overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member nung67's Avatar

Default สัญญาณWirelessอ่อน

สัญญาณWirelessอ่อนมากครับ เป็นอินเตอร์เน็ตอพาเม้น นะครับ
    อุปกรณ Access Point ของ Linksys WRT54GL 5 ชั้น 5 ตัว+เซฟเวอร์
    สัญญาณ อ่อน มากๆครับ มีแค่ ขีดเดียว บางทีก็หลุดไปเลย

แต่จากอพาเม้นอื่นเข้ามาอพาเม้นผมนี้สัญญาณ เต็มทุกขีดเลย งง มาก

แนะนำ หน่อยครับ เป็นเพราะอะไร หรือต้องมีอุปกรณ์เสริมอีก รึเปล่าครับ

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

ที่คุณเห็นมันอ่อนมีขีดเดียว เพราะการ์ดWifiของคุณกำลังจับ AP ของตัวที่อยู่ชั่น1หรืออยู่ชั้นอื่นหรือเปล่าครับ... บางที่ถ้าเขาตั้ง SSID(ชื่อของAP) เป็นชื่อเดียวกันหมดทุกตัว คอมของเราอาจเลือกจับAPตัวที่อยู่ไกลๆ เช่น APตัวที่อยู่ชั้นล่างต่ำกว่าก็เป็นได้ครับ... (ให้คุณลองกดDisconnect แล้วลองเลือก AP ใหม่ดูอีกรอบครับ เพื่อว่ามันจะได้จับAPตัวทีอยู่ชั้น5ใกล้ๆคุณ) ลองทดลองแบบนี้ดูก่อนนะครับ มันมีความเป็นไปได้สูงว่า คอมคุณมันจับ AP ผิดชั้น

*อันนี้ผมขอฝากถึงคนวางระบบWifiนะครับ

สาเหตุที่มักทำให้คอมพิวเตอร์ เช่น อยู่ชั้น5 แต่ดันชอบไปจับAPของชั้นล่างๆที่อยู่ไกล ทั่งๆที่สัญญาณอ่อน แต่มันก็ยังชอบไปจับ... สาเหตุเพราะ Windows มันจะเลือก AP ตัวที่มี Legacy(PING)ต่ำที่สุดก่อนไงครับ...

ตัวอย่าง ถ้าคุณใช้วิธีติดตั้ง AP แต่ล่ะตัว(เช่นWRT54GL)โดยการโยงสายแลนต่อๆกัน จากAPชั้น1โยงไปAPชั้น2...แล้วจากAPชั้น2โยงต่อไปAPชั้น3...แล้วจากAPชั้น3โยงต่อไปAPชั้น4... ทำแบบนี้คล้ายๆงูกินหาง เพื่อประหยัดระยะสายแลน... การทำแบบนี้จะกลายเป็นว่าเรากำลังต่อ Switchหลายๆตัวซ้อนๆกันนั้นเอง ผลก็คือ ค่าPINGของ AP ตัวชั้นบน(ตัวที่อยู่หางๆ)จะมีค่าPINGทีเยอะมากกว่า APตัวล่างๆ(ตัวที่อยู่หัวๆ)... ฉะนั้นเมื่อวินโดว์สุ่มPingแล้ว มันก็มักจะเลือกAPตัวที่เร็วกว่า(ที่ยังคอนเน็กได้)แทนตัวที่แรงกว่านั้นเอง

วิธีแก้ ง่ายที่สุดคือ ให้ตั้งชื่อ SSID เป็นชั้นๆไปเลย เช่น MyAP01, MyAP02, MyAP03, MyAP04, MyAP05 แยกเป็นชั้นๆไปเลย เพื่อที่ลูกบ้านจะได้เลือกคอนเน็กไปAPตัวใกล้สุด(ตรงชั้น) หรือเจาะจงเลือกตัวที่แรงสุด(เห็นตัวไหนแรง เราก็เลือกตัวนั้น)ได้อย่างสะดวก... (เพราะถ้าเราตั้งชื่อSSIDเดียวกัน เราจะสั่งเจาะจงให้วินโดว์มันเลือกAPตัวที่เราต้องการไม่ได้)

ข้อดีอีกอย่างนึง เมื่อเราตั้ง SSID ให้มีชื่อต่างกัน เราก็จะสามารถเดินเช็คได้ง่ายด้วยว่า AP ตัวไหนเสีย, APตัวไหนคอนเน็กไม่เข้า ทำนองนี้... (ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าไปตั้ง SSID ชื่อเดียวทุกตัวเลย)

ส่วนเรื่อง CH นั้น ก็ควรเลือกสลับช่องอย่างฉลาดๆ เช่น ชั้น1ถึง5 เป็น CH1-CH9-CH3-CH12-CH7 ตามลำดับแบบนี้ง่ะครับ

และกรณีที่ไม่ควรทำเลย คือ การลักไกใช้เทคนิค Repeater AP ต่อๆกัน จากชั้น1 ถึง ชั้นบนสุด เพื่อที่จะได้ไม่ต้องเดินสายแลนข้ามชั้น ถ้าคุณแบบนี้มันเป็นการวางWifiที่โง่มาก เพราะคุณจะเจอปัญหา CH ทับกับ/กวนกันทุกชั้น.. การทำRepeaterนั้น มันจะใช้ CH เดียวกับ AP ตัวที่มันไปจับ(ทวนสัญญาณ) ซึ่งจะมีปัญหา "APตัวอ่อน"จะไปตีสัญญาณกับ"APตัวแรง" จะทำให้เกิดปัญหา Windows ต่อ Wifi หลุดๆติดๆได้ง่าย(จริงๆคือวินโดว์มันกลังสลับAPไปๆมาๆ เพราะมันกำลังงงAP)

-- ขอฝากให้พิจารณาครับ อย่ามาตายกันน้ำตื่นๆเพราะAPหลายเลยเนอะ --
    Last edited by Dokmai; 8 Apr 2011 at 11:45:02.

OverclockZone Member nung67's Avatar

ของผม ตั้งชื่อ +ชั้น อย่าที่พี่บอกไว้ข้างบนเลยครับ
    แล้วก็ คอนเนค ตาม ชั้นที่เราอยู่เลยครับ
    บางทีปิดประตูห้อง สัญญาณก็หายไปเลย

OverclockZone Member -:R:-'s Avatar

ใช้ USB Wireless alfa 500-1000mW ครับ รับรอง อาการหาย...

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

Quote Originally Posted by nung67 View Post
    ของผม ตั้งชื่อ +ชั้น อย่าที่พี่บอกไว้ข้างบนเลยครับ
    แล้วก็ คอนเนค ตาม ชั้นที่เราอยู่เลยครับ
    บางทีปิดประตูห้อง สัญญาณก็หายไปเลย
    อืม.... พูดต่อไม่ถูกเลย T_T...

- คุณคิดว่าเพราะการ์ดWifiของคุณไม่ดีหรือเปล่า? (แต่ว่ารับของหอข้างๆได้ มันก็น่าจะแสดงว่า การืดWifiของคุณดี)

- คุณได้ดูแนวโน้นแล้วคิดว่าเป็น WRT54GL ไช่ไม๊ คุณลองแอบปีนขึ้นไป ถอดเสาอากาศแล้วหมุนเข้าไปใหม่ดูซิ บางที่เสามันอาจคายหลวม

- คุณตั้งคอมในมุมที่อับหรือเปล่า เช่น หลังห้องลึกๆ wifiก็อยู่ต่ำ แบบนี้หรือเปล่า (ส่วนที่รับwifiของหอข้างๆได้นั้น อาจเพราะทะลุเข้ามาทางหน้าต่างหลังห้อง มั๊ง?)

- คุณใช้การ์ด Wifi อะไรล่ะ

OverclockZone Member

เอามาจากคู่มือ dlink ซึ่งแทบไม่มีคนอ่าน ^^
    2.Be aware of the direct line between network devices. A wall that is 1.5 feet thick (.5 meters), at a 45-degree angle appears to be almost 3 feet (1 meter) thick. At a 2-degree angle it looks over 42 feet (14 meters) thick! Position devices so that the signal will travel straight through a wall or ceiling (instead of at an angle) for better reception.
    เป็นปกติครับ ข้อจำกัดด้านโครงสร้างหอพัก/โรงแรมทำให้เราไม่สามารถติด AP ภายในครอบคลุมทุกห้อง 100%
    ปกติแก้ได้โดยการติด AP Outdoor
    ทางแก้กรณีของคุณ แนะนำให้ติดต่อหออื่นว่าขอใช้เนตด้วยจะดีกว่าครับ
    (หอพักที่อยู่กันหนาแน่น มันไม่มีระยะพอให้วาง AP ครอบคลุมได้ก็ต้องทำอย่างนี้เอาแหละ)

TP-link TL-WN321G ของลูกค้านะครับ
    แล้ว Access Point จำเป็นต้อง firmware ไหมครับ
    คือผมเอง ซื้อของมาติดตั้งกันเองอ่ะครับ

ส่วนเซฟเวอร์ให้ร้านมาติดตั้งครับ

งงอยู่ เป็นเจ้าของรึลูกค้าครับเนี่ย ^^
    หมายถึงว่าอยากปรับปรุงให้ดีขึ้น ??

- ลองบอกลูกบ้าน ให้ย้ายคอมมาวางฝั่งหน้าห้อง แล้วให้ลูกบ้านซื้อสายต่อUSB แล้วหาทางยก USB Wifi ให้ห้อยสูงสัก160-180Cm จากพื้น... นี่ก็เป็นการพยายามทำภายในห้องให้ดีที่สุดแล้ว

- กรณี WRT54GL ถ้าเป็นผมจะลง TomatoRAF 1.28 แล้วตั้งกำลังส่งที่ 90-110 mW ครับ

- ผมจะลองหาซื้อเสา 9dbi สำหรับ WRT54GL เอามาลองสัก1เสา โดยผมจะเอาไปเสียบหลังเครื่องให้มันเป็นเสาRx(เสารับ)... ผมมีความเชื่อว่าตัว USB Wifi ในห้องนั้นมันสามารถรับWifiจากAPได้ แต่มันส่งขากลับมาได้ไม่ถึงAP (เราเลยจะลองเปลี่ยนเสาให้WRT54GLตัวนั้นมีภาครับที่ดีขึ้น ซึ่งถ้าดีขึ้นก็จะสรุปได้ว่า ลูกบ้านมีปัญหาส่งสัญญาณกลับมาไม่ถึง AP)

- คุณมี Notebook หรือ IPhone ไม๊ครับ... ให้ลองคอนเน็กแล้วขอเดินไปนั้งเล่นในห้องลูกบ้านดูซิ เพื่อเทียบกันว่าภาครับของNotebookเรา เทียบกับคอมของลูกบ้านแล้ว มันเป็นอย่าง จะได้วิเคราะห์ถูกว่า เป็นเพราะมันอับสัญญาณจริงๆ หรือเพราะUSB Wifi ลูกค้าไม่ดี

* ผมก็นึกการแก้ปัญหาออกตามนี้ล่ะครับ เป็นแนวทางให้ไปวิเคราะห์

ขอคุณ คุณDokmai ให้แนวทางดีครับ ผมจะลองไปปรับเปลี่ยนดู

OverclockZone Member 323club's Avatar
    Phuket, Thailand.

ผมคิดแบบนี้เหมือนกัน "ซึ่งถ้าดีขึ้นก็จะสรุปได้ว่า ลูกบ้านมีปัญหาส่งสัญญาณกลับมาไม่ถึง AP)"

แล้วถ้าเปลี่ยนเสา ครับ
    จะได้ผลไหม
    แล้วใช้เสาขนาดไหนครับ

Quote Originally Posted by nung67 View Post
    แล้วถ้าเปลี่ยนเสา ครับ
    จะได้ผลไหม
    แล้วใช้เสาขนาดไหนครับ
    หมายถึงเสาที่ WRT54GL ไช่ไม๊ครับ...

ตอบว่า... ไม่รู้ครับ (แต่ก็น่าลองดู)
    ส่วนขนาดเสาทีมีขาย มันจะราคา 400-600 บาท (หัวเกลียวใหญ่ ไม่เหมือน Dlink นะ) เป็น 8-10dbi (แต่จริงๆจากที่ไดลอง ผมคิดว่าคงได้ไม่เกิน7dbiหรอก)

ถ้าเดินเล่นตามพันทิพย์,ซีคอน,เชียร์,ฟอจูน แล้วเจอ มีขาย ก็ซื้อมาสัก1ต้นก่อนครับ เอามาทดลองก่อน...

ก่อนอื่น...ก่อนที่คุณจะไปซื้อเสาใหม่ ผมอยากให้คุณลองศึกษาเรื่อง Firmware DDWRTหรือTomoto ดูสักนิดนึงก่อน พอเข้าใจดีแล้วก็ลงจับ WRT54GLสักตัวนึง ถอดลงมาทดลองลงFirmwareใหม่พวกนี้ดูครับ... เมื่อคุณลงFirmwareพวกนี้แล้ว คุณจะพบว่า WRT54GLได้เปลี่ยนไปเป็นคนล่ะคนเชียวล่ะ ที่น่าสนใจคือ คุณสามารถปรับกำลังส่งของwifiได้ และสามารถกำหนดเสาอากาศ ช้าย-ขวา เลือกให้ข้างใดเป็นเสารับ(Rx) เลือกอีกข้างเป็นเสาส่ง(Tx)ได้... คราวนี้คุณค่อยไปเดินหาซื้อเสาอากาศต้นใหม่ เอามาทดลองครับ... ซื้อแค่ต้นเดียวก่อนพอครับ แล้วคุณก็ทดลอง ลองเอาเสายาวๆต้นใหม่มาเป็นเสาRxดูซิว่าจะได้ผลอย่างไร, แล้วลองสลับให้มันมาเป็นเสาTxดูซิว่าได้ผลอย่างไง (หมายถึงคุณหาnotebookมาของคอนเน็กวิเคราะห์ดูนะ) ซึ่งถ้าคุณพอมีแววด้านอิเล็กทรอนิกส์ล่ะก็..คุณจะเริมมันส์ในการทดลองครับ 555+ (จะเชื่อไม๊ว่าจะสนุกถอดๆเสียบๆได้เป็นวันๆเลย)

ส่วนถ้าคุณคิดว่า ฉันจะเปลี่ยนเสาใหม่หมดทุกตัวเลย... อันนี้มันก็ราคาแพงเอาเรื่องอยู่นะ สมมุติต้นล่ะ 500 บาท WRT54GLตัวนึงใช้สองต้น = 1000บาท รวมAP5ขั้น ก็ 5000 บาท...ผมว่ามันแพงเอาเรื่องอยู่ คุณจุงควรทดลองให้แน่ใจดีเสียก่อนว่ามันจะWork(คุณต้องค้นพบความรู้ด้วยตัวคุณเองครับ) แล้วคุณค่อยตัดสินใจอีกทีครับ

น่าจะได้ผลครับ ลองดูเสา 8 dB ของ TP-Link ก่อนก็ได้ (หาซื้อง่าย+ถูก+น่าจะมาตราฐานนะ)
    หรือจะลองสั่งเสาในเว็บดูก็ได้
    ถ้าจำไม่ผิดเสาเดิมติดตัวมาน่าจะ 2 dB

ผมเสนอนิดนึงการเปลี่ยนเสา/ปรับกำลังส่ง ฯลฯ ผมมองว่ามันเป็นการแก้ที่ปลายเหตุหน่อยๆ
    เพราะการใช้งานระบบไวร์เลสต้องมีทั้งการรับ-ส่ง
    Router รับรีเควส และส่งข้อมูลให้ Client
    Client ก็ส่งรีเควสข้อมูลไปที่ Router แล้วรับข้อมูลจาก Router
    การเปลี่ยนเสา/ปรับ tx ควรทำทั้งที่ฝั่ง Router และฝั่ง Client ถึงจะได้ผลดี
    ถ้าทำฝั่งเดียวบางทีก็จะได้สัญญาณ tx/rx 36/2 เพราะฝั่ง Client รับสัญญาณได้แต่ส่งกลับไม่ได้
    แย่หน่อยอาจจะได้ 36/- ซึ่งเท่ากับเล่นไม่ค่อยได้ กด enter เปิดเว็บทีรอนานมากทั้งที่สัญญาณเต็ม
    (เดี๋ยวลองลง dd-wrt/tomato ก็เช็คได้ว่าเครื่องไหนรับ-ส่งอยู่เท่าไหร่)

ถ้าคิดจะลงทุน 5000 สำหรับหอ 5 ชั้น
    ซื้อ Ubiquiti Nanostation Loco M2 ซักคู่ 4000 ยิงจากนอกอาคารฝั่งละตัวจะได้ผลกว่า(แต่ต้องมีระยะทางหน่อยนะครับ)
    ไม่ต้องให้ลูกค้าแก้ปัญหารับได้-ส่งไม่ได้ โดยไปซื้อพวก Hi Power ตัวละเกือบพัน

Quote Originally Posted by NeoXeoN7 View Post
    น่าจะได้ผลครับ ลองดูเสา 8 dB ของ TP-Link ก่อนก็ได้ (หาซื้อง่าย+ถูก+น่าจะมาตราฐานนะ)
    หรือจะลองสั่งเสาในเว็บดูก็ได้
    ถ้าจำไม่ผิดเสาเดิมติดตัวมาน่าจะ 2 dB

ผมเสนอนิดนึงการเปลี่ยนเสา/ปรับกำลังส่ง ฯลฯ ผมมองว่ามันเป็นการแก้ที่ปลายเหตุหน่อยๆ
    เพราะการใช้งานระบบไวร์เลสต้องมีทั้งการรับ-ส่ง
    Router รับรีเควส และส่งข้อมูลให้ Client
    Client ก็ส่งรีเควสข้อมูลไปที่ Router แล้วรับข้อมูลจาก Router
    การเปลี่ยนเสา/ปรับ tx ควรทำทั้งที่ฝั่ง Router และฝั่ง Client ถึงจะได้ผลดี
    ถ้าทำฝั่งเดียวบางทีก็จะได้สัญญาณ tx/rx 36/2 เพราะฝั่ง Client รับสัญญาณได้แต่ส่งกลับไม่ได้
    แย่หน่อยอาจจะได้ 36/- ซึ่งเท่ากับเล่นไม่ค่อยได้ กด enter เปิดเว็บทีรอนานมากทั้งที่สัญญาณเต็ม
    (เดี๋ยวลองลง dd-wrt/tomato ก็เช็คได้ว่าเครื่องไหนรับ-ส่งอยู่เท่าไหร่)

ถ้าคิดจะลงทุน 5000 สำหรับหอ 5 ชั้น
    ซื้อ Ubiquiti Nanostation Loco M2 ซักคู่ 4000 ยิงจากนอกอาคารฝั่งละตัวจะได้ผลกว่า(แต่ต้องมีระยะทางหน่อยนะครับ)
    ไม่ต้องให้ลูกค้าแก้ปัญหารับได้-ส่งไม่ได้ โดยไปซื้อพวก Hi Power ตัวละเกือบพัน
    (อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ)
    8dbi TP-Link มันเป็นตัว SMA (หัวเล็ก) มั๊งครับ น่าจะเสียบ WRT54GLไม่ได้
    (ของ WRT54GL มันจะเป็น หัวใหญ่ เรียกว่า TNC มั๊งครับ... จำไม่ได้มันนานแล้วเลยลืมซื่อครับ)

กรณีเล่น Loco M2 อันนี้จะมีเรื่องของ"เสาโครงสร้าง" หมายถึงเสาเหล็กสูงๆ ที่จะเราจะเอา Loco M2 ไปติด... ซึ่งมันก็ไม่น่าแพงหรอก ใช้ท่อเหล็ก เส้นผ่าศูนย์กลาง2นิ้วครึ่งยาว(สูง)สัก3-4เมตร(อาจต้องใช้สลิงค่ำตรึง) ก็ราคาต้นนึงคงราวๆ 1000 บาท... (เออ..ราคาค่าสายโยงขึ้นไป Loco M2 ด้วยนะ)

------------------

ถ้าตอนนี้คุณมี AP อยู่พร้อมทุกชั้นแล้ว ลองเร่มหาทางทำอะไรภายในอาคารให้สมบูรณ์ขึ้น(มันก็น่าจะมีทางทำได้อีกซิ..ทำนองนี้) เช่น อาจพิจารณาย้านต่ำแหน่ง AP ให้เหมาะสมขึ้น, ถ้าห้องไหนมันไม่ได้จริงๆก็อาจโยงสายแลนให้ลูกบ้านมันซะเลย(ถ้าระบบServerยอมให้ทำได้นะ)

จริงด้วยแฮะผมลืมนึกถึง sma-tnc ไปเลย ขอบคุณด้วยที่เตือน เกือบไปละ ^^

แชร์ประสบการณ์นิดนึง คือเพื่อนผมเคยทำอยู่ครับ ไอ้การเปลี่ยนเสา/เพิ่ม tx เนี่ย
    ทีนี้ลูกค้าเล่นไม่ค่อยได้ เค้าเลยมาถาม มันก็เอามาถามผมต่อ
    ผมลองเช็คดูก็ 24/- เราก็แนะไปว่าให้หา USB Hi Power มาใช้
    พอไปบอกลูกค้า เค้าถามกลับว่าเค้าจ่ายเงินซื้อบัตรนะ ทำไมเค้าต้องให้เค้าซื้อตัวรับด้วยเหรอ
    ฟังแล้วก็อืม มันก็จริงของเค้านะ
    ถ้าท่านเป็นเจ้าของคิดจะลงทุนแล้วก็น่าจะให้คุ้มที่สุด กระทบลูกค้าน้อยที่สุด

ถ้ามันแก้ไขยาก (ไม่มีบริเวณให้ตั้งเสา/ปัญหาอื่นๆ) การเปลี่ยนเสา เพิ่ม tx มันก็ใช้ได้ครับ
    แต่ถ้าพอตั้งเสาได้ ผมมองว่าท่านลงทุนแพงขึ้นไม่มาก แต่ลดต้นทุนส่วนลูกค้า (1 USB Hi Power/คน) มันก็น่าจะโอเคนะ
    สมมุติมี 2 ห้อง/ชั้นที่เป็นอาการนี้ ทั้งหมดมัน 10 ห้องเลยนะครับ Hi Power 10 ตัวก็ร่วมหมื่นนะ
    จริงๆเหตุการณ์แบบที่ผมเล่าอาจจะไม่เกิดขึ้นก็ได้ แต่สมมุติว่ามันเกิด เวลาตอบแล้วมีลูกค้าถามกลับเนี่ย มันก็ตอบเค้ายากเหมือนกัน ^^"

OverclockZone Member -:R:-'s Avatar

อืม ด้าน บน ก็เสนอได้ดีครับ สำหรับเจ้าของโครงการเอง ก็ไม่ยากครับ เพิ่มจุดอับสัญญาณให้แรงขึ้น ได้ การเจาะ ติดตั้ง AP ก็ทำได้ไม่ยาก แต่หาก การระจาย เป็นแบบ Hotspot ที่มีรัศมีเป็น กิโล ๆ อันนี้เราไม่สามารถไปติด ตัว AP ได้แน่ ๆ ดังนั้น ต้องดูไซต์งานจริง ๆ อะแหล่ะ...คราาาาบ

Quote Originally Posted by Dokmai View Post
    หมายถึงเสาที่ WRT54GL ไช่ไม๊ครับ...

ตอบว่า... ไม่รู้ครับ (แต่ก็น่าลองดู)
    ส่วนขนาดเสาทีมีขาย มันจะราคา 400-600 บาท (หัวเกลียวใหญ่ ไม่เหมือน Dlink นะ) เป็น 8-10dbi (แต่จริงๆจากที่ไดลอง ผมคิดว่าคงได้ไม่เกิน7dbiหรอก)

ถ้าเดินเล่นตามพันทิพย์,ซีคอน,เชียร์,ฟอจูน แล้วเจอ มีขาย ก็ซื้อมาสัก1ต้นก่อนครับ เอามาทดลองก่อน...

ก่อนอื่น...ก่อนที่คุณจะไปซื้อเสาใหม่ ผมอยากให้คุณลองศึกษาเรื่อง Firmware DDWRTหรือTomoto ดูสักนิดนึงก่อน พอเข้าใจดีแล้วก็ลงจับ WRT54GLสักตัวนึง ถอดลงมาทดลองลงFirmwareใหม่พวกนี้ดูครับ... เมื่อคุณลงFirmwareพวกนี้แล้ว คุณจะพบว่า WRT54GLได้เปลี่ยนไปเป็นคนล่ะคนเชียวล่ะ ที่น่าสนใจคือ คุณสามารถปรับกำลังส่งของwifiได้ และสามารถกำหนดเสาอากาศ ช้าย-ขวา เลือกให้ข้างใดเป็นเสารับ(Rx) เลือกอีกข้างเป็นเสาส่ง(Tx)ได้... คราวนี้คุณค่อยไปเดินหาซื้อเสาอากาศต้นใหม่ เอามาทดลองครับ... ซื้อแค่ต้นเดียวก่อนพอครับ แล้วคุณก็ทดลอง ลองเอาเสายาวๆต้นใหม่มาเป็นเสาRxดูซิว่าจะได้ผลอย่างไร, แล้วลองสลับให้มันมาเป็นเสาTxดูซิว่าได้ผลอย่างไง (หมายถึงคุณหาnotebookมาของคอนเน็กวิเคราะห์ดูนะ) ซึ่งถ้าคุณพอมีแววด้านอิเล็กทรอนิกส์ล่ะก็..คุณจะเริมมันส์ในการทดลองครับ 555+ (จะเชื่อไม๊ว่าจะสนุกถอดๆเสียบๆได้เป็นวันๆเลย)

ส่วนถ้าคุณคิดว่า ฉันจะเปลี่ยนเสาใหม่หมดทุกตัวเลย... อันนี้มันก็ราคาแพงเอาเรื่องอยู่นะ สมมุติต้นล่ะ 500 บาท WRT54GLตัวนึงใช้สองต้น = 1000บาท รวมAP5ขั้น ก็ 5000 บาท...ผมว่ามันแพงเอาเรื่องอยู่ คุณจุงควรทดลองให้แน่ใจดีเสียก่อนว่ามันจะWork(คุณต้องค้นพบความรู้ด้วยตัวคุณเองครับ) แล้วคุณค่อยตัดสินใจอีกทีครับ
    แล้วผมควร upFirmwareเป็นแบบ DDWRTหรือTomoto ในกรณี แบบผม ครับ

แล้วผมควร upFirmwareเป็นแบบ DDWRTหรือTomoto ในกรณี แบบผม ครับ
    อืม...ไม่แน่นะครับ ตอนนี้มันอาจเป็น DDWRTหรือTomato แล้วก็ได้นะ หุหุหุ...(คนที่วางระบบให้อาจอัพไปก่อนแล้ว)

ถ้าเรามีเวลาว่างมากพอ ก็น่าลองครับ... แต่ก่อนจะลอง ให้หาศึกษาดูเรื่องDDWRTหรือTomatoดูสักระดับนึงก่อนครับ

ผมแนะนำให้เน้นๆไปทาง Tomato มากกว่า DDWRT ครับ...

Quote Originally Posted by Dokmai View Post
    อืม...ไม่แน่นะครับ ตอนนี้มันอาจเป็น DDWRTหรือTomato แล้วก็ได้นะ หุหุหุ...(คนที่วางระบบให้อาจอัพไปก่อนแล้ว)

ถ้าเรามีเวลาว่างมากพอ ก็น่าลองครับ... แต่ก่อนจะลอง ให้หาศึกษาดูเรื่องDDWRTหรือTomatoดูสักระดับนึงก่อนครับ

ผมแนะนำให้เน้นๆไปทาง Tomato มากกว่า DDWRT ครับ...
    Firmwareเดิมๆครับ
    ผมแค่ให้ทางเซฟเวอร์ เค้าเข้าไปเซ็ตipเปลี่ยนชื่อใม่ให้ตรงกันเท่านั้นเองครับ

ส่วนupFirmware เค้าไม่ได้รับทำในส่วนนี้ด้วย ครับ

Bookmarks

Bookmarks