overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member exit's Avatar

Default เคยสงสัยไหม ทำไมการ์ดจอรุ่นเก่าหรือใหม่ มีแต่ซิงค์พัดลมในตัว ไม่เคยเห็นติดบล็อกน้ำมาใ

เคยสงสัยไหม ทำไมการ์ดจอรุ่นเก่าหรือใหม่ มีแต่ซิงค์พัดลมในตัว ไม่เคยเห็นติดบล็อกน้ำมาให้เลย เป็นเพราะมันดูไม่ดีที่บล็อกน้ำมันเล็ก ติดซิงค์พัดลม ดูดีกว่าสวยกว่าหรือเปล่า

OverclockZone Member leahlover's Avatar

โพสผิดห้องป่ะครับ นี่ห้อง Sound ฮ่าาา

ถ้าให้ตอบก็ น้ำมันต้องแอดว้าน ถึงจะใช้ได้ ลูกค้าจะโดนจำกัดวงแคบ

สุดท้ายไม่พ้นเอาไปโมอีก

ติดพัดลมมาดีแล้วครับ ครอบคลุมฐานลูกค้าได้หลากหลาย

sengkuku's Avatar
    จ.สป. สำโรง-เทพารักษ์

คนส่วนใหญ่...ไม่มีปัญญาเล่นน้ำอ่ะครับ...
    อุปกรณ์..มันหลายตังอยู่...
    ...
    แต่เท่าที่ผมเคยเห็นมีบางรุ่นบาง...บางช่วง...ที่มีนำเข้ามาขายจะครับ
    รู้สึกจะเห็นในงานคอมมาร์หลายปีก่อน...
    9800GTX มั้งไม่แน่ใจ เป็นแบบบล๊อกน้ำ...มาเป็นคู่...SLI กัน
    ชุดนึงเกือบสองหมื่นได้...แบบว่าเอามาลดราคาโละสต๊อก...ขายไม่ออก
    ประมาณนี้อ่ะครับ

OverclockZone Member chain85's Avatar

สงสัยว่า ทำไมโพสห้องนี้อ่ะสิ
    เมื่อกี้ก็เห็นคนโพสขาย psp ในห้อง hifi อีก

เรื่องพัดลม ผมว่ามันเอาอยู่แล้ว ความร้อนแค่นั้น
    ครอบคลุม user ทั้งหลาย รวมถึงคนที่ไม่เคยแกะเคสตัวเองเลย

OverclockZone Member ก๊องแก๊ง's Avatar

มันก็มีนะครับ ไม่ใช่ว่าไม่มี แต่มีไม่มากเท่านั้น ทางผู้ผลิตจะผลิตมาไม่มาก เพราะจะเป็นกลุ่มผู้ใช้ที่ไม่มาก และอีกอย่างถ้าจะเล่นน้ำแล้ว ส่วนใหญ่ก็จะมาซื้อบล็อกน้ำมาเปลี่ยนเองมากกว่า เพราะเลือกได้หลากหลายกว่า ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม เชิญเข้าห้อง Water Cooling ได้ครับ เหล่าเทพน้ำมีมากมาย ที่จะคอยให้คำตอบครับ

OverclockZone Member kayabawasabi's Avatar

ผิดห้องแต่ออกความเห็นนิดนึง ผมว่ามันเป็นทางเลือกมากกว่านะการใช้บล๊อคน้ำ ที่เขาทำออกมารองรับกับผู้ใช้กลุ่มที่ชอบโอเวอร์คล๊อกกันผมเข้าใจแบบนั้น
    เพราะถ้าให้มาเป็นมาตรฐานทั่วไปแบบซิ้งคํระบายความร้อนด้วยพัดลม....ค่าต้นทุนก็จะสูง ราคาการด์ที่ออกมาพร้อมระบบน้ำทั้งหมดก็ราคาสูงแล้วจะให้ใครซื้อละครับ
    ขนาดการด์ทั่วไปราคาตลาดเรายังบ่นกันจะแย่อยูแล้ว

OverclockZone Member prapharn's Avatar

ทำเองไม่กี่พัน ถูกกว่าซื้อสำเร็จ ซื้อทองแดงละไปโรงกลึง เคยทำตั้งแต่สมัยซีพียูไม่ถึง 1GHz การ์ดจอที่มีบล๊อกน้ำสำเร็จก็มีหลายยี่ห้อ แต่แพงกว่าธรรมดา5000+
    ซิ๊ง ref นี่ตัวดีเลยอมความร้อนทั้งการ์ด สงสัยมันจะให้หมดประกันละแต๊บเปลี่ยนใหม่

OverclockZone Member exit's Avatar

ขอโทษครับ เปิดหลายแท็ป เลยเข้าผิดโพส รบกวนทีมงานด้วยครับ

ตอบต่อเลยนะครับ

คือผมก็สงสัยอยู่ ก็รู้ๆกันอยู่ว่าการ์ดจอร้อนกว่าซีพียูซะอีก กลับไม่เน้นบางรุ่นซะหน่อยให้ใช้บล็อกน้ำแทน ยิ่งรุ่นใหม่ๆก็ยิ่งร้อนขึ้น ยังไม่เคยได้ยินเลยว่า แก้ปัญหาเรื่องความร้อนได้ในระดับหนึ่ง

ส่วนเรื่องชุดน้ำ ก็เห็นแต่เน้นบล็อกน้ำซีพียู คงเพราะขายึดมีไซน์เดียว ก็เลยเข้ากับเมนบอร์ดได้ทุกรุ่น ไม่เหมือนกันการ์ดจอ ต้องเลือกบล็อกที่รองรับการ์ดจอแต่ล่ะรุ่น
    Last edited by exit; 8 Apr 2011 at 19:50:55.

OverclockZone Member naraklive's Avatar

ผมก็ไม่ค่อยรู้นะ ถ้าเดาคงพัดลมนี่มาตรฐานเปิดได้นาน ราคาไม่แพง น้ำนี่จะรั่วไหมอิอิ

ไหนๆก็โยงเข้าเรื่องเสียงซะเลยฮี่ๆๆๆ

การปรับการ์ดจอให้คุณภาพต่ำสุด คือปิดแทบหมดทุกอย่าง ปรับ Clock Mem ให้ต่ำ เชื่อไหมว่ามีผลทำให้เสียงดีขึ้นมาอีกในระดับที่รู้สึกได้เลย

แต่ผมก็ปรับการ์ดจอสุดทุกค่าเลย ไม่สนล่ะ555 ภาพชัดขึ้นจริงๆแม้ไม่ได้เล่นเกมส์ แค่เข้าเว็บ พิมพ์งาน ก็ดีนะตาจะได้มองง่าย

OverclockZone Member prapharn's Avatar

Block VGA มันมีแบบ ใส่ได้เกือบทุกรุ่น ใช้ขาแปลงเหมือนของซีพียูละ น้ำรั่วนี่เด็กๆ ท่วมบอร์ด ยังไม่ช๊อตเลย แต่น้ำรั่วละ ซีพียูจะไหม้ก่อนถ้าปิดเครื่องไม่ทัน
    คนจะเล่นน้ำได้ ต้องมีความรู้ซักนิดหนึ่งครับ สมัยก่อนยังเคยบ้าๆ เอาไปใส่เคส1U วางที่ กสท แต่ วางได้ซักสามเดือนนึกได้ว่า ถ้าน้ำพร่องจะไปเติมยังไง เลย เอาออก เดี๋ยวนี้ ซีพียู การ์ดจอก็ร้อนพอกันละ เพียงแต่ ซีพียู เอาซิ๊งได้ใหญ่ ระบายความร้อนได้เร็วกว่า แต่ การ์ดจอ ขนาดมัน บังคับได้แต่ 2 สล๊อตpci

ยังสงสัยอยู่ว่า การ์ดจอ2ตัว วางซ้อนกันหรือติดกัน พัดลมมันจะดูดยังไง ระบายความร้อนยังไง ยังนึกภาพไม่ออกเลย

อ่านข่าวกระทู้แล้วหรือยัง เรื่องจะคล็อกการ์ดจอนะ ระเบิดเลย GTX590

http://www.overclockzone.com/forums/...B9%8C%E0%B8%94

OverclockZone Member linkindog's Avatar

Quote Originally Posted by exit View Post
    ขอโทษครับ เปิดหลายแท็ป เลยเข้าผิดโพส รบกวนทีมงานด้วยครับ

ตอบต่อเลยนะครับ

คือผมก็สงสัยอยู่ ก็รู้ๆกันอยู่ว่าการ์ดจอร้อนกว่าซีพียูซะอีก กลับไม่เน้นบางรุ่นซะหน่อยให้ใช้บล็อกน้ำแทน ยิ่งรุ่นใหม่ๆก็ยิ่งร้อนขึ้น ยังไม่เคยได้ยินเลยว่า แก้ปัญหาเรื่องความร้อนได้ในระดับหนึ่ง

ส่วนเรื่องชุดน้ำ ก็เห็นแต่เน้นบล็อกน้ำซีพียู คงเพราะขายึดมีไซน์เดียว ก็เลยเข้ากับเมนบอร์ดได้ทุกรุ่น ไม่เหมือนกันการ์ดจอ ต้องเลือกบล็อกที่รองรับการ์ดจอแต่ล่ะรุ่น
    EVGA ไงครับ

OverclockZone Member linkindog's Avatar

Quote Originally Posted by exit View Post
    ยังสงสัยอยู่ว่า การ์ดจอ2ตัว วางซ้อนกันหรือติดกัน พัดลมมันจะดูดยังไง ระบายความร้อนยังไง ยังนึกภาพไม่ออกเลย

อ่านข่าวกระทู้แล้วหรือยัง เรื่องจะคล็อกการ์ดจอนะ ระเบิดเลย GTX590

http://www.overclockzone.com/forums/...B9%8C%E0%B8%94
    ดูดเข้าด้าน ข้าง ไงครับ

แต่ที่ผมสงสัยคือพวก 580 DCII ที่กิน 3 ช่องมันจะติดกัน เป๊ะๆ เลย คงระบายยากน่าดู

OverclockZone Member naraklive's Avatar

Gpu Clock กับ Mem Clock นี่เราปรับเต็มไม่ได้ใช่ไหมครับ สมมุติว่าแค่พิมพ์งาน ดูเว็ป ถ้าเล่นเกมส์ค่อยไปลดมัน
    แต่ปรับเต็มลองเทสดูมันก็ไม่ผ่านเหมือนกัน

OverclockZone Member drmanabae's Avatar
    เทศบาลนครรังสิต

สงัสัยห้องซาวอยู่ใกล้กันกับห้องการืดจอเลยกดผิด

OverclockZone Member devilshura's Avatar

ดูแลรักษายาก เคลื่อนย้ายลำบาก ถ้าเลือกได้อยากเอาชุดที่มีแต่ซิ้งใหญ่ๆระบายดีๆ แบบพวกเครื่องเสียงPAไปเลยท่าจะดี(พัดลมนานๆไปฝุ่นเข้าเยอะ พาลไม่หมุนซะอย่างงั้น)

Bookmarks

Bookmarks