overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member

Default วางระบบไวเลสในหอพัก

มีคนบอกว่าการทำโหลดบาล๊านซ์(เน็ตสองสาย)ดีกว่าสายเดียว จำเป็นมั๊ยคับ อยากทราบหลักการทำงานคร่าวๆคับ

OverclockZone Member -:R:-'s Avatar

โหลดบาลานซ์
    ข้อดี
    -ทำให้เล่น NET ได้ต่อเนื่อง เล่นเกมออนไลน์ไม่มีสะดุดเนื่องจากหลุด 1 สาย อีกสาย ก็ ยังเล่นได้

ข้อเสีย
    -ราคาแพง ต้องจ่าย ถึง 2 สาย
    ---------------
    ถ้าเน็ทหอพัก ถ้าไม่ซีเรียส แนะนำ Cat onnet 12/2m fiber optic มาถึงบ้าน นิ่งมาก ๆ ไม่มีก๊อกแก็กเหมือนเจ้าอื่น ๆ เส้นเดียวเพียงพอ เวลามีปัญหา ช่างจะมาเร็วมาก(ก็ไม่ทราบแต่ละพื้นที่จะบริการดีเหมือนกันหมดหรือเปล่านะครับ) เราก็แค่ ชดเชยให้กับ ลูกค้าได้...ราคาก็ 1500 บาทแต่ โครตดี..

หรือถ้าต้นทุนต่ำก็ใช้เน็ทสายเดือนละ 599+599 2สาย 6Mbps ก็แค่ 1198 และอุปกรณ์ โหลดบาลานซ์อีก....

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

มันขึ้นอยู่กับนโยบายและปริมาณการใช้อินเตอร์เน็ตของหอพักเราครับ

- ถ้าหอพักของเรามีลูกบ้านที่ต้องการใช้เน็ตจำนวนมาก เช่น 30ห้อง 40ห้องขึ้นไป หอพักของเราย่อมต้องการแบนวิสอินเตอร์เน็ต(traffic)จำนวณมาก ซึ่งเน็ตADSL/เคเบิลสายเดียวอาจไม่เพียงพอ

- แต่ถ้าหอพักของเรามีนโยบายทำนองว่า ห้ามเล่นเกม ห้ามโหลดบิต ห้ามดูTvหนังonline... ถ้าเราห้ามพวกนี้ได้ปริมาณอินเตอร์ก็จะน้อยลงเป็นอย่างมาก (ซึ่งเรื่องนี้ก็ต้องไปเน้นจัดการด้วยHardwareกันไป)

คราวนี้คุณคิดว่าเน็ตของหอพักคุณมีคนใช้กี่คน, มีปริมาณมากมายแค่ไหน, คิดว่าจะต้องใช้เน็ตความเร็วเท่าไหร เพื่อเตรียมสำรองให้ให้บริการล่ะครับ...?

โดยปกติผมจะแนะนำให้เน็ตหอพักให้ทำ SpeedLimit ให้กับลูกบ้าน ก็คือการจำกัดความเร็วอินเตอร์ที่แต้ล่ะห้อง(ที่แต่ล่ะAccountจะใช้ได้) เช่น กำหนดไปเลย 256(up)/64(down)kbps รายห้อง ซึ่งก็จะเพียงพอให้ลูกบ้านใช้เล่นเน็ตเพื่อการดูเว็บไซต์ทั่วไป... หรือถ้าจะเน้นให้คุณภาพบริการดีหน่อยก็กำหนดสะ 512/64kbps อย่างนี้ก็จะเล่นเน็ตกันได้Happyขึ้น... แต่ถ้าหอพักไหนจะจัดแจกห้องล่ะ1Mbpsขึ้นไปเลย อันนี้ก็ต้องไปพิจารณาว่าจะสำรองแบนวิสกันเองไหวไม๊

กรณีง่ายๆ เช่น ถ้าห้อพักคุณมี ลูกบ้านที่ใช้เน็ต 20 ห้อง เราก็จะได้โมเดลแบบนี้..
    จำนวณห้อง : 20 ห้อง
    ความเร็วแบนวิสแต่ล่ะห้อง(up/down) : 512kbps/64kbps
    # รวมความเร็วแบนวิสในหอพัก(ขาขึ้น) = 512x20 = 10Mbps
    # รวมความเร็วแบนวิสในหอพัก(ขาลง) = 64x20 = 1.28Mbps
    *ฉะนั้นความเร็วอินเตอร์เน็ต ที่คุณควรเตรียมใว้สำหรับหอพักคุณ คือ ต้องเกิน 10Mbps/1.28Mbps ซึ่งก็คือควรสมัครแพคเกจADSLสัก 10/1(เน็ต10เมก) ขึ้นไปนั้นเอง

แต่ถ้าหอพักคุณมีจำนวณผู้ใช้มากกว่านี้ หรือต้องการบริการอินเตอร์เน็ตด้วยความเร็วมากกว่านี้ คุณก็ลองปรับเปลี่ยนตัวเลขในสมการแล้วคำณวนดูเองนะครับ...

เวลาที่เราพูดถึงความเร็วอินเตอร์เน็ตนั้น เรามักพูดกันเฉพาะด้วยความเร็วเน็ตขาลง(Downstream) แต่ปัญหาใหญ่ที่เน็ตหอพัก(พวกสำนักงาน/ร้านเน็ตก็ด้วย)จะต้องเจอ มักไม่ใช่ความเร็วขาลง(Downstream)ไม่เพียงพอหรอกครับ ที่จริงแล้วปัญหาใหญ่ของเน็ตหอพัก/สำนักงาน/ร้านเน็ต คือปัญหาความเร็วอินเตอร์เน็ตขาขึ้น(Upstream)ไม่เพียงพอเสียมากกว่าครับ เพราะถ้าเน็ตขาขึ้นถูกใช้เต็มท่อ มันก็จะโหลดขาลงไม่ได้อยู่ดี(ติดคอขวดที่ขาขึ้น) การติดต่อรับส่งข้อมูลมันต้องใช้ทั้งขาขึ้นและลงพร้อมๆกันครับ(เพียงแต่สัดส่วนใหญ่ๆจะเป็นของขาลง)

และด้วยเน็ต ADSL ที่มีใช้งานการแพร่หลายทุกซอกซอยนั้น มันก็มีแพจเกจ แค่เพียง 8/1, 9/1, 10/1, 12/1, 16/1 ซึ่งมันก็มีขาขึ้นแต่1Mbpsกันทั้งนั้น แล้วยังต้องพิจารณาเรื่องระยะจากโหนดมาถึงจุดติดตั้งอีก บางหอพักอาจโชคร้ายไม่ได้เน็ตความเร็วอัพ1เมกด้วยซ่ำ... เราจึงนิยมแก้ปัญหาโดยการใช้เทคนิคLoadbalanceนั้นเอง

เช่น ถ้าเรา สมัตรบริการเน็ตเพจ 10/1Mbps ราคา990บาท(ล่ะมั๊ง) ถ้าเราสมัครสองสาย เพื่อมาทำโหลดบาลานซ์ เราก็จะได้ความเร็ว 20/2Mbps ที่ราคาประมาณ 1900 บาท...
    เราก็จะจัดบริการ ความเร็วลูกบ้านห้องล่ะ 512/64kbps ได้ 30 ห้องอย่างสบายๆ (จริงๆจะยัดไปเป็น40ห้องก็ยังไหว)...

ที่นี้..ในบางกรณี เช่น หอพักคุณอยู่ในพื้นที่ให้บริการ DOCSIS หรือ เคเบิลพวก TrueSuperUltra อะไรนั้นล่ะ... คุณก็มีสิทธิ์ที่จะได้รับแพจเกจบริการ ที่มีความเร็วสูงกว่าหรือราคาถูกกว่า ซึ่งถ้าคุณสามารถเลือกเพจเกจที่มีความเร็วทั้งขาขึ้นและลง ได้เพียงพอความต้องการของหอพักคุณ แบบนี้คุณก็ไม่ต้องใช้เน็ต2เส้น(ไม่ต้องทำLoadbanceให้ยุงยาก)ครับ

สรุป...
    - พิจารณาซิว่า หอพักเราใช้งานกันกี่คน(ห้อง), คาดการซิว่าจะต้องใช้แบนวิสรวมของทั้งหอพักเท่าไหร
    - จากนั้น..มองหาซิว่า ที่ถนนหน้าหอพักคุณมีเน็ต ของอะไรเดินมาถึงหน้าหอพักบ่าง
    - ซึ่งถ้าหาแพจเกจที่มีความเร็วได้ไม่เพียงพอ... การจัดLoadBalanceก็เป็นทางแก้ปัญหาที่ดีวิธีนึ่ง
    - ส่วนเรื่องวิธีการ, อุปกรณ์, ราคา... ผมขอให้ลองขุดดูกระทู้เก่าในบอร์ดนี้ก่อนครับ อิๆ... (ถ้าคุณตั้งใจขุดลึกๆ คุณจะเจอทุกคำตอบเลยครับ)
    Last edited by Dokmai; 7 Apr 2011 at 22:13:26.

ตามเฮีย dokmai เค้าล่ะครับ

นอกจาก เรื่อง bandwidth แล้ว ยังต้องมี การ ควบคุมจำกัดความเร็วแต่ละ user ด้วย ทั้งยังต้องเก็ย log ตาม พรบ อีกต่างหาก

ซึ่งค่อนข้างจำเป็นในสมัยนี้ แนะนำเป็น server ไปเลยครับ net มีเยอะดีกว่ามีน้อย แต่ก็ต้องดู ตามความเหมาะสม ด้วย

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

หลักคร่าวๆ อุปกรณ์ Load Balance จะคอยเช็คให้ว่าเนตสายใดล่ม ถ้ามีสายไหนล่มจะจัดเส้นทางไปอีกสายทันที
    ลูกเล่นของ Load Balance บางตัวช่วยให้ท่านแยกเนต/เกมให้วิ่งคนละสายได้ ต่อให้มีคนเปิดเว็บเกมก็ยังไม่ lag

ถามว่าจำเป็นไหม ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานครับ
    ถ้าสมมุติของคุณเป็นร้านเกม มีเด็กๆและผู้ใหญ่นั่งเล่นเกมกันเต็ม เรียกว่า 99% เล่นเกมออนไลน์
    ทันใดนั้นเน็ตหลุด !!! เสียงสรรเสริญดังกระหึ่มจากทั่วสารทิศ สัตว์ออกมาเพ่นพ่านกันให้ยั้วเยี้ย ^^"
    ถ้าเกิดบ่อยๆคงไม่ดีแน่ Load Balance จะจำเป็นขึ้นมาทันที
    ปกติเกมออนไลน์จะมีดีเลย์นิดนึง ไม่ใช่ว่าเนตหลุดแล้วจะหลุดจาก server ทันที
    ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการให้บริการของ ISP ในพื้นที่ของท่านด้วย
    ถ้าเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นน้อยกว่าเดือนละครั้ง ผมว่าจะมีรึไม่มีก็ได้
    แต่ถ้าเกิดบ่อยเหมือนไฟตก ก็คิดซะว่าซื้อ UPS ให้เนตครับ

สำหรับคนเล่นเนตแบบ http,https,ftp,bit เนตหลุดไปซัก 10-20 วิคงไม่รู้สึกอะไรเท่าไหร่ ก็นึกว่ามันแค่ดีเลย์
    มี Load Balance ก็ดีไม่มีก็ได้

การตัดสินใจว่าควรใช้หรือไม่ต้องใช้ขึ้นอยู่กับว่าหอท่านเป็นหอแบบไหน
    หอนักเรียนนักศึกษาหรือเน้นลูกค้ากลุ่มวัยทำงาน(ผู้ใหญ่พูดรู้เรื่องมากกว่าเด็กและปัญหาจุกจิกน้อยกว่า จริงๆนะ)
    เนตฟรีรึว่าขายบัตร(จ่ายแล้วไม่ได้เล่นมันเสียความรู้สึกนะ)
    งบประมาณแค่ไหน บางที่ผมเห็นเอา Loadbalance มารวมเนตน้อยๆเช่น TOT 4M(พร้อมโปรโทรฟรี)+3BB 6M
    เจ้าของอยากประหยัดงบ แต่ช่วง prime time เนตทั้งสองสายเล่นแทบไม่ได้เหมือนกัน Load Balance แทบไม่มีประโยชน์
    การใช้ให้คุ้มค่าควรมีสายนึงที่ชัวร์ซึ่งสปีดมักจะน้อยและแพง -*-
    อีกสายเราอาจจะเน้นแรง+ถูกได้ พวกนี้คุณภาพมักจะไม่แน่นอน แปรผันตามจำนวนคนเล่น ช่วงเวลา บลาๆๆ...สารพัดเหตุผลที่ call center บอกเรา
    เอามารวมกันเพื่อเพิ่มคุณภาพของบริการได้ แม้ช่วง prime time ก็ยังมีเส้นนึงให้ออกเนตได้
    ถ้าไม่คิดซื้อ Load Balance ไปเล่นพวก CAT ซึ่งแพงกว่าชาวบ้าน แต่คนใช้ก็น้อยกว่า ช่วยได้เหมือนกัน
    คิดแล้วจ่ายรายเดือนพอๆกันครับ

2 เส้นรึว่าเส้นเดียวดีกว่า
    สำหรับบิท/เกมไม่ต่างกันกัน
    สำหรับโหลด Host ตรง ถ้า 6+8 กับ 12 เส้นเดียว 12 ดีกว่าครับ
    ยิ่งมีพวก premium ทั้งหลาย เส้นเดียวแรงๆนี่โหลดกันหนุกหนาน ^^
    ถ้า 8+12 กับ 20 เลือก 8+12 น่าจะดีกว่า
    สรุปว่ามีก็ดี แต่ทำแบบประหยัดเกินไป มันก็ไม่ช่วยอะไร ลงทุนเสียเปล่า

ขอบคุณทุกท่านมากเลย ไ้ด้ความรู้เพิ่มมาเยอะเลยคับ
    งั้นผมขอเพิ่มคำถามเรื่อง แอคเซสพอยท์หน่อยคับ คือตอนนี้ยังสามารถใช้ wirlessชนิดg ได้อยู่ป่าวคับ หรือควรลงทุนเป็น n ไปเลย

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

Quote Originally Posted by sann2521 View Post
    ขอบคุณทุกท่านมากเลย ไ้ด้ความรู้เพิ่มมาเยอะเลยคับ
    งั้นผมขอเพิ่มคำถามเรื่อง แอคเซสพอยท์หน่อยคับ คือตอนนี้ยังสามารถใช้ wirlessชนิดg ได้อยู่ป่าวคับ หรือควรลงทุนเป็น n ไปเลย
    มีกี่ชั้น, ลูกบ้านกี่ห้อง, และงบประมาณ... ??

ถ้าโดยทั่วไป เราก็จะใช้ WRT54GL ลงDDWRTหรือTomato ทำเป็น AP กันครับ... ซึ่งมันมีราคาตัวละ1800บาท และเป็นG
    ส่วนถ้าจะจัด N (เพื่อหวังทะลุทะลวง) อันนี้ต้องพิจารณาด้วยว่า ลูกบ้านเราเขามีการ์ดWifiที่เป็น N ด้วยหรือเปล่า... ซึ่งในขณะที่ทุกวันนี้ G เป็นมาตรฐานทั่วไปของการืดwifiไปแล้ว (ซึ่งถ้าคุณจะจัด G มันก็ไม่ได้ผิดพลาดอะไรหรอกครับ)

ผมก็นึกๆอย่างนะ ว่าน่าจะลองเอา Asus RT-N12 เอาไปแขวงข้างผนังแทน WRT54GL เนอะๆ... (แต่เรื่องความ"อึด"นั้น RT-N12 ผมยังไม่เคยได้พิสูทน์)

ขอบคุณคับ(ซึ้งๆๆ) ถ้าไม่ลำบากเกินไปรบกวนวางระบบคร่าวๆให้ผมได้ป่าวคับ
    คือหอมีหกชั้น ชั้นละ10ห้อง(ห้องไม่ใหญ่) การวางห้องเป็นตัวU 5+5หันหน้าชนกัน แต่ตอนนี้คาดว่าจะมีลูกค้าประมาณ20ห้อง อนาคตก็น่าจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
    อีกเรื่องทีผมกังวลคือการเซ็ตค่าแอกเซสพอย์ chanel (คือตรงนี้ไม่มีความรู้เลยคับ)หาอ่านได้ที่ไหนคับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้านะัคับ

วาดรูปจะดีกว่านะครับ
    เอา paint วาดง่ายๆ มุมมองจากด้านบนเป็นยังไง ด้านข้างเป็นยังไง

ข้อมูลอื่นๆ เช่น รอบอาคารมีพื้นที่ว่างแค่ไหน ห้องน้ำอยู่ติดทางเดิน/ติดระเบียง(บางทีก็มีผลกับตำแหน่งของคนเล่นครับ)
    อาคารที่กำแพงเยอะกว่าปกติ ใช้ AP ยิงจากด้านนอกมีโอกาสมากกว่าติดตั้ง AP ด้านในครับ

Bookmarks

Bookmarks