Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแก้ปัญหาทีครับ ATI Radeon 9550 Spark

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแก้ปัญหาทีครับ ATI Radeon 9550 Spark

AGP 8X

จากการได้ลองเสียบเข้าไปในบอร์ด ASUS P4v8x-x ปรากฏว่ามันแฮงค์ พอเปิดอะไรที่เป็นการฟฟิกหน่อย เช่น เวปเกมส์ออนไลน์ หรือ เปิดเกมส์ WarCraft (ตัวอย่าง) เป็นต้น

การ์ดจอมันจะแจ้งข้อความ Error โดยบอกว่าเกิดจาก VGA อะไรขัดข้องนี่แหละครับ แล้วมันก็จะทำการรีเซ็ตการ์ดจอ มันจะให้เรา Restart เครื่องครับ

แล้วพอผมลองเช็คจากโปรแกรม Catalyst (ไม่แน่ใจว่าพิมถูกหรือเปล่าครับ) เปิดไปในส่วนของ 3D ปรากฎว่ามันขึ้นข้อความประมาณว่า ไม่สามารถตั้งค่าในส่วนนี้ได้อ่ะครับ

คืออยากทราบว่ามันเป็นที่บอร์ดมันไม่ Support หรือว่าเป็นที่ตัวการ์ดจอมันเสียครับผม

ขอบคุณครับ

เดาว่าของเดิมเคยลง nvidia ไว้ใช่ไหม
    ถ้าใช่ ให้ remove drivers nvidia ออก แล้ว remove drivers ati
    restart แล้วค่อยลง drivers ati ใหม่

หรือไม่ก็ลองไปโหลด driver chipset via versionใหม่มาลงครับ

Comment

ขอบคุณมากครับได้คำตอบไวมาก จะลองดูนะครับผม

Comment

เคยมีปัญหาแบบเดียวกันคับ

การ์ดตัวเดียวกันเลย

ต้องลบDriverตัวเก่าออกให้หมด

แล้วค่อยลงAti

Comment

ผมก็ใช้ radeon 9550 เหมือนกันคับ แล้วก็เล่นเกม warcraft III ด้วย แต่พอเล่นไปประมาณ 1ชม. ภาพมันจะค้าง แล้วก้อขึ้นมาว่า ati error ให้เลือก send กับ don't send อะคับ ตอนแรกผมคิดว่าเป็นที่ไดร์เวอร์ ผมก้อเลยลงไดร์เรอ์ ปรากฏว่า มันขึ้นเหมือนกัน แต่มันแปลเป็นภาษาไทยให้แทนอะคับ ผมเลยคิดว่า radeon 9550 ไม่match กับเกม warcraft III เลยลองไปสลับกับลุงผม ซึ่งเขาใช้ nvidia Geforce Fx5500 ซึ่งสเปคอะไรเท่ากันหมด พอผมเล่นไม่มีปัญหาค้างอะไรเลยคับ แต่เวลาเล่น แล้ว เม้า จะดีเลย์ซึ่งปัญหานี้รู้ดีกันอยู่แล้วว่า มาจาก คุณภาพของการ์ดจอต่ำเกินไป ซึ่งผมก็งงมากทั้งที่สเปคเท่ากันแท้ๆ และราคาของ geforce ก็แพงกว่าซะด้วย เวลาเล่นกราฟฟิคเยอะหน่อยก้อ กระตุกมากกว่า radeon เยอะเลยคับ ผมไม่รู้จะแก้ปัญาหาไงดีแล้ว

Comment

เพิ่งได้การ์ดตัวนี้มาใช้ใช่มั้ยครับ ผมคลั้บคล้ายคลั้บคลาว่า บอร์ดตัวนี้มันเลือกการ์ดครับ รู้สึกจะมีปัญหากับ 9550 กับ 9600 ครับ ไม่เปลี่ยนบอร์ด ก็ต้องเปลี่ยนการ์ดจอครับ

Comment

ขอบคุณมากคับ แต่ช่วยกรุณาตรวจสอบให้หน่อยคับว่า บอร์ดผมมันเข้ากับการ์ดจอนี้ไหม ผมใช้บอร์ด p5vdc-x series คับ ของ asus นะคับ

Comment

Originally posted by thesupakorn View Post
                ขอบคุณมากคับ แต่ช่วยกรุณาตรวจสอบให้หน่อยคับว่า บอร์ดผมมันเข้ากับการ์ดจอนี้ไหม ผมใช้บอร์ด p5vdc-x series คับ ของ asus นะคับ
                Asus เค้าบอกแค่ว่า Support
                1 x AGP8X
                1 x PCI-E X16 (max. X4 mode)

แต่เค้าไม่ได้บอกว่า มีปัญหากับการ์ดตัวไหนบอกครับ ตอนซื้อ ยกไปเทสที่ร้านชัวร์สุดครับ

Comment

ผมก็เป็นครับ p4v8x-x เหมือนกัน ใช้9600ไม่ได้ มีคนเคยแนะนำให้แฟลชไบออสดู แต่ยังไม่เคยทำเลย เพราะผมเปลี่ยนเอาบอร์ดasrockมาใส่แทนไปแล้ว

Comment

ผมลอง ฟอร์แมตดูแล้วก็ไม่หายอะคับ ฟอร์แมตแล้วลงไดร์เวอร์ใหม่แล้วด้วย เพราะฉะนั้นอาจจะเป็น ไม่เข้ากับเมนบอร์ดใช่มั้ยอะคับ และเวลามันค้าง มันขึ้นแบบนี้อะคับ

Comment

^
                      ^
                      ^
                      ไปปิดตัวเลือก การเตือนเกี่ยวกับ VPU Recover แล้วจะไม่เป็นครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไรนยะ ไอ้ VPU เนี่ย กาณ์ดจอเราก็ปกติดี เหมือนบั๊ก
                      เคยทำให้เพื่อนครับ เพื่อนใช้ Radeon 9200SE

Comment

Confirm ด้านบนครับ

Comment

ปรับตรงไหนหรอคับ ที่รูปสีแดง ที่เขียนว่าati ด้าน ขวาล่างหรอคับ ของผมเป็นภาษาไทยด้วยอ่าคับ ช่วยบอกทีนะคับ

Comment

ลองดูแบบนี้ไหมครับ
                            ลองเข้าไปที่ Catalast Control Center ให้ปรับค่าที่ Smart Gart ดังนี้
                            Set AGP Speed 8X
                            Fast Write ปรับเป็น On
                            AGP Write ปรับเป็น Off
                            AGP Read ปรับเป็น Off
                            PCI Write ปรับเป็น On
                            PCI Read ปรับเป็น On
                            ถ้า Fast Write เป็น Off ให้กด Retest All

ลองดูครับ
                            Last edited by candyx-23; 26 Jul 2007, 16:56:46.

Comment

ลองดูแบบนี้ไหมครับ
                              ลองเขาไปที่ Catalast Control Center ให้ปรับค่าดังนี้
                              Set AGP Speed 8X
                              Fast Write ปรับเป็น On
                              AGP Write ปรับเป็น Off
                              AGP Read ปรับเป็น Off
                              PCI Write ปรับเป็น On
                              PCI Read ปรับเป็น On
                              ถ้า Fast Write เป็น Off ให้กด Retest All

ลองดูครับ
                              ไม่รู้ว่าช้าไปป่าว...

Comment

Working...
                              X