Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องแรม ทำไมเครื่องมันมองเห็นแรมไม่ถึงครึ่งนึงเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องแรม ทำไมเครื่องมันมองเห็นแรมไม่ถึงครึ่งนึงเลย

คอมพ์ผมเป็นคอมพ์เก่านะครับ คือแรมเดิมแค่ 512mb เลยไปซื้อแรมใหม่1Gมาใส่โดยใส่แค่ตัวเดียว ไม่ได้ใส่ 512ด้วย
    แต่ทำไมเครื่องคอมพ์และโปรแกรมต่างๆมันเห็นแรมแค่400mbกว่าๆเอง แต่ CPU-Z ก็เห็นว่าใ่ส่1Gอยู่

ผมเลยอยากรู้ว่า
    1.ทำไมเครื่องมันมองเห็นความจำแรมแค่นั้น ?
    2.จะต้องแก้ไขอย่้างไร ?
    3.ช่วยดูให้ด้วยว่าแรมกับบอร์ดมันเข้่ากันได้รึเปล่าครับ ?

ข้อมูลเครื่องผม จากการพิมพ์ DxDial ดู

------------------
    System Information
    ------------------
    Time of this report: 4/7/2011, 2251
    Machine name: ADMINISTRATOR
    Operating System: Windows XP Professional (5.1, Build 2600) Service Pack 3 (2600.xpsp_sp3_gdr.101209-1647)
    Language: English (Regional Setting: Thai)
    System Manufacturer: PCCHIPS
    System Model: P27G
    BIOS: Default System BIOS
    Processor: Intel(R) Celeron(R) CPU 3.06GHz
    Memory: 448MB RAM
    Page File: 656MB used, 725MB available
    Windows Dir: C:\WINDOWS
    DirectX Version: DirectX 9.0c (4.09.0000.0904)
    DX Setup Parameters: Not found
    DxDiag Version: 5.03.2600.5512 32bit Unicode

แล้วก็แรมที่ซื้อมาใส่ของ Kingston ตัวนี้
    KVR533D2N4/1G
    รายละเอียด: 1GB 533MHz DDR2 Non-ECC CL4 DIMM
    ข้อมูลจำเพาะโดยละเอียด: Standard 128M X 64 Non-ECC 533MHz 240-pin Unbuffered DIMM (DDR2, 1.8V, CL4) (Datasheet)
    หมายเลขชิ้นส่วนระบบของผู้ผลิต: N/A
    ฟอร์มแฟกเตอร์: Memory Module
    ชิ้น/หน่วย: 1
    การรับประกัน: Lifetime
    Harmonized Tariff Schedule
    (HTS) Number: 8473.30.1140
    Export Control Classification
    Number(ECCN):

อันนี้ข้อมูลเมนบอร์ดจากเว็บผู้ผลิต
    CPU : LGA775 socket for latest intel Pentium 4/Celeron D/Pentium D processors
    FSB : 1066/800/533 MHz
    Chipset : VIA P4M800Pro/8237R
    VGA : Embedded UniChrome Pro Graphics with 64M share memory
    Memory : Single-channel DDR memory architecture
    2 x 240-pin DDR2 DIMM socket support up to 2 GB
    Support DDR2 533 DDR2 SDRAM
    System BIOS : AMI 4Mb Flash ROM
    Supports Plug and Play 1.0A, APM 1.2, Multi Boot, DMI
    Full support for ACPI revision 1.0 specification
    Form Factor : Micro-ATX Form Factor, 244*220mm

http://www.pcchips.com.tw/PCCWebSite...nuID=1&LanID=0

ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ลองดูใน Bios ก่อนครับว่าเห็นแรมเท่าไร
    ถ้าเห็นไม่ครบลองโหลดค่า Default ดูก่อนครับ

Comment

ผมดูในไบออสหมดแล้วครับ ยังไม่เห็นส่วนไหนบอกค่าแรม
      แต่โหลดค่า Default เรียบร้อยแล้วก็ยังเหมือนเดิม

Comment

XP บางตัวอัพแรมที่หลัง แรมมันจะไม่เพิ่มนะครับ ต้องลง windowsใหม่

Comment

ลองกด Start > Run แล้วพิมพ์ว่า msconfig แล้วกด Enter

ขึ้นหน้าต่างมาก็ดูหัวข้อ Boot.ini แล้วหาปุ่มที่เขียนว่า Advanced Options ลองกดดูจะขึ้นหน้าต่างใหม่

ดูว่ามีการกำหนด Maxmum Memory (MAXMEM) ไว้ไหม? ถ้ามี ก็เอาเครื่องหมายถูกออกซะ

Credit : http://digitality.comyr.com/speichts/lb2/ram.html

แต่ถ้าไม่มีก็อาจเป็นกรณีอื่น ลองไล่ๆดู (ลองย้าย slot ram ไหม?)
          Last edited by Snake; 8 Apr 2011, 05:38:27.

Comment

^
            ^

ดูแล้วครับ ก็ไม่ได้ติ๊กไว้ แต่พอลองติ๊กดู Maximum Ram ก็ได้แค่ 448mb อยู่
            อีกสล๊อตนึงลองแล้วน่าจะเสียครับ

คือผมอยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร แล้วมันมีวิธีแก้ไหม
            แต่ก็ไม่ได้รีบร้อนอะไร เพราะกำลังเก็บตังซื้อคอมพ์ใหม่อยู่พอดี

Comment

ลองเอา ram ไปเสียบเครื่องอื่น?

Comment

เครื่องท่านมีการ์ดจอหรือเปล่าเอ่ย

Comment

ไม่มีอะไรครับ ออนบอร์ด

Comment

Originally posted by OTARO View Post
                    XP บางตัวอัพแรมที่หลัง แรมมันจะไม่เพิ่มนะครับ ต้องลง windowsใหม่
                    อาจจะเป็นเหมือนท่านนี้บอกนะครับ เพราะจากข้อมูลอุปกรณ์ที่ให้มามีบรรทัดนึงที่บอกว่า
                    Originally posted by KnalciO View Post
                    VGA : Embedded UniChrome Pro Graphics with 64M share memory
                    แล้วคุณบอกว่า ใช้การ์ดจอออนบอร์ด ผมจึงคิดว่า แรม1Gb. การ์ดจอออนบอร์ดแชร์เมมไป 64Mb. ก็จะต้องเหลือแรม 960Mb. แต่ในที่นี้เหลือ 448Mb. ซึ่งตรงกับ 512(ขนาดแรมเดิมของท่าน)-64 น่ะครับ อาจเป็นไปได้ว่าเครื่องจำค่าไว้ แต่ CPU-Z อ่านข้อมูลจากฮาร์ดแวร์โดยตรง

ผิดถูกอย่างไรแนะนำด้วยนะครับ

Comment

Working...
                    X