overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member ryotsukae's Avatar

Post สอบถามอาการ Lenovo Y460p

คือเพิ่งลง win7 32bit แล้วพอเวลาเข้า Youtube ดูวีดีโอ กับ เข้าหน้าแชทตามเว็บที่มันมี อีโม กับเสียงประกอบ อาการของเครื่องคือมันจะค้าง และมีเสียง ตืด................ ดังประมาณ2วิ และก็เล่นต่อไปได้ มันเป็นทุกครั้งที่เข้าเลย อะครับ อยากทราบว่าเป็นที่ อะไรอะครับ driver หรือ hardware ครับ

ปล.ตอนแรกร้านลง win7 64 bitมาแล้วไม่มีปัญหาอะไร พอดีมี 32bit แท้อะครับเลยลงตัวนี้

OverclockZone Member ryotsukae's Avatar

ข้อสังเกตอีกอย่าง มันมีเสียง แต๊ก...! แล้วรู้สึกเหมือนกับว่าพัดลม GPU จะหมุน ช้า ลง และไม่ค่อยมีลมร้อนออกมาเหมือนแรกๆ

OverclockZone Member nokkabb's Avatar
    nok11_bkb@hotmail.com

ส่งศูนย์ไปเลยครับ ประกัน 7 วัย หมดไปยังครับ ของผมใช้ได้ปกติครับผม

แล้ว ใช้ GPU-Z เช็ค รอบพัดลมการ์ดจอทำไมมันมองไม่เห็นอะ ของพี่เห็นหรือปล่าวครับ

OverclockZone Member einepommes's Avatar

Quote Originally Posted by ryotsukae View Post
    แล้ว ใช้ GPU-Z เช็ค รอบพัดลมการ์ดจอทำไมมันมองไม่เห็นอะ ของพี่เห็นหรือปล่าวครับ
    ลองดู GPU-Z version 0.52 มองไม่เห็นรอบพัดลมเหมือนกันครับ

แต่ผมไม่มีอาการอย่างที่ว่าเลยนะ ลอง uninstall driver เสียงลงใหม่ดูไหมครับ ไม่หายก็ส่งศูนย์โลด

แต่ของผมเวลาเปิด windows media player ฟังเพลง พร้อมกับเปิดอย่างอื่นไปด้วยหลายๆ โปรแกรม บางทีเพลงมันมีสะดุดๆ บ้างเหมือนกันครับ

จะลองดูครับ ขอบคุณมากครับ

แล้วลมที่ออกมาจากการ์ดจอ มันออกมาแรงไหมครับ

รอบพัดลม แรง-เบา มันขึ้นอยู่กับการใช้งานใช่ไหมครับ

OverclockZone Member einepommes's Avatar

ช่องระบายอากาศมันรวมออกมารูเดียวนิครับ เท่าที่ผมสังเกต ดังนั้นผมไม่แน่ใจว่ามันลมการ์ดจอหรือ cpu แต่ใช่ครับ มันปรับตามการใช้งานหนักเบา เล่นเกมหนักๆ ลมอย่างร้อนเลย

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

อัพเดทไดรเวอร์การ์ดเสียงก่อนเลยครับ อาการนี้... - -''

OverclockZone Member

เพื่อนผมไปเปลี่ยนมาเครื่องที่สามแล้วครับ

เครื่องที่สามก็ยังรู้สึกว่าเป็นอยู่ แต่เป็นไม่บ่อยเหมือน สองเครื่องแรก

เป็นทั้ง 32bit และ 64bit เลยครับ เข้าศูนย์ ไปแล้วช่างเองก็ยังหาสาเหตุไม่เจอ

บางที่เค้าก็บอกว่าไม่ได้ยินเสียงที่ว่าเลย ก็เลยอัด video ไปให้ทางช่างดูครับ

ขอบคุณครับ

ทำไงก็ไม่หายอ่ะลงไดร์เวอร์ จากเว็บแล้วก็ไม่หาย ลงวินโดว เป็นสิบรอบและเปลี่ยนฮาร์ดดิสก็แล้ว ก็ไม่วาย เป็นอีก เห้อ พอเข้าศูนย์ มันดันไม่แสดงอาการ

พอกลับมา เท่านั้นแหละ

ถ่าย video ไปแล้วเค้าก็เช็ค HW มันก็ไม่มีอะไร ไม่ปกติ ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องเนี่ยจะได้ไหม ต้องทำไง แต่ ซื้อมาประมาณเดือนนึงแล้วยังเปลี่ยนได้ไหม

เพื่อนผมเข้าไปเปลี่ยนที่ตึก ชาญอิสระ2 นะครับ มีศูนย์ ECS ของ lenovo อยู่
    พอไปส่งเค้าก็จะพูดแบบนั้นแหละครับว่าไม่มีอาการอาไร ผมก็เลยอัด video ไปให้เค้าดูเลย
    วว่ามันเป็นจริงๆ เรื่องการเปลี่ยนเครื่อง เมื่อช่างซ่อมไม่ได้ แล้วมันมีอาการอยู๋ ยังไงเราก็ต้องขอเปลี่ยนครับ
    ถ้าอาการนี้ยังเป็นอยู่ จนกว่าเค้าจะหาทางแก้ปัญหาให้เราได้ ถ้าไม่ได้ก็สมควรคืนเงินให้เราครับ

เราไม่ยอมใช้เครื่องที่มีปัญหาหรอกครับ เดี๋ยวไว้ถ้ามีโอกาสจะอัพ video ให้ดูกันนะครับ
    ไม่ได้ทำเพื่อ discredit ใคร แต่เพื่อผู้บริโภคครับ

ขอบคุณครับ

ผมเอาให้เค้าดูแล้ว เค้าก็ใช้โปรแกรมเช็ค ฮาร์ดแวร์ดู มันไม่มี เออเรอร์ และเค้าก็บอกว่ามันไม่มีเออเรอร์ก็ไม่รู้จะเปลี่ยนอะไร แต่พอเราเอากลับมาเล่นมันก็มีอาการอีก ถ้าจะเปลี่ยนทั้งเครื่องเราสามารถ ทำได้ใช่มั้ยครับ แล้วถ้าขอเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นแล้ว เพิ่มค่าสึกหรอ ให้เค้านี่ พอเป็นไปได้ไหม

ขอบคุณครับ

ลองขอเปลี่ยนดูนะครับ เรามีหลักฐานยืนยันว่ามันเป็นจริงๆ
    เพื่อนผมเปลี่ยนมาสามเครื่องแล้ว ยังมีอาการอยู่ เหมือนเดิม แต่ไม่มาก
    แต่ว่าก็กำลังคิดอยู่ว่าจะทำอย่างไรต่อไปดี เพราะเปลี่ยนมาสามเครื่องแล้วยังมีอาการเหมือนเดิม

ตอนแรกก็เป็นเหมอืนกันครับ ช่างบอกว่า เป็นเพราะโปรแกรมบ้าง OS บ้าง
    แต่ที่จริง ถึงมันจะเป็นที่ software หรือ os จริงก็ไม่น่าใช้เหตุผล เพราะว่าเครื่องอื่นก็ลงได้ไม่มีปัญหาอะไร

เครื่องแรกที่ไปเปลี่ยน ช่างได้ลองเปลี่ยน ฮาร์ดดิส เมนบอร์ดแล้ว กลับมาลองใช้ดูก็ยังมีปัญหาอยู่ดี
    ก็เลยขอเปลียนเครื่องใหม่ เอาเครือ่งที่สองมาลองใช้ก็เป็นอยู่ เครื่องสองนี้เป็นหนักกว่าเดิม เลยขอเปลี่ยนอีกเครื่อง เพิ่งเอามาลองได้สองวันครับ รู้สึกได้ว่า เครื่องที่สามเป็นน้อยลง แต่ก็ยังเป็นอยู่
    เครื่องที่สามช่างบอกว่าเค้าได้ flash bios ver. ใหม่ให้ครับ

สรุปก็คือ ตอนนี้ทางช่างเองก็ยังหาสาเหตุไม่เจอว่ามาจาก สาเหตุอะไร

ขอบคุณครับ

http://www.youtube.com/watch?v=_LKLlALzgOY

ของผมเป็นแบบนี้เลย ถ่ายไว้หลายอัน เล่นทีไรเป็นเกือบทุกอันที่เล่น

ใช่เลยครับ อาการนี้เลย นานขนาดนี้ถือว่าเป็นหนักแล้วนะครับ

พอดีเลยครับ ทีแรกผมหามานาน ทำไมไม่มีคนเจอเลย แต่เพื่อนผม คนเดียวเจอมาสามเครื่อง

ตอนท้ายๆ ของ video นะครับ

เหมือนกันเลย เหอๆๆ

แต่วันนี้ลองเล่นมันไม่เป็น แฮะ

เด่วลองหลายๆอันก่อน ทดสอบอีกทีก่อนเอาเข้าศูนย์ เป็นครั้งที่ 2

OverclockZone Member phimarn's Avatar
    จ.นครนายก อ.เมือง

อาการแบบนี้คอมตั้งโต๊ะผมก็เคยเป็นครับแต่นานๆเป็น บางทีเป็นแล้วจอฟ้าเลยก็มีเหมือนเพลงมันสะดุดแต่รากยาว

ใครมีวิธีแก้อย่างไร แนะนำกันด้วยนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks