Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าด้วยเรื่อง Texture & Mod อื่นที่กำลังพัฒนาของ Crysis 2 (ห้ามละครชีวิตเด็ดขาด)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าด้วยเรื่อง Texture & Mod อื่นที่กำลังพัฒนาของ Crysis 2 (ห้ามละครชีวิตเด็ดขาด)

สืบเนื่องจากกระทู้นึงในห้องนี้แหละ พูดถึงเรื่องความรู้สึกในการเล่น Crysis 2 แล้วเป็นยังไง โดยมากจะพูดกันถึงเรื่องกราฟฟิก ในเมื่อผมยังมีเวลาพอ ก็จะขอพูดถึงเรื่อง Mod นิดนึงนะครับ ใครที่คิดว่า ไม่สนใจเกมส์ Crysis 2 และคิดว่าจะเข้ามาน้ำเน่า เชิญออกไปได้เลยครับ ไม่ต้องสนใจกระทู้นี้ (กระทู้นี้มีไว้เสพความสวยงาม และไม่นิยมดราม่า)

และขอออกตัวก่อนว่า " ผมไม่ใช่คนเก่ง ผมไม่ใช่เทพ แต่ผมชอบศึกษา และที่ผมศึกษาก็ไม่ใช่ที่สุดของที่สุด"

Mod / Moding [Modification] ความหมายทางเกมส์ คือ การดัดแปลง แก้ไข เพิ่มเติม พูดเข้าใจง่ายๆ ก็ปรับแต่งตัวเกมส์นั่นแหละครับ เราจะเรียกติดปากกันว่า "โม" / "โมดิฟาย" ใช้ได้กับทุกๆอย่างที่มนุษย์สร้างขึ้นเลยครับ ประเด็นของผมก็คือ เกมส์ Crysis 2 ก็มีการ Mod เช่นกัน ขี้เกียจพูดมาก

Crysis 2 First High-Resolution Textures Pack

เป็น MOD ที่เพิ่มรายละเอียด ความคมชัดของ Texture ของกราฟฟิกในเกมส์ให้ดูดีขึ้น ดูเอาเองเลยครับ

ภาพด้านบนคือ ก่อนและภาพล่างคือหลังลง Mod High-Resolution Textures นะครับ

และแบบรวมๆครับ

เท่าที่อ่านและแปลข้อมูลด้วยตัวเอง มันเป็น Texture จากคนทำ MOD ของภาค warhead มาปรับแต่งเล็กน้อยให้เหมาะสมกับภาค 2 นะครับ ลองดูด้วยตาตัวเองจะเข้าใจว่า มันสามารถทำให้ระเอียดได้จากผู้พัฒนา Mod ทั้งหลาย และ mod ตัวนี้ยังเป็นแค่ v.1 เท่านั้นนะครับ ยังมีการพัฒนาต่อไปอีกเรื่อยๆ ซึ่งตัวผมเองก็กำลังทดลองใช้งานอยู่ บอกได้คำเดียวว่า สวยขึ้นครับ แต่แลกกับเฟรมเรตลดลงนิดนึง!!

Crysis 2 Natural Ilumination v1.1

เป็น MOD ที่เพิ่งออกมาใหม่และมีคนให้ความสนใจมากอยู่ตอนนี้ครับ เป็น Mod เพิ่มแสงและเงา ให้ดูเป็นธรรมชาติมากขึ้น ถ้ายังจำกันได้ใน Crysis ภาคแรก มันก็คือ Crysis 2 Natural Mod นั่นเอง คล้ายๆกันครับ ชมภาพกันดีกว่า

ซ้ายก่อนและขวาคือหลังลง Natural Ilumination v1.1 นะครับ

และเพิ่มเติมในส่วนของ VDO ครับ แนะนำให้ดูที่ 720p นะครับ จะเห็นผลชัดเจนที่สุด!!

BORKED

จะเห็นได้ว่า มีความแตกต่างกันชัดเจน ในเรื่องของแสง และรายละเอียดต่างๆนั้นผมยังไม่สามารถหาข้อมูลได้เต็มๆ เพราะทางเจ้าของ MOD เค้าประกาศว่า วันเสาร์นี้จะสามารถเปิดให้ทดลอง Mod ตัวนี้ครับ ถ้ายังไงผมจะมาอัพเดทให้อีกทีครับ

Mod config เป็น Mod ประเภท ปรับแต่งในส่วนของ มีเกี่ยวเนื่องโดยตรงต่อเฟรมเรต และตอนนี้สามารถเปิดฟิสิคให้เกมส์ได้ด้วย

BetA Config v.8 ผมอธิบายได้ไม่ระเอียดมากนักนะครับ เท่าที่ทดลอง อย่างแรก คือ มันเป็น Config ที่เพิ่ม เฟรมเรตให้เราเวลาเล่น อย่างที่สอง แสง เงา รวมถึงคอนทราส ถูกเพิ่มขึ้นหรือลดลง (แล้วแต่ผู้เขียน Mod) รวมถึงเปิดระบบ Physics การระเบิดในเกมส์ให้รุนแรงมากขึ้นด้วยครับ ชมภาพกันนิดนดีกว่าครับ

ตามภาพนะครับไม่ต้องบรรยายมากมายเลยครับ

มาถึงตรงนี้จะขอพูดถึงความพิเศษของพวก MOD และ Mod config นิดนึง ความพิเศษของพวกมันคือ มันสามารถเอามาผสมรวมกันได้ ขึ้นอยู่กับความแรงของเครื่องเราเป็นหลักครับ ว่า จะไหวพอจะรับพวกมันได้มั้ย เพราะถ้ารวมๆกันแล้ว ความสวยแลกกับเฟรมเรตที่หายไปอย่างน่าตกใจ ทีนี้มาดูภาพกันนะครับ

ภาพพวกนี้เป็นการรวมกันระหว่าง High-Resolution Textures กับ BetA Config v.8 ครับ

และเมื่อเปรียบเทียบกับ Original แล้ว จะค่อนข้างเห็นความแตกต่างได้อย่างชัดเจนเลยทีเดียว ตามภาพของล่างนี้เลยครับ

Original Extreme Settings Crysis 2

Crysis 2 , BetA CFG v.8 + HighRes pack

ยังไม่รวมกับ MOD Natural Ilumination v1.1 นะครับ ก็ลองจินตนาการกันก่อนแล้วกันว่า จะสวยงามมากขนาดไหน

จริงๆแล้ว MOD และ Config ทั้งหลาย ยังมีมากกว่านี้เยอะนะครับ แต่ด้วยเวลาที่ผมมีน้อย จึงให้ข้อมูลได้เพียงเท่านี้ก่อน หากมีอะไรเพิ่มเติมจะเข้ามา อัพเดทให้ตลอด(ยกเว้นกระทู้ตก ไม่ชอบดันครับ) 3 ตัวนี้คือ ตัวดังๆที่มีคนนิยมและให้ความสนใจกันเท่านั้นครับ

ที่ลงทุนเอาข้อมูลที่ศึกษา และยอมนั่งเขียนนานๆ เพราะผมไม่เข้าใจ Mem บางท่าน พูดถึงกราฟฟิคของ Crysis 2 ทั้งๆที่ Crysis ภาคแรกๆ ผมก็เห็นว่ามันก็คล้ายๆกับภาคนี้ เพียงแต่ว่า อาจจะถูกลดคุณภาพบางอย่างไป แต่เพิ่มอะไรใหม่ๆเข้ามาเยอะไปหมด แต่ดันมองข้ามตรงนั้นไปซะได้ และอยาให้เข้าใจว่า ผู้พัฒนาเกมส์สามารถจะเพิ่มรายละเอียดลงไปได้อีก ตามที่ Engine ของเกมส์นั้นจะทำได้สูงสุด แต่สเป๊คคอมบ้านๆอย่างเราๆ จะไปสู้กับสเป็คที่ใช้พัฒนาเกมส์ได้ยังไงครับ ภาพในเกมส์ Crysis 2 มันน่าจะออกดีกว่านี้หลายเท่านัก แต่ด้วยจากการบอกไว้แต่เริ่มๆพัฒนา Cry engine 3 ว่า สวยแต่ไม่กินสเป๊ค มันเลยต้องออกมารูปนี้ เราจึงจำเป็นต้องอาศัยความช่วยเหลือจากเหล่า MOD ทั้งหลายด้วยครับ

กราฟฟิคที่ควรจะเป็นจริงของ Crysis 2 นั้น น่าจะประมาณนี้หรือมากกว่านี้ครับ คำถามคือเครื่องบ้านๆเราไหวหรอ?? ซึ่งเราก็น่าจะเข้าใจตรงนี้ด้วยนะครับ

BORKED

แล้วจะมาเพิ่มเติมข้อมูลครับ ขอตัวไปทำงานก่อน

ต้องขออภัยอย่างแรงครับ พอดีติดงานทำบุญบ้านวันนี้ ต้องวิ่งซื้อของหลายวันเลย ช่วงเช้านี้ยังพอมีเวลาเลยขอมานั่ง Update ลิ้งค์สำหรับดาวโหลดไปทดลองกันนะครับ

High-Resolution Textures Pack

ลิ้งค์สำหรับดาวโหลดไปทดลองครับ : http://www.bit-80.com/jx6xx1b3dn86

วิธีการลงนะครับ

1. เมื่อโหลดมาเรียบร้อยแล้วจะได้ไฟล์ zip ขนาดประมาณ 400 กว่าเมกนะครับ ให้เราทำการระเบิดไฟล์เลยครับ

2. จะได้ไฟล์ Crysis2HiRes.exe ให้เราทำการ Setup และหาที่ลง แนะนำให้เราสร้างโฟลเดอร์ใหม่ไว้ที่เดสทอปก่อนครับ จะได้โฟลเดอร์ชือว่า gamecrysis2

3. ให้โฟลเดอร์ที่ได้ไปวางที่ D:\Program Files (x86)\Electronic Arts\Crytek\Crysis 2 ครับ (ผมแผ่นแท้นะครับ คนไหนเปลี่ยนแปลงยังไงก็ลงไปตามที่วางเลยนะครับ) วางทับไปเลยนะครับ!!

4. Let's Play Have Fun!!!!! + เฟรมเรตตกด้วนะครับ 555+

ไฟล์ ReplaceTextures.bat ใช้สำหรับ backup Texture เดิมของ Crysis 2 โดยการเปลี่ยนชื่อไฟล์ 'Textures.pak' และใช้ Texture ของ Warhead แทน

ไฟล์ RestoreTextures.bat ใช้เพื่อกลับไปใช้ Texture เดิมที่ Backup ไว้ ใช้ตัวนี้นะครับ ถ้าหากไม่พอใจกับ MOD ให้กดไปทีนึงแล้วจะกลับมาเป็น Texture เดิมทันที
    แนะนำนิดนะครับ : อยากให้ทดลองสังเกตก่อนและหลังลง Texture ตัวนี้ ว่าต่างกันยังไง ใครลงแล้วก็รบกวน SS ยืนยันนิดนึงนะครับ

สำหรับ MOD ตัวอื่นๆ จะเอามาลงให้ในโอกาสต่อไปครับ ขอตัวไปจัดการทำบุญบ้านก่อนนะครับ ขอบคุณที่สนใจนะครับ จะเอามาฝากอีกแน่อนครับ!! ติดปัญหาโพสถามไว้ได้เลยนะครับ จะเข้ามาตอบถ้าพอมีเวลา

อ้างอิงค์

ขอบคุณภาพจาก : http://forums.guru3d.com
    http://www.google.co.th

ข้อมูลบางส่วน : http://www.crymod.com
    Last edited by hidden6069; 10 Apr 2011, 08:51:37. Reason: ว่าด้วยเรื่อง Texture & Mod Crysis 2 Update Link DL MOD(ห้ามละครชีวิตเด็ดขาด)

ว่าแล้วต้องมีมอด Natural ผมล่ะติดใจจากภาคแรก

Comment

มีให้โหลดไหมนิ จะลอง...

Comment

สวยดีครับ อยากได้ Mod จังไม่รอDX11 ล่ะสวยดี

ป.ล. ไอ้โปรแกรมที่ อยู่ข้างๆ ในภาพมันคือโปรมแกรมอะไรอ่ะ ไม่น่าใช้ Fraps บอกเยอะดี

Comment

กระทุ้น่าติดตามอีกแล้ว

Comment

กินสเป็คกว่าเดิมไหมครับ

Comment

พอดีเลย ไว้รอเล่นพร้อมmod sub thai

Comment

Natural MOD ผมติดใจมาจากภาคแรกเหมืออนกัน

Comment

Natural Ilumination เล่นไปสักระยะปวดตาแน่ๆ

Comment

ภาพโคตรสวยเลย... แต่สงสัยการ์ดจอผมคงไม่ไหว และผมคงคิดหนักครับถ้าจะ Mod ภาพแบบนี้เพราะกำลังติดมัลติเกมนี้อยู่สำหรับ Hardcore FPS ทุกเฟรมเรทมันหมายถึงชีวิตเลยนะ

ปล.แต่ยังไงก็ชอบคุณ จขกท. นะครับ ที่หาอะไรดีๆ มาฟาก

Comment

ว่าแต่ ช่วยบอกลิงค์ดาวโหลด natural illu 1.1 กับ mod config v8

2 ตัวนี้ ให้หน่อยครับ ผมหาโหลดจาก crymod ไม่ได้เลย อาจเป็นเพราะผมหาไม่เจอเองก็ได้

หรือหลังไมค์ ก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

ผมจะได้ย้ายเล่น mod กับ crysis ภาคแรก มา เล่น mod ภาค 2 บ้าง

Comment

มีอะไรคืบหน้ามั่งยังนิ งุงิ งุงิ

Comment

ขอลิงค์โหลด กับ วิธีติดตั้งด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ลิ้งค์ดาวโหลด MOD Texture อัพเดท ให้แล้วนะครับด้านบนเลย ทดลองแล้วรบกวนเซฟ SS+ มาให้ชมด้วยนะครับ!!

Comment

มี mod ภาคแรกกับ warhead รึเปล่าครับ เห็นภาพ mod natural แล้วอยากย้อนกลับไปเล่น

Comment

Working...
                              X