overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member namsakuya's Avatar

Default nvidia Cuda ช่วยในการแปลงไฟล์ เข้ารหัสวิดีโอ ได้มากน้อยแค่ไหนครับ

nvidia Cuda ช่วยในการแปลงไฟล์ เข้ารหัสวิดีโอ ได้มากน้อยแค่ไหนครับ
    และ อีกอย่างคือ การต่อ Raid 0 ทำให้เครื่องเร็วขึ้นมากไหมครับ

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

เอาประเด็น RAID 0 ก่อนนะครับ
    - การต่อ RAID 0 ไม่ได้ช่วยให้คอมเร็วขึ้นโดยตรงหรอกครับ... แต่มันช่วยให้ระบบ Haddisk เร็วขึ้น ซึ่งมันก็จะเห็นผลได้บ่าง เวลาบูตเครื่อง, เปิดโปรแกรมใหญ่ๆ, ก๊อบปี้ไฟล์ใหญ่ๆ พวกนี้... แต่ไม่ได้ช่วยให้การแปลงวีดีโอเร็วขึ้น(ยกเว้นกรณี Harddisk เก่าๆที่เกิดคอขวดกับHarddiskนะ)

- สาเหตุที่คนทำงาน VDO ใช้ RAID0 ก็เพราะงานตัดต่อVDOอาจจะต้องใช้ ไฟล์วีดีโอหลายๆไฟล์ เช่น ตัดต่อภาพจากกล้องDV 2ตัว 3ตัว เพื่อทำไฟล์วีดีโอไฟล์เดียว กรณีแบบนี้คุณก็จะเจอไฟล์ขนาดเป็นหลายกิ๊กเชียว... เราจึงต้องจัดการระบบจัดเก็บข้อมูลที่มีประสิทธิภาพสูงขึ้นมารองรับ ซึ่ง RAID0 ก็เป็นทางเลือกนึง, บางกรณี่ก็อาจใช้ SSD ก็ได้(แล้วแต่งบ แล้วแต่สเปค)

ประเด็น CUDA แปลงไฟล์...
    - จริงๆ CUDA มันไม่ได้จัดการแปลงไฟล์ด้วยต่วมันเองล้วนๆนะครับ มันแค่ช่วยแบ่งงานCPUไปทำ(ซึ่งงานที่มันแบ่งไปทำนั้นช่วยลดภาระCPUลงได้เยอะพอสมควร) ฉะนั้นเราจะมีแค่การ์ดขอCUDAแรงๆใบเดียวไม่ได้ เรายังต้องการCPUประสิทธิ์ภาพสูงอยู่ดี (อย่าเข้าใจผิด การ์ดจอที่มีCUDA มันก็ยังไม่ไช่การ์ดแปลงไฟล์วีดีโอแบบพวกการ์ดตัดต่อหนังนะครับ)

- CUDA กับงาน VDO นั้น มันไม่ไช่มีส่วนช่วยเฉพาะการแปลงไฟล์อย่างเดียวนะครับ... จุดเด่นของCudaมันจะช่วยเรื่องการทำเอ็ฟเฟ็กของวีดีโอครับ เช่น ปรับแสง แก้สี ครอปภาพ เปลี่ยนเรโซ ลดNoise ลบหยัก อะไรพวกนี้ Cuda สามารถรับเอาไปทำได้ในขณะเรนเดอร์ไฟล์VDO จึงช่วยให้ระยะเวลาลดน้อยลงนั้นเอง ซึ่งอย่างไงก็ตามเรายังต้องจัดหา CPU ที่มีประสิทธิ์ภาพตามสมควรอยู่ดี

เอาล่ะ...แล้วงาน วีดีโอ ที่คุณจะทำนั้น คุณจะใช้โปรแกรมอะไรบ่างล่ะครับ... เพราะ Cuda มันก็ขึ้นกับโปรแกมประยุกต์ตัวนั้นๆด้วย ว่ารองรับCudaแค่ไหนอย่างไร...
    Last edited by Dokmai; 8 Apr 2011 at 14:04:06.

OverclockZone Member reconnang's Avatar

ตามข้างบนครับ.....ใช้ RAID 0 ต้องสำรองข้อมูลบ่อยๆไม่รู้มันจะเดี้ยงเมื่อไหร่ (อย่างเพื่อนผมเขียนแบบต่อ RAID 0 ไม่ค่อยจะสำรองข้อมูล hd ตัว bad หายหมดเลย สม

OverclockZone Member namsakuya's Avatar

ผมใช้ Xilisoft Video Converter Ultimate 6 ซึ่งรองรับ Cuda ซึ่งเห็นว่ามันลดเวลาในการแปลงลงเยอะ เพราะเห็นซีพียูจะทำงานพร้อมกันทุกคอร์ (แต่ก่อนใช้การ์ดATi ซีพียู 6คอร์ แต่วิ่งอยู่คอร์เดียวเอง) แต่บางไฟล์ อย่างไฟล์ 1080P รู้สึกมันจะเท่าเดิม ครับ

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

คุณกะเฉพาะ Rip กะ แปลง อย่างเดียวไช่ไม๊ล่ะ...

เรื่องเวลาแปลงมันอยู่Codecด้วยนะครับ ว่าCodecตัวนั้น Xilisoft มันรองรับกับ Cuda มากน้อยแค่ไหน... แต่Cuda มันก็มีส่วนช่วยเสมอล่ะไม่มากก็น้อย

ลองใช้อีกโปรแกรมนึงนะ Powerdirector เป็นอะไรง่ายๆ น่ามีไว้ลองดูครับ

OverclockZone Member Cel-T1.2A's Avatar

โอ้ จดๆ
    ...................ขอบคุณ นะ.....................................................................
    ............ ขอบคุณนะ...ขอบคุณ นะ............................................................
    ........ ขอบคุณนะ.........ขอบคุณ นะ..........................................................
    .....ขอบ คุณนะ...............ขอบคุณนะ...........................ขอบคุณ นะ...............
    ...ขอบคุณนะ....................ขอบคุณ นะ..............ขอบคุณนะ......ขอบคุณนะ......
    ..ขอบคุณ นะ......................ขอบคุณนะ........ขอบคุณนะ............ขอบคุณ นะ.....
    .ขอบคุณนะ........................ขอบคุณนะ.....ขอบคุณ นะ.............ขอบคุณนะ......
    ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณ นะ...ขอบคุณนะ...........ขอบคุณนะ..........
    .ขอบคุณ นะ.........................ขอบคุณนะ....................ขอบคุ ณะ..................
    ..ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณ นะ..................ขอบคุณนะ.................
    ...ขอบคุณ นะ...............................................ขอบคุณ นะ.........................
    ?.ขอบคุณ นะ......................................ขอบคุณ นะ.........................
    .........ขอบคุณ นะ...................................ขอบคุณ นะ...............................
    ............ขอบคุณ นะ...........................ขอบคุณ นะ....................................
    ................ขอบคุณ นะ....................ขอบคุณนะ.......................................
    .................. ขอบคุณนะ.............ขอบคุณ นะ............................................
    ...................... ขอบคุณนะ.........ขอบคุณนะ............................................
    ....................... ขอบคุณนะ?...ขอบคุณนะ...............................................
    ................................ ขอบคุณนะ.....................................................

OverclockZone Member ิำำbeem28's Avatar
    กรุงเทพฯ แถว ๆ ฝั่งธน-พระประแดง

OverclockZone Member Irene's Avatar

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Bookmarks

Bookmarks