Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอารูปก่อน boot + หลังปิดเครื่อง winxp ออกอย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอารูปก่อน boot + หลังปิดเครื่อง winxp ออกอย่างไร

มีปัญหาครับ รบกวนช่วยแก้ไขให้หน่อย
    ไม่สามารถเล่าที่มาได้เลยเพราะว่ามคนที่มาใช้เครื่องงไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย ไม่ได้ไปแก้อะไรด้วย แต่สิ่งที่เป็นอยู่ตอนนี้คือ
    1. เมื่อเปิดเครื่องมาจะมีรูปถ่ายรูปหนึ่งขึ้นมา ก่อนเข้า winxp
    2. เมื่อปิดเครื่องตอนรอ shutdown ก็จะมีขึ้นมาอีกครั้ง

ไม่ทราบว่าแก้ไขดีอะครับ แล้วมันเป็นไวรัสเปล่า หรือเกิดจากอะไรครับ

รูปไนครับ ^^ (miyabi ปาวนะ)
    เป็นมานานยังครับ ก่อนหน้านั้นทำไรมา อะ

Comment

รอดู ว่ารูปไร จะได้แก้ใขถูก

Comment

ผมเดาว่าเป็นรูปวอล์เปเปอร์ที่เคยตั้งไว้ก่อนหน้านี้แน่เลยครับ มักจะเกิดจากโปรแกรม acd
        ทางที่ดีควรลองเอารูปออกจากหน้า destop ก่อนง่ะ แล้วจึงเลือกตั้งรูปใหม่ โดยที่ไม่ต้องตั้งรูปโดยใช้ acd
        ลองดูเน้อ แค่แนะนำจากที่เคยเป็นมา ผิดพลาดประการใดขออภัยล่วงหน้า เอิ้กกกกกกกกกกก

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          รูปไนครับ ^^ (miyabi ปาวนะ)
          เป็นมานานยังครับ ก่อนหน้านั้นทำไรมา อะ

ดีแล้วครับที่ไม่ใ่่ช่ miyabi ไม่งั้นความซวยมาเยือนแน่ เพราะมันขึ้นก่อนเปิดและปิดเครื่อง แถมเป็นคอมที่ใช้กันทั้งแผนกอีกต่างหาก

คนทำเค้าจะได้แค่ว่าไปโหลดรูปมาจาก mulitply แค่นั้นเอง แต่ผมว่าไม่เห็นจะเกี่ยวอะไร คงเป็นเรื่องอื่นๆ ที่เค้าไม่ได้ทันสังเกตมากกว่า แต่ผมก็จนด้วยปัญหาจริงๆ

ผมลองไป เลือก NOGUIBOOT ใน msconfig ==> boot.ini ก็ไม่เป็นผล มันก็จะหายสส่วนที่มี winxp แล้วก็มีแถบเลื่อนออกไปเป็นหน้าจอดำ แต่หลังจากนั้นก็เป็นรูปXXXนั้น ก่อนเข้าหน้าจอปกติ

เดี๋ยวไปลอง ACDsee แล้วได้ผลไงจะมาบอกนะครับ
          ขอบคุณทุกท่าน

Comment

Originally posted by dears View Post
            ผมเดาว่าเป็นรูปวอล์เปเปอร์ที่เคยตั้งไว้ก่อนหน้านี้แน่เลยครับ มักจะเกิดจากโปรแกรม acd
            ทางที่ดีควรลองเอารูปออกจากหน้า destop ก่อนง่ะ แล้วจึงเลือกตั้งรูปใหม่ โดยที่ไม่ต้องตั้งรูปโดยใช้ acd
            ลองดูเน้อ แค่แนะนำจากที่เคยเป็นมา ผิดพลาดประการใดขออภัยล่วงหน้า เอิ้กกกกกกกกกกก
            ลองไปทำ ที่ acdsee แล้วมันก็ไม่ได้อะครับ แล้วคนที่ใช้เค้าก็บอกว่าไ้ม่ได้ไปเปิด acdsee อะครับ

Comment

มีคนไปปรับแต่งในรีจิสตรี้ไว้หรือเปล่า

ลองเข้าไปเช็คดูก็ได้ Start >> Run >> regedit >> OK

ไปที่ HKEY_USERS\.DEFAULT\Control Panel\Desktop สังเกตด้านขวามือตรง Wallpaper มีการระบุภาพนามสกุล .bmp และตำแหน่งของภาพไว้หรือเปล่า ถ้ามี ภาพนี้แหละที่โชว์ตอนเปิดเครื่อง
              ไม่ใช่ไรหรอก เคยแต่งให้มันแสดงภาพอย่างนี้มาก่อน หุหุ

Comment

Originally posted by dears View Post
                ท่านครับ ขอบคุณมากมาย ตอนนี้แก้ได้แล้ว เป็นเหมือนที่ท่านบอกจริงๆ ด้วย
                พอดีผมทำงง แต่พอไปลอง check อีกทีที่ c:/windows ก็เจอรูปเจ้าปัญหา นั้นเลยครับ

พอผมลองจะไปเปลี่ยน wallpaper จาก display properties ปกติ มันเปิดไม่ได้เลยอะครับ มันไม่มีให้เลือก ผมต้องลองไปเปลี่ยน wallpaper จาก acdsee ถึงจะได้

อืม แต่ถ้าเป็นไปได้ รบกวนช่วยแนะนำด้วยได้เปล่าครับ ว่าทำยังไง ถึงสามารถเลือก wallpaper ตามปกติได้ โดยไม่่ผ่าน acdsee

Comment

ก็เข้า display properties > desktop แล้วก็ browse หารูปก็จบละ
                  หรือ
                  เข้าไปในไดร์ที่เก็บรูป แล้วคลิกขวาที่รูป เลือก set as desktop background

Comment

Working...
                  X