Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกม หรือใช้คอมหนักๆ คอมจะดับครับ จะสอบถามว่า???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกม หรือใช้คอมหนักๆ คอมจะดับครับ จะสอบถามว่า???

เวลาเล่นเกม หรือใช้ CPU หนักๆ ซักพักคอมจะดับ

แต่ถ้าเล่นเน็ตทั่วไป ดูหนัง ฟังเพลง โหลดBit ทั้งวันก็ไม่มีปัญหาครับ

อาการนี้เป็นมาตั้งแต่เริ่มซื้อ แก้ไม่หายซะทีครับ

ฟอแมตคอมเป็น XP ,7 ก็ไม่หาย แสกนไวรัสก็ไม่มี

ผมสงสัยว่า PSU จ่ายไฟไม่พอหรือป่าวครับ

CPU Q8200 @ 2.33GHz
    RAM 2 GB X2
    VGA GF G210 512mb
    MB Acer EG43M
    H/D 750 GB , 1 TB
    DVD/RW 1
    PSU 450W

Spec คอมผมนี้ PSU เท่าไรถึงจะกำลังดีหรอครับ

รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ ^^

ซื้อมือ1ครับ ผมเปิดดูละครับ
    PSU ของ FSP Group Inc , 80 Plus Bronze
    Maxwat450 Peakwatt500 ยี่้ห้อนี้ดีปะครับ
    Last edited by deeppit; 8 Apr 2011, 07:47:21.

PSU 450W วัตต์เต็มไหมครับ ถ้าไม่เต็มยี่ห้อโนเนม ก็ตัวนี้ละครับจ่ายไฟไม่พอ

Comment

ซื้อมือ1 หรือมือ2

Comment

ลองเช็คความร้อนดูรึยังครับ ไม่น่าเกี่ยวกับ PSU จ่ายไฟไม่พอ เพราะสเปคนี้กินไฟไม่มากขนาดฟูลโฟลดแล้วดับ

Comment

ดับกลางอากาศ
          ดูไฟ กับความร้อน ก่อนเลย

Comment

ร้อนปะครับแบบนี้ ขอบคุณนะครับผม

Comment

ไม่ร้อนหรอกแบบนี้เรียกเดือด ส่วนสาเหตุไม่อยากฟันธงเท่าไหรแต่ในหัวตอนนี้คิดได้อย่างเดียว เผื่อมีทางเยียวยารอคนอื่นต่อแล้วกัน

Comment

GPU 64 องศานี่ขณะเล่นหรือตอน Idle ครับ
                ถ้าขณะเล่นก็ไม่สูงมากแต่ถ้า Idle ถือว่าสูงครับ

อีกตัวไฟ 3.3 V ต่ำผิดปรกติ ลองเช็คใน Bios
                อีกที่ครับถ้ายังต่ำอยู่ PSU อาจจะเสื่อมแล้วครับ

Comment

ลองดูในไบออสครับว่าไฟ 3.3v 5v 12v จ่ายได้เท่าไหร่

ถ้าต่ำกว่าปกติแบบเว่อๆนี่ผมว่าpowerไปละ

FSP Group นี่วัตต์เต็มนะ เกรดเทพด้วย แต่ของมันก็พังกันได้

Comment

GPU 64องศานี้ เปิดเล่นคอมตั้งแต่ 12.00น. ถึง 22.00น. ครับ

เล่นเน็ตทั่วไปทั้งวัน ก้ไม่มีปัญหาครับ แต่พอเล่นเกม Xshot ไปครึ่งช.ม.ก็ดับไป

ส่วน bios ยังไม่ได้เช็คความร้อนนะครับ พอดีอยู่ที่ทำงาน

เดี๋ยวกลับบ้านไปแล้วจะเช็คดูอีกทีครับ ขอบคุณนะครับผม
                    Last edited by deeppit; 8 Apr 2011, 07:48:50.

Comment

Originally posted by deeppit View Post
                      GPU 64องศานี้ เปิดเล่นคอมตั้งแต่ 12.00น. ถึง 22.00น. ครับ

เล่นเน็ตทั่วไปทั้งวัน ก้ไม่มีปัญหาครับ แต่พอเล่นเกม Xshot ไปครึ่งช.ม.ก็ดับไป

ส่วน bios ยังไม่ได้เช็คความร้อนนะครับ พอดีอยู่ที่ทำงาน

เดี๋ยวกลับบ้านไปแล้วจะเช็คดูอีกทีครับ ขอบคุณนะครับผม
                      ถ้าใช้คอมพ์ปรกติ 64 องศา พัดลม 100% ถือว่าสูงครับ เพราะถ้าเล่นเกมส์ อุณหภูมิ GPU
                      จะขึ้นสูงขึ้นไปอีกเยอะจน CPU ตัดไป ลองเช็คอุณหภูมิขณะเล่นเกมส์ดูอีกทีนะครับ
                      และลองเช็คไฟใน Bios ด้วย ถ้าต่ำจริง PSU คงจะเสื่อมแล้ว

Comment

ลองเช็คความร้อนดูก่อนครับ ถอดซิงค์ cpu มาทาซิลิโคนใหม่ก็ดี

Comment

อุณภูมิใกล้เคียงกันเลยครับ Q8200 เหมือนกัน

ส่วนตัวผมว่าตัวนี้มันร้อนพอควรผมเองยังดับร้อนด้วย TX3 ก็พอถูไถไปได้
                          ดูจากภาพตัว PSU น่าจะเน่าแล้วหละครับ

Comment

ไฟท่าน ตกมากเลยครับ ผมว่า PSU ไปแล้ว

Comment

Originally posted by deeppit View Post

ร้อนปะครับแบบนี้ ขอบคุณนะครับผม

ร้อนน

Comment

Working...
                              X