได้เคลมน่ะนะ)
    วันจันทร์ที่7นี้ผมจะเข้าไปเคลมดู ได้ความว่าไงจะมาบอกต่อ

อ้อ ใครเคยลองโทรไปที่ศูนย์แวลู ศูนLenovoที่พันทิพย์ชั้น4มั่ง ผมว่าคำพูดของเคา้ดูไม่ดีเท่าที่ศูนย์ใหญ่เนอะ
    ไม่รู้เครียดเพราะคนมาใช้บริการเยอะจนเค้าเหนื่อยเกินไปรึเปล่า เวลาคุยฟังแล้วเหมือนจะปัดให้โทรไปหาเบอร์Hotline 1800 ของLenovoอย่างเดียวเลยอะ

ปล. Y450 ของผมคุณภาพกล้องถ่ายออกมาก็สวยเหมือนกับกล้องของY550เลยครับ แถมY410ของเพื่อนผมก็ได้กล้องที่เยี่ยมยอดเช่นกัน ผมว่าLenovoคงไม่ใจร้ายเอากล้องด้อยแบบนี้มาใส่หรอกมั้งเนอะ (ปลอบใจตัวเองก่อน)
    Last edited by natifree; 8 Apr 2011 at 20:28:09.

ได้ลองเคลมไม๊ครับ ผมลองsearchดูจากในเวปต่างๆไม่เคยมีใครพูดถึงเรื่องคุณภาพกล้องเลย มีcaseแต่ว่าพังจนใช้ไม่ได้แล้ว ถึงได้เอาไปเปลี่ยนน่ะ
    ผมมานั่งคิดนะ กล้องตัวเล็ก1.3Mpixelเนี่ย คิดว่าไม่น่าแพงเนอะ เค้าน่าจะใส่มาดีๆ อย่างน้อยก็รู้แล้วว่าตัวเองเคยผลิตรุ่นก่อนมาก็ได้เสียงตอบรับดีเอารุ่นเดิมยี่ห้อเดิมมาใส่ก็ได้ แต่ก็อย่างว่าธรุกิจมันเดินได้ด้วยเงิน เค้าอาจจะลดต้นทุนเอาของsupplierที่ถูกๆของเค้าเองมาใส่ลงเครื่องเราก็ได้ เฮ้อเสียใจ

ผมก็ใช้อยู่ครับ กล้องผมมันก็ไม่ชัด

Quote Originally Posted by ztazmaniaz View Post
    ผมก็ใช้อยู่ครับ กล้องผมมันก็ไม่ชัด
    ของคุณคิดว่าจะลองไปเคลมดูไม๊ครับ ของผมพอดีติดงานเลยยังไม่ได้ไป แต่ถึงยังไงผมต้องไปเคลมแน่นอนได้ไม่ได้ไม่สนใจครับ อย่างน้อยก็ต้องรักษาสิทธิแล้วก็จะได้แสดงความคิดเห็นกับทางLenovoด้วย ผมอยากดูด้วยตาตัวเองว่าเครื่องอื่นกล้องมันห่วยเหมือนผมครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ผมใช้ Asus (U30) ทั้งกล้อง ทั้ง เสียง อย่างแย่เลยครับ ฮาๆ

เอาใจช่วยนะครับ แต่ว่าภาพไม่ขึ้นอะครับ อยากเห็นใบหน้าหล่อๆของเจ้าของกระทู้ : P

OverclockZone Member amankris's Avatar

ว่าๆไป Y450 ผมก็กล้องห่วยนะ มืดๆอะ ไม่ได้ซีเรียสไร

ของคนอื่นเป็นไงกันบ้างครับ - -

y460p ภาพก็เหมือน จขกท แต่ก็ไม่ได้ซีเรียส รอเมื่อไหรจะปิดกระทู้

Quote Originally Posted by natifree View Post
    ของคุณคิดว่าจะลองไปเคลมดูไม๊ครับ ของผมพอดีติดงานเลยยังไม่ได้ไป แต่ถึงยังไงผมต้องไปเคลมแน่นอนได้ไม่ได้ไม่สนใจครับ อย่างน้อยก็ต้องรักษาสิทธิแล้วก็จะได้แสดงความคิดเห็นกับทางLenovoด้วย ผมอยากดูด้วยตาตัวเองว่าเครื่องอื่นกล้องมันห่วยเหมือนผมครับ
    ทำงานนะครับ ไม่ว่างไปเลย ปกติก็ไม่ได้ใช้กล้องอยู่แล้วด้วย

ปล.รอปิดกระทู้ด้วยคน

สรุปเคลมได้ไหมครับ ว่าจะเอารุ่นนี้เหมือนกัน

OverclockZone Member numslayer's Avatar
    ราบ 11 รักษาพระองค์

ผมเพิ่งเอา Y530 ไปเคลมเรื่องแบตชาร์ตไฟไม่เข้าที่ Value
    ก็ได้รับบริการดีนะครับ ดีที่ผมซื้อประกันรวมเป็นสามปีเลยไม่เสียเงิน
    Y530 ผมส่งหลายรอบแล้ว มีเปลี่ยนจอใหม่ เสียงไม่มีเพราะวินโดว์ อันนี้ต้องลงใหม่
    เพราะศูนย์บอกไม่ซับพอร์ตซอฟแวร์ กับแบต
    ผมว่ากรณีของ จขกท น่าจะแก้ปัญหาได้นะครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks