Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความผิดหวัง Lenovo Ideapad Y560p

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความผิดหวัง Lenovo Ideapad Y560p

ปิดกระทู้ครับ เนื่องด้วย Lenovo ออก BIOS Update มาเพื่อแก้ปัญหาจอภาพมีจุดสำหรับ Y560p เรียบร้อยแล้ว ส่งผลให้การแสดงภาพดีขึ้น และกล้องที่มีปัญหาก็เคลมเรียบร้อยแล้วครับ บริการของศูนย์น่าประทับใจ ส่วนตัวแนะนำ Solution สำหรับปัญหากล้องที่ติดมากับ Ideapad Y560p ด้วยการใช้โปรแกรม Youcam deluxe ver.4 เป็นต้นไป เพราะฟังค์ชัน TrueTheater ที่ช่วยให้เราปรับแสงและความเนียนได้แม้ในที่มืดก็เหมือนสว่างครับ
    คนรักLenovoอย่างผมก็ต้องมาเสียใจอีกครั้งกับรอบนี้ Y560p ที่ผมเพิ่งซื้อมาได้2วัน
    ตอนนี้เที่ยงคืนครึ่งวันที่7/4/2011 ผมเพิ่งลงdriversทั้งหมดเสร็จได้ไม่กี่นาทีที่ผ่านมาก็ต้องตกใจในทันทีที่เปิดWebcamที่ติดมากับเครื่องของY560p ก็ถึงกับผงะในทันทีทันใด ไม่พูดอะไรมากให้ดูตังอย่างรูปที่ถ่ายมาจากY560pละกัน

1.) รูปที่ถ่ายจากกล้องของ Y560p

2.) รูปนี้ Capture หน้าจอให้ดู โปรแกรมที่ใช้ถ่ายรูป+specของเครื่องจากโปรแกรมcpu-z

และเมื่อเทียบคุณภาพกล้องจากY550 P8800 ที่ตั้งอยู่ข้างๆกับเจ้าY560pสุดช้ำใจของผม คุณภาพของกล้องมันต่างกันราวกับหลังมือเป็นหน้ามือ เพราะกล้องของY550ถ่ายรูปแล้วเนียนกว่าสีสดกว่าแม้อยู่ในที่ที่มีแสงน้อย เรียกได้ว่าเปิดกล้องส่องสาวแล้วเราหล่อเลย

และนี่ก็เป็นตัวอย่างรูปที่ได้จากY550

3.) รูปจากกล้องของ Y550

4.) ไม่ลืมที่จะ Capture หน้าจอของ Y550 มาด้วย

เจ้าY550นี่ก็สร้างปัญหาชีวิตให้ผมบ่อยเหมือนกัน คือหลังจากที่ผมใช้มา1ปีจนหมดประกัน (ซื้อY550มาเมื่อ ม.ค. 2010) ก็เกิดเรื่องเลยคือเครื่องไม่bootเข้าBIOS สืบไปสืบมาจนได้รู้ว่ามันมีปัญหาเกี่ยวกับระบบของRAMช่องล่าง(ช่องที่ชิดติดกับMainboardกว่า) คือถ้าใส่RAMช่องล่างก็มักจะเจอปัญหานี้แทบทุกครั้งที่เปิดเครื่องใหม่ ถ้าShutdownแล้วกลับมาเปิดใหม่ทีไรเจอปัญหานี้แทบทุกที ไม่รู้ว่าSlotมันมีปัญหาหรืออุปกรณ์ส่วนอื่นที่เกี่ยวของกับslotช่องนี้มีปัญหากันแน่ เพราะบางทีเคาะเบาๆแล้วเปิดใหม่ก็สามารถใช้งานได้ เอาเป็นว่าjackpotมันมาแตกที่ผมแล้วกัน

ผมติดใจยี่ห้อLenovoนะ คือชอบน่ะ ชอบตรงที่spec.มันให้มาเจ็บดี โดนใจมาก และประทับใจคุณภาพของY450ซึ่งมันเป็นจุดเริ่มต้นของการะเสพติดยี่ห้อนี้(ส่วนตัวใช้notebookมาหลากหลายยี่ห้อและหลายรุ่นอยู่) ตอนนั้นY450ของเค้าดีจริง แต่ตอนนี้มันมีอะไรขัดใจบางอย่างแต่ก็ไม่เข็ดหรอก

ปล.ก่อนถ่ายรูปและcaptureผมเปิดความสว่างของจอเต็มทั้งสองเครื่องแล้ว และทั้งสองเครื่องลงWindows 7 Ultimate 64bit

มาดูspec.ของทั้งสองเครื่องกันด้วยดีกว่าโดยเริ่มจากเครื่องรุ่นใหม่ล่าสุดก่อน

::: Lenovo Ideapad Y560p :::
    CPU : Intel Core i7-2630QM (2.0 GHz, 6 MB L3 Cache, up to 2.90 GHz)
    Chipset : Mobile Intel HM65 Express Chipset
    VGA : AMD Radeon HD 6570M (1GB GDDR5)
    Display : 15.6 inch WXGA (1366x768) LED
    RAM : 4 GB DDR3 (Bus 1333)
    Hard Disk : 750 GB 5400 RPM
    Camera : 1.3Mpixel
    (ตลกที่สุดที่ไม่มีUSB3.0ให้มา)

::: Lenovo Ideapad Y550 P8800 :::
    CPU : Intel Core 2 Duo P8800 (2.66 GHz, 3 MB L2 Cache, 1066 MT/s FSB)
    Chipset : Mobile Intel PM45 Express Chipset
    VGA : nVidia GeForce GT 240M ( 1GB DD3 )
    Display : 15.6 inch WXGA (1366x768) LED
    RAM : 4 GB DDR3 (Bus 1066)
    Hard Disk : 500 GB 5400 RPM
    Camera : 1.3Mpixel

ทิ้งท้ายกับรูปครอบครัว Y-Series

Y550 P8800 (G 240M) + Y560p i7 2630QM (AMD 6570M)+ Y450 P8700 (G 130M)

Y550 P8800 (G 240M)

Y560p i7 2630QM (AMD 6570M)

Y450 P8700 (G 130M)

กระทู้นี้จบลงเท่านี้ก็หวังว่าคงเป็นข้อมูลจริงส่วนหนึ่งจากลูกค้าคนนึงที่อยากจะบอกต่อ เพื่อเป็นเครื่องช่วยตัดสินใจของผู้ซื้อรายต่อไปละกันครับ
    Last edited by natifree; 10 Apr 2012, 15:19:34. Reason: Lenovo ได้ออก Firmware เพื่อทำ BIOS Update แก้ปัญหาจอมีลายจุด ของ Ideapad Y560p เรียบร้อยแล้ว

ทำไมกล้องมันเป็นแบบนี้หว่า นี้ผมไม่รู้นะ การ์ดจอ ATi กับ NVIDIA หรือป่าวที่คุณภาพออกมาไม่เหมือนกัน

Comment

ผมก็คิดไม่ตกว่าเป็นที่VGAรึเปล่า ใครพอมีวิธีดูยี่ห้อกล้องไม๊ผมจะเอาข้อมูลมาลงเพิ่มให้อีก เพราะที่ใช้ตอนนี้ไม่รู้ยี่ห้อมันชัดเจน(ในDriverที่เค้าให้มาลงมักจะเป็นแบบรวม คือ ไฟล์Setupเพียง1ไฟล์สามารถลงได้เลยสำหรับกล้อง3ยี่ห้อในโน้ตบุครุ่นนั้นๆ)

Comment

ผมไม่คิดว่าเปนที่การ์ดจอ หรอกนะครับ เพราะ ไม่งั้นทำไมการประมวลผลภาพ สี ที่อื่นๆ ถึงไม่มีปันหา ?
        อีกอย่าง ตัว amd 6570 ตัวนี้ถุกเอาไปลงที่เครื่องอื่นๆ อีกหลายยี่ห้อ ที่ออกมาในช่วงนี้ ครับ และไม่ได้ยินข่าว เกี่ยวกับปันหาประมานนี้เลย..

ผมว่าทางที่ดีเอาตัวที่เพิ่งซื้อมานี่ส่งร้านไปเลยดีกว่าครับ (ภายใน 7 วัน) ไห้เค้าลองเปลี่ยนตัวใหม่มาให้ เผื่อว่าเปนปันหาที่กล้อง
        อีกอย่างลองเช็กไดรฟ์เวอร์ และการตั้งค่าต่างๆดูครับ

เพราะเท่าที่ search ดู ไม่เจอปันหาแนวนี้กับ ตัวนี้เลยนะครับ -0-

Comment

ขอบคุณครับ เด๋วจะลองไปเคลม7วันดูนะครับ แล้วจะมาส่งข่าว

Comment

นึกว่าเรื่องอะไร

ถ้าไม่พอใจ ก็ลองเปลี่ยนเครื่องดู

ลองตั้งค่า กล้องต่างๆ ด้วยนะครับ

Comment

อย่าว่างั้นงี้เลยครับ

ผมใช้ Asus G53Jw กล้องนี้ห่วยบรมเลยครับ

ภาพแตก จนไม่อยากใช้เล่นเว็บแคม เลยครับ

ลองโหลดไดรเวอร์จากในเว็บมาลงใหม่ อะไรใหม่แล้ว

ก็เหมือนเดิม

Comment

ซื้อกล้องต่อข้างนอกก็ได้ เนอะ

Comment

อ่านหัวข้อแล้วตกใจเลย ^^ ลองเคลมดูนะครับเรื่อง webcam ผมก็ไม่ค่อยถนัดเสียด้วยสิ

Comment

กล้องต่างกันมากเลยเนอะ กับเครื่องเก่า ถ่ายมาแล้วขาวหล่อมาก 555+

Comment

หล่อได้เพราะกล้องจริงๆครับ 555

ผมโทรไปปรึกษากับLenovo Thailand (เบอร์02) แล้วครับ
                      เค้าให้เอาไปลองเข้าศูนย์ที่ตึกชาญ2 เพราะคนน้อยกว่าที่พันทิพย์ประตูน้ำ ต่อคิวไม่น่าจะนานเหมือนที่พันทิพย์
                      ก็ให้ข้อมูลคำปรึกษาดีครับ พูดดีมากเลย แต่เห็นว่ายังไม่มีY560pตัวนี้สำรองที่นั่น มีก็แต่ตัวที่เป็นบลูเรย์เลย ผมเลยเว้นเวลาสัก3-4วันค่อยเข้าไปเคลมเผื่อได้เปลี่ยนเลยไม่ต้องรอของ (ถ้าได้เคลมน่ะนะ)
                      วันจันทร์ที่7นี้ผมจะเข้าไปเคลมดู ได้ความว่าไงจะมาบอกต่อ

อ้อ ใครเคยลองโทรไปที่ศูนย์แวลู ศูนLenovoที่พันทิพย์ชั้น4มั่ง ผมว่าคำพูดของเคา้ดูไม่ดีเท่าที่ศูนย์ใหญ่เนอะ
                      ไม่รู้เครียดเพราะคนมาใช้บริการเยอะจนเค้าเหนื่อยเกินไปรึเปล่า เวลาคุยฟังแล้วเหมือนจะปัดให้โทรไปหาเบอร์Hotline 1800 ของLenovoอย่างเดียวเลยอะ

ปล. Y450 ของผมคุณภาพกล้องถ่ายออกมาก็สวยเหมือนกับกล้องของY550เลยครับ แถมY410ของเพื่อนผมก็ได้กล้องที่เยี่ยมยอดเช่นกัน ผมว่าLenovoคงไม่ใจร้ายเอากล้องด้อยแบบนี้มาใส่หรอกมั้งเนอะ (ปลอบใจตัวเองก่อน)
                      Last edited by natifree; 8 Apr 2011, 20:28:09.

Comment

ได้ลองเคลมไม๊ครับ ผมลองsearchดูจากในเวปต่างๆไม่เคยมีใครพูดถึงเรื่องคุณภาพกล้องเลย มีcaseแต่ว่าพังจนใช้ไม่ได้แล้ว ถึงได้เอาไปเปลี่ยนน่ะ
                        ผมมานั่งคิดนะ กล้องตัวเล็ก1.3Mpixelเนี่ย คิดว่าไม่น่าแพงเนอะ เค้าน่าจะใส่มาดีๆ อย่างน้อยก็รู้แล้วว่าตัวเองเคยผลิตรุ่นก่อนมาก็ได้เสียงตอบรับดีเอารุ่นเดิมยี่ห้อเดิมมาใส่ก็ได้ แต่ก็อย่างว่าธรุกิจมันเดินได้ด้วยเงิน เค้าอาจจะลดต้นทุนเอาของsupplierที่ถูกๆของเค้าเองมาใส่ลงเครื่องเราก็ได้ เฮ้อเสียใจ

Comment

ผมก็ใช้อยู่ครับ กล้องผมมันก็ไม่ชัด

Comment

Originally posted by ztazmaniaz View Post
                            ผมก็ใช้อยู่ครับ กล้องผมมันก็ไม่ชัด
                            ของคุณคิดว่าจะลองไปเคลมดูไม๊ครับ ของผมพอดีติดงานเลยยังไม่ได้ไป แต่ถึงยังไงผมต้องไปเคลมแน่นอนได้ไม่ได้ไม่สนใจครับ อย่างน้อยก็ต้องรักษาสิทธิแล้วก็จะได้แสดงความคิดเห็นกับทางLenovoด้วย ผมอยากดูด้วยตาตัวเองว่าเครื่องอื่นกล้องมันห่วยเหมือนผมครับ

Comment

ผมใช้ Asus (U30) ทั้งกล้อง ทั้ง เสียง อย่างแย่เลยครับ ฮาๆ

เอาใจช่วยนะครับ แต่ว่าภาพไม่ขึ้นอะครับ อยากเห็นใบหน้าหล่อๆของเจ้าของกระทู้ : P

Comment

Working...
                              X