overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    lekkiki's Avatar

Default มีลำโพง 2.0 สองตัว 2.1 หนึ่งตัว จะเอามาทำลำโพงรอบทิศทาง คล้าย 5.1 จะได้หรือเปล่า

ผมมีลำโพง 2.0 สองตัว 2.1 หนึ่งตัว
    1. Altec Lansing 220 2.0 Amplified Speaker System

2. i-trigue 2200 creative

3.sound stick III

เอามาวางไว้ด้านหน้า - ข้าง - หลัง ทำให้คล้ายกับ 5.1 ได้หรือเปล่า ถ้าได้ควรจัดชุดอย่างไรครับ (คำถามอาจจะดูแปลกๆ แค่อยากรู้)
    Last edited by lekkiki; 8 Apr 2011 at 01:08:47.

OverclockZone Member

อยากรู้เหมือนกันครับ

เอ้อๆ เข้าใจผิดหรือป่าวครับ 2 ตัวบนนั่นมัน 2.0 ครับ

แล้วตัวล่างสุดคือ 2.1 ครับ

Quote Originally Posted by kroeksit View Post
    อยากรู้เหมือนกันครับ

เอ้อๆ เข้าใจผิดหรือป่าวครับ 2 ตัวบนนั่นมัน 2.0 ครับ

แล้วตัวล่างสุดคือ 2.1 ครับ
    อิ อิ 2.0 จิง จิง แก้ไขหัวข้อแล้วคับ
    Last edited by lekkiki; 8 Apr 2011 at 01:09:33.

OverclockZone Member devilshura's Avatar

คงต้องโมตัว 2.1 ให้รับ สัญญาณของsubกับcenter แยกกันล่ะครับ เคยลองเอา 2.1 เฉพาะตู้ซับมาแล้วเบสไม่ค่อยออกอาจจะต้องโมตู้ซับอีกที รอคนที่เคยทำมาแนะนำแล้วกัน

OverclockZone Member tatviruson's Avatar

ยากมากครับ หา cen ยาก ไหนเรื่องของเสียงแต่ละตัวอีก

โอ้ว...ยากเกิ้น... ขอบคุณทุกคำตอบครับ เอาเป็นว่า ถ้าอยากเป็น 5.1 ซื้อเอาง่ายกว่าเยอะ.....เปิดประเด็นเลยแล้วกันตรับ

TroRuwA
    Guest

ไม่ยากครับ 2.1 ใช้ปฌน cen+sub วางแซทคู่กันตรงกลางเลย
    2.0อีกสองชุดทำเป็น front กับ surround
    แต่ปัญหาคือเวลาเพิ่มลดเสียงกับความเข้ากันของเสียง
    ตรงนี้แหละที่เป็นปัญหา

OverclockZone Member Comscience2k's Avatar

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    ไม่ยากครับ 2.1 ใช้ปฌน cen+sub วางแซทคู่กันตรงกลางเลย
    2.0อีกสองชุดทำเป็น front กับ surround
    แต่ปัญหาคือเวลาเพิ่มลดเสียงกับความเข้ากันของเสียง
    ตรงนี้แหละที่เป็นปัญหา
    +1 ตามท่าน TroRuwA เลยครับ cen+sub วางแซทคู่กันตรงกลางลดเสียง volum ลงครึ่งนึง
    2.0อีกสองชุดทำเป็น front กับ surround เปิดเสียงสุด
    ถ้าเสียงดังไม่เท่ากันก็ลองปรับดูให้เท่ากัน
    แล้วใช้ ปรับ volum ปรับเสียงเบาหรือดังที่ pc เอาครับ จะได้ลดเพิ่มเสียงจากแค่จุดเดียว

OK. เลยครับ ค่อยมีกำลังใจที่จะลองทำขึ้นเยอะเลย ใช้โปรแกรม Test Sound น่าจะได้นะครับ แล้วคงสวมวิญญาณหูเทพ ค่อยๆ ปรับไป.....ดีครับ ขอบคุณมากๆ ทั้งสองท่าน และก่อนหน้านี้ด้วยครับ

TroRuwA
    Guest

แวะมาให้ข้อสังเหตุอีกนิดครับ
    ปกติลำโพง 5.1 คู่ surround จะตั้งค่าให้เบากว่าคู่หน้าและเซ็นเตอร์อยู่แล้ว
    เพราะว่าถ้าคู่หลังเสียงดังเกินไป จะทำให้เวลาเราดูหนังไปแล้วจะเกิดอาการมึนๆได้ครับ
    ควรตั้งค่าเสียงคู่หลังให้เบาหน่อยดีกว่าครับ

แต่จริงๆแล้วซื้อชุด 5.1 อย่าง A200 หรือ FC730 มาก็ถือว่าโอเคกว่าเยอะครับ ไม่ต้องยุ่งยากด้วย

OverclockZone Member maxzaba's Avatar

ผมว่าซื้อชุด5.1ใหม่ เก็บsound stick III ไว้ฟังเพลงดีกว่าป่าวคับ

Quote Originally Posted by maxzaba View Post
    ผมว่าซื้อชุด5.1ใหม่ เก็บsound stick III ไว้ฟังเพลงดีกว่าป่าวคับ
    ผมก้อว่าดีกว่า...แค่คิดอยากทดลองดู....เฉยๆ ***เหมือนคำภาษาจีนเค้าว่า เจียป้าบ่ซื่อ บ่มิไก๊ฮอซึ่ง (แปลว่า กินข้าวอิ่มแล้ว ไม่มีอะไรทำ) ประมาณนั้น ก้อขอขอบคุณทุกคำตอบนะครับทุกท่าน

OverclockZone Member lewzone's Avatar

Quote Originally Posted by Comscience2k View Post
    +1 ตามท่าน TroRuwA เลยครับ cen+sub วางแซทคู่กันตรงกลางลดเสียง volum ลงครึ่งนึง
    2.0อีกสองชุดทำเป็น front กับ surround เปิดเสียงสุด
    ถ้าเสียงดังไม่เท่ากันก็ลองปรับดูให้เท่ากัน
    แล้วใช้ ปรับ volum ปรับเสียงเบาหรือดังที่ pc เอาครับ จะได้ลดเพิ่มเสียงจากแค่จุดเดียว
    อยากสนุกก็ลองเล่นดูก็ได้ครับ เพราะผมก็เคยทำ 555+

OverclockZone Member banknow's Avatar
    มอ.ภูเก็ต วิศวกรรมคอมพิวเตอร์

Quote Originally Posted by lewzone View Post
    อยากสนุกก็ลองเล่นดูก็ได้ครับ เพราะผมก็เคยทำ 555+
    ผมก็เคยทำเหมือนกันครับ

ซื้อ 2.1 มา 3 ตัว ต่อเป็น 6.1
    แล้ว 3 ตัวนั้น ยี้ห้อไม่เหมือนกันเลย

ใช้เวลาในการปรับ เสียงให้เท่าๆกับโรงหนัง เกือบ เดือน- -
    แถมเสียงดอกลำโพงของแต่ละยี้ห้อ เสียงไม่เหมือนกันอีก

ปวดหัวเลย อิอิ
    ตอนนี้ ขายหมดแล้ว เหลือ 2.1 ตัวเดียว
    เพราะว่ามาเรียน มหาลัย เปิดดังไม่ค่อยได้
    ข้างๆห้องเขาจะไม่ค่อยประทับใจ
    เลยรอให้เรียนจบแล้ว จัดห้อง ดูหนัง สักห้องครับ

OverclockZone Member

ทำยังไง ??? ต้องดม ใช่ไหม

เพราะ ถ้าเราเอา 2.1 มา เสียบ ที่ช่อง cen+sub เสียง ของ center มันจะออกไปที่ ลำโพงซ้าย ส่วน เวลา มีเสียงซับ มันจะออก ลำโพงขวาแทน
    ส่วนเสียงของตู้ซับ มันมาอยู่แล้ว

OverclockZone Member marcro's Avatar

ทำได้ครับ แต่ถ้าคนละยี้ห้อ เสียงจะไม่เหมือนกันครับ - -*

Bookmarks

Bookmarks