overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36
    OverclockZone Member

Red face สำรวจความคิดเห็นของคนที่เปลี่ยนมาใช้SSD

รู้จักกับ Solid State Drive (SSD)
    SSD (Solid State Drive) เป็นเทคโนโลยีใหม่ในการประยุกต์ใช้ Flash Memory มาทำเป็น Harddisk ประโยชน์ที่ได้รับที่เห็นกันอยู่ ก็จะพบว่า ความไวในการ เข้าถึงข้อมูลจะทำได้ไวกว่า Harddisk ที่ใช้กันอยู่ในท้องตลาดซึ่งเป็น Harddisk แบบที่ใช้จานแม่เหล็ก ที่เวลาเข้าถึงข้อมูลจะต้องให้ Harddisk หมุนไปแล้วจึงหาสืบค้นข้อมูลที่ถูกเก็บใน harddisk ได้ โดยวิธีนี้ทำให้ เกิดความร้อนขึ้น ในตัวของ Harddisk เอง ยิ่งมีความไวของมอเตอร์ ที่ใช้ในการหมุนตัว จานแม่เหล็ก มากเท่าไรก็จะ ทำให้ มีความร้อนสูงมากขึ้นด้วย ดังนั้นการออกแบบจึงต้องมีการเพิ่ม พื้นที่ในการระบายความร้อนให้มากขึ้น เพื่อให้เกิดเสถียรภาพในการทำงานของ Server ได้ การพัฒนาเทคโนโลยีของ Harddisk นั้นก็ พัฒนา มาหลายปี แต่ยังคงเป็นเทคโนโลยี่ที่ใช้มอเตอร์และจานแม่เหล็ก จนถึงปัจจุบันได้มีการพัฒนาเทคโนโลยีทางด้านนี้โดยการนำ meomory หรือ การนำ Solid State มาทำเป็น Harddisk ด้วยเหตุผลที่ว่า การเข้าถึงข้อมูล การเขียนข้อมูล ลงไปบนตัว Harddisk การคำนึงถึงความร้อนที่เกิดขึ้นบนตัว Harddisk เสียงที่เกิดจากการหมุนของมอเตอร์บนตัว Harddisk

ดังนั้น ปัญหาพวกนี้จะหมดไปถ้าเรานำเทคโนโลยี Solid State มาใช้ ถ้านำไปใส่ใน Notebook จะช่วยทำให้ ประสิทธิภาพของแบตเตอรี่ Notebook ทำงานได้ดีขึ้น เพราะจะกินพลังงานต่ำ เมื่อเทียบกับ harddisk แบบเดิม

ะไรคือ Solid State Drive (SSD)
    การทำงานของมันก็คือ Memory แบบ Flash เมื่อมีการอ่านหรือ เขียนข้อมูล ก็จะยังจดจำข้อมูลที่มีการ Update ครั้งสุดท้ายไว้ได้ ซึ่งจะแตกต่างกับ RAM (Random Access Memory) ซึ่งข้อมูลจะหายไปเมื่อเราปิดเครื่องหรือ ไม่มีแหล่งจ่ายไฟเลื้ยงตัวอุปกรณ์ ข้อมูลที่บรรจุอยู่ด้านในก็จะหายไปด้วย แต่ Flash Memory ไม่ใช่อย่างนั้น เมื่อเราทำการ เขียนข้อมูลลงไปที่ Flash Memory แล้ว ข้อมูลเหล่านั้นไม่ได้สูญหายไปไหน ยังคงเก็บเอาไว้ เหมือนต้นฉบับทุกประการ ดังนั้นจึงมีคนนำเทคโนโลยี่นี้มาต่อยอด และพัฒนา มาเป็น Solid State Drive (SSD) ในที่สุด ไม่มีส่วนที่เคลื่อนไหวเหมือนกับ Harddisk จานแม่เหล็ก เพราะใช้ Flash เป็นตัว จัดเก็บข้อมุล ดูจากรูป จะเห็นชัดเจน

ข้อดีของ Solid State Drive (SSD)
    1. ความเร็วในการเข้าถึงข้อมูลไวกว่า เมื่อเปรียบเทียบกับ Harddisk ที่เราใช้กันในปัจจุบัน

2. ไม่เปลืองพลังงานไฟฟ้า

3. ไม่มีเสียงดัง เนื่องจากเก็บข้อมูลด้วย Flash Memory ดังนั้นจึงไม่มีชิ้นส่วนที่ต้องเคลื่อนที่

4. ไม่มีความร้อน

5. สามารถตกจากที่สูงได้ ในขณะที่ข้อมูลด้านในไม่เป็นอะไรเลย เมื่อเปรียบเทียบกับ Harddisk แบบที่เราใช้การกันใจปัจจุบัน (สามารถกระแทกได้)

6. ความไวในการ Boot เครื่อง

ข้อเสียของ Soild State Drive(SSD)
    1. การเขียนข้อมูลจะช้า เพราะมันคือ Flash การเขียนของมันจะต้องทำการ เพิ่มกำลังไฟฟ้าให้สูงขึ้นพอที่จะทำให้ข้อมูลใหม่เพิ่มเข้าไปได้

2. ราคาค่อนข้างแพงเมื่อเทียบกับ Harddisk แบบที่เราใช้กันในปัจจุบัน

สรุปของ Solid State Drive(SSD)
    Harddisk แบบ SSD ที่แตกต่างจาก Harddisk แบบที่เราใช้กันในปัจจุบัน (แบบจานแม่เหล็กและมอเตอร์หมุน) ที่ทำให้เกิดทั้งเสียงรบกวน ความร้อน และยังใช้พลังงานเยอะ ไปเป็นลักษณะการทำงานเหมือนกับ Flash Drive คือจะไม่มีส่วนที่เป็น Machanic เลย การอ่าน เขียนข้อมูลทั้งหมดจะทำงานผ่านไฟฟ้า ทำให้การเข้าถึงข้อมูลได้เร็วขึ้น ช่วยลดปัญหาคอขวด หรือที่เรียกว่าจุดที่ทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ช้าที่สุด ความร้อนน้อยลง (ถึงระดับแทบไม่มีความร้อนออกมาเลย) และประหยัดพลังงานมากขึ้นกว่าเดิม แต่ก็มีข้อเสีย คือ ราคาค่อนข้างแพง และขนาดความจุยังน้อยอยู่เมื่อเทียบกับ Harddisk แบบที่เราใช้กันในปัจจุบัน เหมาะกับงานที่เน้นการอ่านข้อมูล

หลังจากทำความรู้จักกันไปแล้วอยากให้เพื่อนๆพี่น้องๆมาแชร์กันกับความคิดเห็นความรู้สึกที่ได้ใช้ คุมกับเงินที่จ่ายไปไหม จะได้เป็นแนวทาง ของเพื่อนๆคนต่อๆไปที่จะหันมาสนใจ
    ตอนลงความคิดเห็นขอนะคับ
    1.รุ่นSSD ความจุ
    2.ราคา
    3.ใช้ในMacรุ่นไหน
    4.ความคิดเห็นว่าคุ่มไหม เป็นไงบ้าง
    5.ใช้ทำงานอะไร และ ประสิทธิภาพการทำงาน

เยอะนิดนะแต่อยากให้คนที่สนใจต่อจากพวกเราได้ประโยช์นกันเยอะๆๆคับ

เปิดก่อนนะคับ
    1.SSD OCZ 120G
    2.ราคา 250 AUS เพราะอยู่ต่างประเทศ ค่าเงิน คูณ 28-32แล้วแต่วัน แต่วันที่เอามาอยู่ที่ 28x250=7000บ.
    3.MacBook PRO First gen unibody late 2008
    4.คุ่มกับเงินที่ลงอยากได้อะไรเร็วๆๆนี้สมใจเลย โหลด Mac OS 25-30วิ Windows 15-35วิ(ไม่ได้ลงอะไรเยอะนะ เพราะเล่นonline)
    5.PS ตัดหนังสั่น เขียนSoftware(พึ่งเรียน) เล่นเกม(โหลดเร็วมากๆๆเพราะไม่ได้ใช้แผ่นอ่านจากHDDสบายๆเปิดมาๆรอไม่่นานเหมือนHDDตัวก่อน ในการทำงานถ้าต้องเปิดอะไรเร็วๆนี้สบายมาไปเรียนเพื่อนใช้Macแต้กว่าจะเปิดได้เด้งไปหลายที่ละยังไม่มาเลยของเรา เด้ง1ที่มาเลยเรืืองนี้สำหรับผม สำคัญ คับบางที่ทำงานเพื่อนตกใจทำไมมาเร็วก็Macเหมือนกัน (แต่ไม่ได้บอก55ปล่อยให่้งง)

OverclockZone Member FolkTrance's Avatar

Talking

- 256 GB ครับ ที่เหลือใช้ External HDD เก็บงานและ BackUpข้อมูล
    2.ราคา
    - สั่ง CTO มาเลยเพิ่มงบอีก 17,000 โดยประมาณครับ
    - MBP 15" 2011
    4.ความคิดเห็นว่าคุ่มไหม เป็นไงบ้าง
    - หากมีเงินไม่เดือดร้อนใครและตัวเอง ก็คุ้มค่ามากๆครับ ใช้แล้วจะติดใจในความเร็ว แต่ถามว่าคุ้มค่าไหมโดยตรรกะตอนนี้ผมคิดว่าราคามันยังแพงเกินไปอยู่ดี อยากให้ลงสัก 2 เท่าคงน่าสนใจมากๆ
    5.ใช้ทำงานอะไร และ ประสิทธิภาพการทำงาน
    - ก็ทุกๆอย่างครับที่ต้องดึงข้อมูลจาก HDD และการ copy ข้อมูลต่างๆ ประสิทธิภาพก็ต้องพอใจแน่นอนอยู่แล้ว

* ผมว่าเหมาะกับ MBP รุ่นเก่าๆที่ต้องการ Upgrade ครับ เพราะ MBP รุ่นเก่าหน่อยก็ยังสามารถทำงานด้วยกันได้อีกหลายปี การ Upgrade ทั้ง RAM,HDD ก็ถือว่า OK
    * ไม่ร้อนมาก(เฉลี่ยที่ 23-33 องศาครับ จานหมุนเท่าไหร่่ช่วยแชร์ด้วยนะครับ) ,ทนกระแทก ,ไว ที่ผมต้องการก็เพราะจุดนี้เป็นหลัก
    * ค่าของเงินและความพอใจแต่ละบุคคลต่างกัน เพราะลงทุนไปแล้วตอบสนองความต้องการได้โดยไม่ส่งผลกระทบต่อใครแม้แต่ตัวเอง ก็ซื้อไปครับ ผมทำงานมาหลายปีแล้วเลยกล้าลงทุน แต่กับบางคนที่ยังต้องเรียน หรือเพิ่งเริ่มต้นทำงาน ก็ต้องตอบตัวเองให้ถี่ถ้วนด้วยว่า ซื้อไปแล้วมันได้อะไรกลับมาบ้าง อย่าง SSD นี้ผมว่าเหมาะคนที่ทำงานเก็บเงินเพื่อมันเลยนะเนี่ย ประมาณขอโดนหน่อยเห๊อะ
    หากงบไม่ถึงก็ใช้ HDD จานหมุนครับ เหมือน SSD เป็น Option เพื่อตอบสนองกิเลศครับ
    Last edited by FolkTrance; 8 Apr 2011 at 11:06:03.

น่าสนใจคับเพราะว่าที่นี้ราคา256 อยู่ที่450 AUS แต่ตอบสนองความเร็วได้ตามต้องการนี้หละชอบมาก แต่ท่านแนะนำดีคับหากมีเงินไม่เดือดร้อนใครและตัวเอง ก็คุ้มค่า

OverclockZone Member r3_max's Avatar

ช่วงนี้ ssd แบบ sata 2 ราคาลดลงเยอะเลยนะคับเพราะ sata 3 กำลังจะมาแล้ว

ใช่ๆๆแต่ยังไม่ได้ไปดูเลย แต่ไปเห็นในyoutubeมาบอกว่าเร็วมากใช้port PCI-E

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

Samsung 470หรือ PM810ความจุ 256GBครับ
    2.ราคา
    ตอนซื้อ14,500บาท
    Macbook Pro 15" core i7 2.66 mid 2010
    4.ความคิดเห็นว่าคุ้มไหม เป็นไงบ้าง
    คุ้มมากครับเพราะว่างานที่ทำใช้ i/o speedสูงมาก
    ส่วนใหญ่จะใช้เขียนโปรแกรมครับแล้วก็ดึงงานใหญ่ๆผ่านfirewire 800
    ตอนใช้500gb 7200 rpmแล้วโอนงานและเขียนโปรแกรมไปด้วย
    เครื่องจะช้าลงอย่างเห็นได้ชัด
    แต่พอใส่ssdลงไปเครื่องทำงานปกติเหมือนไม่มีงานbackgroundทำงานอยู่
    และก็เปิดparallel desktopใช้งานwindowsบ้างก็ไม่ช้านะครับ^^

ใช่ๆๆท่านผมก็ใช้firewire 800 ของWD 1.5TB โอนของ10Gในเวลา 1-2นาที!!! เมื่อก่อน รอไปเห้อ

OverclockZone Member pankungZ's Avatar

รอราคา512GBให้เหลือไม่ถึง5000แล้วค่อยซื้อดีกว่า ประหยัดเงิน ผมใช้HDDจานหมุนก็OKแล้วนะ555 รอต่อไปอีกซัก3ปี เดี๋ยวราคามันก็จะเหมือนแฟรชไดร์ฟที่เมื่อก่อน4GBราคาเกือบ5พัน เดี๋ยวนี้เหลือ200 บาท - -"

OverclockZone Member FolkTrance's Avatar

3-5 ปีมันจะเปลี่ยนเป็นแบบแท่ง Stick ด้วยมั้งครับ แบบที่ใส่ใน MBA

ผมยังคิดเลยว่า SSD ยังกั๊ก spec และราคาก็ยังสูงเกินยังไงไม่รู้นะ

OverclockZone Member vista_056's Avatar

เมื่อได้ลอง SSD ชีวิตจะมีความสุขเพิ่มขึ้น อิอิ เพราะผมก็ใช้อยู่ลองดูๆแล้วคุณจะรู้สึกว่า คิดถูกแล้วล่ะที่ซื้อ ที่ผมใช้คือ OCZ vertex 2 อะคับ ลงแค่พวกโปรแกรมก็พอ แต่เก็บข้อมูลอื่นๆไว้ใน HDD Firewire 800 เสียบไว้ตลอดการใช้งานไปเลยนะคับ

OverclockZone Member dimensions's Avatar
    Rangsit University

+1000000 แล้วจะรู้สึกเหมือนได้เครื่องใหม่

OverclockZone Member excomics's Avatar

รอมันถูกกว่านี้แล้วจะสอยซื้อตอนนี้ มันยังไงๆไม่รุ้เหมือนเป็นหนูลองยาแพง เกิ๊นน

อันนี้แล้วแต่คนชอบนะแต่ สำหรับผมแล้วได้อะไรเยอะกว่าเอามาทำงานได้ไวกว่าจริง แต่ก็ต้องแลกกับราคาที่แพง เล่นอะไรๆแล้วรู้สึกเปิดแล้วมาเลยมันให้ความรู้สึกที่แตกต่างนะ เหมือน HDDตัวเก่าอาบนำแล้วนอนดูTVแล้วยังไม่มาเลย แต่พอได้เปลี่ยนแล้วยังไม่ทันถอดเสี้อเลยมาแล้ว55 เหมือนได้ของใหม่เลย แต่อยากให้คนสนใจมากขึ้นนะ แต่ก็แล้วแต่กำลังแต่ละคนๆไม่เท่ากัน เอาทึ่ไม่ต้องไปเดื่อดร้อนใคร ตัวเองสบายๆพอแล้ว

OverclockZone Member SaNooKNi's Avatar

อยากจะเอา SSD ยัดใส่ iMac อยู่เหมือนกันครับ แต่ยังเป็นนักเรียนอยู่เลยตอนนี้ เรื่องราคาสู้ไม่ไหว แรงเกิน ตอนนี้HDD จานหมุนยังพอไหว ตัดหนัง แต่งภาพนิดๆหน่อย มีงบคงจัด SSD ครับ

เก็บไปเรื่อยๆๆเลยคับเพื่อว่าเงินถึงนะตอนนั้นแล้วมันราคาลงก็ดีคับ เพื่อได้256ในราคา120 หรือได้512ในราคา256 เพราะมีความเป็นไปไดสูงว่าจะเป็นแบบนั้นตามหลักคงไม่มืแบบลดมาเท่า-Flash Driveเลยจะน่าเกลียดตามการตลาดมาใหม่ๆแพง แต่ได้เล่นก่อนแลกกับของแพง รอไปถูกแล้วเลือกเอาได้หลายอันแต่ของใหม่มาอีกแล้ว ก็ต้องเป็นอย่างนั้นไป เหมื่อนคนรอซื้อmacbook-macbook proชอบถามว่าตัวใหม่ออกตอนไหนแล้วจะมีอะไรมาบ้าง แล้วจะมีคนมาตอบให้ว่าเอาก่อนได้ใช้ก่อน ถ้ารอแล้วยังไม่ซื้อรอตัวใหม่ๆๆไปเรื่อยๆๆก็ไม่ได้ใช้นะ

ว่างั้นเหมือนกันขืน SSD ราคาลงไวเกินไปเหมือนอย่าง Flash drive

HDD จานหมุน ราคาคงไม่ถึงพันแหง่ๆ =_="

หรืออาจถึงขั้นไม่อยากขายละ HDD จานหมุนไปแข่งทำ SSD กันจนราคาลดลงๆก็ได้ครับ

อะไรก็อาจเกิดขึ้นได้ 555+

OverclockZone Member DevilP's Avatar

intel SSD 80GB ครับ ซื้อตั่งแต่ออกแรกๆเลย 1x,xxx คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปอย่างมาก ใช้มา 2 ปีแล้วครับ เครื่องที่แรงกว่าเช่น i7 ยัง boot สู่ duo core ผมไม่ได้เลย แค่ข้อเสียก็มีครับ ห้าม diskfrag และถ้า format ไม่ดีอาตกระตุกได้
    Last edited by DevilP; 10 Apr 2011 at 13:21:32.

เมื่อได้ใช้แล้วมันรู้สึกคุ้มที่ได้ลงเงินไป

OverclockZone Member ph_sarawut's Avatar

คุ้มครับ เปิด ปิด เครื่องทันใจดี เวลาจะพรีเซ่นงานไม่ต้องคอยนานที่บูตเครื่องขึ้นมา แค่ไม่ถึงครึ่งนาที เครื่องก็ทำงานแล้ว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks