Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะอัพเกรดเครื่อง เพื่อเปลี่ยน RAM จาก DDR2 เป็น DDR3 จะคุ้มไหมคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะอัพเกรดเครื่อง เพื่อเปลี่ยน RAM จาก DDR2 เป็น DDR3 จะคุ้มไหมคะ

คือว่าตอนนี้เครื่องที่ใช้อยู่ เป็น AM2+ ค่ะ บอร์ดเป็น 790FX แรมเป็น DDR2 1066 5-6-18 ขนาด 2GB 4แถว มีเพื่อนมาชวนเปลี่ยนให้ไปเล่น บอร์ด AM3 ที่ใช้ DDR3 เลยอยากถามเปรียบเทียบความคุ้มค่า ถ้าต้องการเปลี่ยนบอร์ด เพื่อใช้ RAM DDR3

เจ้าคนเดิมก็แนะนำอีกว่า ใช้ DDR3 1333 7-7-20 ก็เร็วขึ้นเห็นๆ....แล้วมันจะเห็นๆจริงหรือเปล่าคะ...

ปล.CPUใช้ B55 ตัวเดิมไม่ OC ค่ะ

แนะนำด้วยนะคะ ว่าควรจะเปลี่ยนบอร์ด หรือเปลี่ยนเพื่อนดี ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง

Comment

เปลี่ยนทั้งเพื่อนและแฟนเลยครับ อ่อเข้าเรื่อง ไม่แตกต่างจนเห็นชัดหลอกครับ

Comment

ผมว่าไม่ค่อยเห็นทางกายภาพนะครับ

Comment

แรมDDR 2 8GB ของเก่ายังเล่นเกมได้ลื่นสบายครับ เปลี่ยนมาDDR 3 ยังไม่คุ้มค่าหรอกครับ ใช้8GB ของเก่าไปก่อน ถ้าของเก่า2GBเปลี่ยนถึงจะคุ้มครับ

Comment

AMD Phenom II - DDR2 vs. DDR3 Performance

Comment

8G แหน่ะใช้ไปก่อนดีกว่าครับบอร์ดก็ยังเทพอยู่เลย DDR2 bus 1066 ท่าทางจะเป็นแรมแพงด้วยนะเนี่ยถ้าจะอัพจริงๆแบบเห็นผลอัพพวกการ์ดจอหรือ cpu ยังดีกว่าเลยครับ

Comment

8GB DDR2 ยังใช้งานได้เหลือๆ

อยากแรงกว่าเดิม ออก x6 มา ก็ได้

เพราะยังไง MB ที่ทำงานใน DDR3 ก็ถูกลงเรื่อยๆ

Comment

มันอาจจะไม่รู้แตกต่างถึงขนาดรู้สึกได้หรอกครับ ขอแสดงความเห็นส่วนตัวถ้าเป็นผม

ผมจะเปลี่ยนบอร์ดกับแรมครับ เพราะแรมตอนนี้ DDR3 ราคาถูกมากๆ บอร์ด AMD ก็ราคาไม่แพง

ขาย DDR2 มาซื้อสบายๆแล้วถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินมากจนเกินไป ชุดนี้สำหรับผมเปลี่ยนดีกว่าครับ อิอิ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ สรุปว่าคงไม่เห็นผลเท่าไหร่ งั้นยังไม่เปลี่ยนจะดีกว่า เพราะถ้าเปลี่ยนคงต้องให้บอร์ดกับแรมเขาไปแล้วให้เงินอีก 3000 เพื่อที่จะได้ของใหม่ๆ กับ DDR3 ถ้าผลมันไม่คุ้มค่า ปฏิเสธไปดีกว่าเนอะ

DDR3 คงไม่มีวาสนา รอ DDR4 ดีกว่า อิอิ

Comment

แรม DDR2 8GB จะไปใช้ DDR3 คงต้องหาแรม CL ต่ำๆ บัสสูงๆ ใช้งานถึงจะเห็นผลต่าง แต่ DDR2 มือสอง ราคาตกมาก ถ้าไป DDR3 แล้วเสียเงิน แต่ได้ cl สูงเกินตัวไปหน่อยก็ไม่คุ้มครับ

Comment

ไม่เห็นผล....

Comment

Originally posted by mmilin View Post
                          ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ สรุปว่าคงไม่เห็นผลเท่าไหร่ งั้นยังไม่เปลี่ยนจะดีกว่า เพราะถ้าเปลี่ยนคงต้องให้บอร์ดกับแรมเขาไปแล้วให้เงินอีก 3000 เพื่อที่จะได้ของใหม่ๆ กับ DDR3 ถ้าผลมันไม่คุ้มค่า ปฏิเสธไปดีกว่าเนอะ

DDR3 คงไม่มีวาสนา รอ DDR4 ดีกว่า อิอิ
                          รอรถไถออกพร้อมแรม DDR 3 บัส 1866 สิครับ อิอิ

เดิมของเก่า(ไม่OC) มันแค่ 1333 เอ้้้้้ง้ง้ง้ง้ง้......

Comment

เปลี่ยน cpu ยังจะเห็นผลชัดกว่าครับ

Comment

Originally posted by truesanu View Post
                              มันอาจจะไม่รู้แตกต่างถึงขนาดรู้สึกได้หรอกครับ ขอแสดงความเห็นส่วนตัวถ้าเป็นผม

ผมจะเปลี่ยนบอร์ดกับแรมครับ เพราะแรมตอนนี้ DDR3 ราคาถูกมากๆ บอร์ด AMD ก็ราคาไม่แพง

ขาย DDR2 มาซื้อสบายๆแล้วถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินมากจนเกินไป ชุดนี้สำหรับผมเปลี่ยนดีกว่าครับ อิอิ

Comment

Working...
                              X