overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: ยอมรับว่าเก่า แต่ก็...

OverclockZone Member

Default ยอมรับว่าเก่า แต่ก็...

สเปกเครื่องผม นานแล้ว อัพมาก็มาก
    pentium4 1.5 GHz เก่า
    i850 400FSB agp 4x เก่า
    RDRAM 512*2 = 1 GB Pc800 เก่า+ใหม่
    Ati x1950pro 256mb ddr3 agp8x ใหม่
    HDD 250 GB

ยอมรับว่าเก่า แต่ก็รักมัน เพราะเป็นเครื่องตัวแรก ที่พ่อผมซื้อให้
    ตอน ม.2 ตอนนี้ ปี 1 ยังใช้ไก้ดี เล่นเกมส์ก็ไวอยู่

ยากซื้อใหม่
    แต่ ก็ห่วงเครื่องเก่า เดียว มันจะน้อยใจ

แล้ว คุณๆๆ ท่านๆๆ คอมของท่านเป็นยังไงกัน บ้าง เล่าให้ฟังกัน..

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

คอมเครื่องแรกผม 486 ครับ สนิมกินไปใหนจำไม่ได้แล้ว ต่อมาก็ p100 ใช้ได้กี่ปีไม่รู้ก็ได้ p133 มาแทน และ เจ้า p133 นี่แหละ ที่ผม OC ครั้งแรก รู้สึกจะ oc ไป 166 นะถ้าจำไม่ผิด จากนั้น ก็ลากันที่ INTEL

K6II450 เป็น ตัวเขียวตัวแลกที่ใด้จับ มาพรอมกับ TNT2 VANTA 32M โครตเท่ เท่าที่จำได้ จากนั้น ก็K6II500 จนทุกวันนี้ K6II + GIGABYTE GA5AX ก็็ยัง พิมงาน ทำภาษีที่บ้าน อยู่เลย ทนชิพ

DURON 650 กับ MSI จากนั้น ก็ นกย้าง TUNDERBIRD AXIX 1G กับของแปลกอย่าง SOLTEK 75KAV-X / NVIDIA GF MX200 ร้อนที่สุดเท่าที่เคยรู้จัก CPU มา 90 องศาแบบแท้ๆยังทำงานได้ จับซิ้งไม่ได้เลย

แล้วก็มาถึง939 VANIC 3000+ X2 3800+
    สุดท้ายที่ใช้อยู่นี้ ก็ยัง AMD ครับ AM2 / DFI/ ATI x800

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

กระทู้เช็คอายุ....

OverclockZone Member escevilcat's Avatar

P4 2.4 ครับคอมเครื่องแรกในชีวิต รายละเอียดอื่นๆ ลืมไปหมดแล้ว แต่ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่นะครับ
    โหลดบิท ฮาฮา เคยลากมันได้ถึง 3.2 แหนะ แอบภูมิใจเล็กน้อย

OverclockZone Member OJARU's Avatar

เครื่องแรกที่ใช้ แต่ไม่ใช่ของผมก็ 386 ที่สำนักงานพ่อล่ะ แล้วก็ไล่มาเรื่อยๆ มีเครื่องเป็นของตัวเองเครื่องแรกก็ P133 เป็นอะไรที่สุดยอดมาก ดูหนัง VCD บนคอมได้ พระเจ้า ช่วย HD 4Gเศษๆมั้ง แรม 32 พอมีแล้วก็หัดแกะหัดรื้อดู เอา CPU มาดูบ้าง เอาแรมมาดูบ้าง 2ปีมันก็พังอั๊บใหม่เป็น ซีลีรอน 400 MHz ใช้ได้ไม่นานก็มีปัญหาเพราะบอร์ดที่ประกอบมามันเป็นสล๊อต แต่ CPU เป็นซอคเกต อยู่บนการ์ดแปลง บางวันเครื่องจะเปิดไม่ติด ด้วยความโง่ของผม สั่งเมนบอร์ดผ่านเน็ตมาเพราะอยู่บ้านนอก ตอนนั้นมันมี เมนบอร์ด 370 เกลื่อนพอดูแล้ว แต่ความที่เสียดาย กลัวจะไม่ได้ใช้การ์ดแปลงสล๊อต เลยดึงดันที่จะซื้อ เมนบอร์ด สล๊อต1 อีกครั้งเป็นรุ่นที่ดีที่สุดของ สล๊อต1 เลย ผลคือ ใช้ไม่ได้เหมือนเดิม (เพราะไอ้การ์ดแปลงตัวเดียว) เป็นๆหายๆ จนผมตัดสินใจ ย้ายค่าย มาเล่น แอทรอน700 แทน แล้วก็ค่อยๆ อั๊บที่ละนิดละหน่อย จาก700 เป็น 850 ตอนนี้ใช้ สมพร 2200+ อยู่ เย็นนี้ ผมจะไปรับ XP 2500+ กับเมนบอร์ดอีกตัว เราตามเก็บตัวแรงในอดีต 5 5 5
    เครื่องเมียผมเป็น P4 1.5 GHz ซอคเกตในตำนานเหมือนกัน RD Ram 64*4 แรมมันน้อยเกินไป ตอนนี้เลยเก็บไว้เฉยๆ เคยคิดจะเอาไปขายเหมือนกัน แต่เมียไม่ยอม เพราะเป็นคอมเครื่องแรกของเขาเหมือนกัน อีกอย่าง ขาย CPU+M/B+RAM คงได้ไม่ถึง 2000 เมียเสียดายบอกเก็บไว้ดูเล่นดีกว่า

ผู้มาเยือน-
    Guest

ผมว่า ไม่ต้องตามกระแสครับ
    ถ้ามันยังรองรับการทำงานของเราอยู่ก็ใช้มันต่อไป

หุๆ ก็อย่างว่า เข้าบอร์ด hw มีแต่คนมาแนะนำเทคโนโลยีใหม่ๆ ก็อาจมีใจอยากตามเป็นธรรมดา
    ผมเองก็มีบ้าง อิๆ แต่งบไม่อำนวน

Bookmarks

Bookmarks