Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิเคราะห์ปัญหาที่เกิดมานานกับ Spec ธรรมดา ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิเคราะห์ปัญหาที่เกิดมานานกับ Spec ธรรมดา ๆ

Spec>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>
    CPU Athlon II 255
    Ram DDR2-800x2 KINGSTON
    Mianboard M3a78-cm
    Hdd Seagate+samsung 7200 rpm
    Vga GTX 450
    Powersupply Riadmax 530
    Monitor Samsung EX2020(ยืมเพื่อนมาใช้)
    DVD HPdvd1060
    Mouse Steelsiries Kinzu
    Keyboard Logitek
    เนื่องจากใข้คอมตัวนี้มาประมาณ 1 - 2 ปีแล้ว แล้วมีอาการดังนี้
    1. มองฮาร์ดไดร์ ไม่เห็น ถ้าเห็นจะเห็นในไบออสจะไม่เห็นในวินโดวส์
    2. ถ้าใส่ฮาร์ดไดร์เกิน 2 ลูก จะไม่เห็นลูกที่ 3
    3. แม้แค่ ฮาร์ดดิสที่ต่อ USB ยังมองไม่เห็น (อาการเหมือนกับข้อ 1 กับ 2)
    4. ฮาร์ดดิสที่มองไม่เห็นนั้นจะมีอาการหมุน วิ้ว ๆ ๆๆ แครก ๆๆๆ วิ้ว ๆ ๆ แครก ๆ ๆๆเหมือนตอนเปิดเครื่องเข้าวินโดวส์
    5. เปิดเครื่อง ใหม่ ๆ บ้างครั้งก็เห็น บ้าง ไม่เห็นบ้าง ถ้าเห็น ก็จะหายไป เหลือ ไดร์ที่ ลงวินโดวส์
    6.ฮาร์สดิส ไม่เสียแต่อย่างใด สภาพดี แท้ ๆ

เคยไฟดับ ตอน Copy ข้อมูลไหม

หาก เคย ฮาร์ดดิสอาจจะ BAD ก็ได้ครับ สำหรับ ข้อ 1

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
      เคยไฟดับ ตอน Copy ข้อมูลไหม

หาก เคย ฮาร์ดดิสอาจจะ BAD ก็ได้ครับ สำหรับ ข้อ 1
      ไฟดับบ่อยเหมือนกันคับ เคลมฮาร์ดิสทั้ง 2 ลุกมาแล้ว คับ ... อันเก่าแบด เหมือนกันแต่ตอนนี้ไม่แบดคับ

Comment

PSU จ่ายไฟไม่พอรึเปล่าครับ
        ลองเปลี่ยน PSU ดูเคยเป็นเหมือนกันแบบนี้

Comment

Originally posted by Poomkawin View Post
          PSU จ่ายไฟไม่พอรึเปล่าครับ
          ลองเปลี่ยน PSU ดูเคยเป็นเหมือนกันแบบนี้
          +1 ครับ ลืมไปเลย แต่ Raidmax ตัวนี้ มีชื่อเสียง พอสมควรนะครับ

ผมเคยใช้อยู่ครับ ตัวนี้ เขาทำ ฮาร์ดดิส ผมBAD เหมือนกัน เครมไป 2 รอบ ทั้งๆที่มี UPS

แต่ผมใช้สเปค Intel

I5-750 + GTX460 1GB + WD BLACK

ปล.ใช้เมาส์ กับ ครีบอร์ดตัวเดียวกับผมทั้งคู่เลย อ่ะ 555+
          เมาส์นี้ ยิงแม่นขึ้นป่ะครับ เวลาเล่นเกมส์ยิงอ่ะ

Comment

Originally posted by PPG-GX2-SC View Post
            +1 ครับ ลืมไปเลย แต่ Raidmax ตัวนี้ มีชื่อเสียง พอสมควรนะครับ

ผมเคยใช้อยู่ครับ ตัวนี้ เขาทำ ฮาร์ดดิส ผมBAD เหมือนกัน เครมไป 2 รอบ ทั้งๆที่มี UPS

แต่ผมใช้สเปค Intel

I5-750 + GTX460 1GB + WD BLACK

ปล.ใช้เมาส์ กับ ครีบอร์ดตัวเดียวกับผมทั้งคู่เลย อ่ะ 555+
            เมาส์นี้ ยิงแม่นขึ้นป่ะครับ เวลาเล่นเกมส์ยิงอ่ะ
            แหม ขนาดนั้นเชียว
            ผมว่ามันอยู่ทีฝีมือมากกว่าครับ

Comment

จขกท ลองหา Psu มาเปลี่ยครับ

อาการนี้ ไม่ PSU ก็ Mainboard

Originally posted by Poomkawin View Post
              ผมว่ามันอยู่ทีฝีมือมากกว่าครับ

เรื่องอุปกรณ์ มันก็มีส่วน ครับ อิอิ

Comment

แม่นขึ้นแน่นอนคับ อิอิ ของเค้าดี เอิ๊ก ๆ

Comment

Originally posted by NoMiX View Post
                  จขกท ลองหา Psu มาเปลี่ยครับ

อาการนี้ ไม่ PSU ก็ Mainboard

เรื่องอุปกร-ณ์ มันก็มีส่วน ครับ อิอิ
                  ผมดู ๆ ว่าน่าจะมาจากเมนบอร์ด แต่ ก็สงสัย เจ้า Riadmax นี่จิง ๆ สงสัยต้องเปลี่ยนทั้งคู่หล่ะมั้งเนี้ย งบบานเลยสิ
                  ไหน ๆ AM3+ จะมาผมเลยลังเลว่าจะเปลี่ยนดี รึป่าว หรือ ทน ๆ ใช้ไป แต่ เคลมฮาร์ดดิสบ่อยมากเลยตั้งแต่เปลี่ยนเป็น เมนบอร์ตัวนี้
                  อันเก่า ก็เป็น นะ คับ Alife -NF6G - VSTA และมีข้อพิพาทเหมือนกัน
                  เครื่องเพื่อนผมนั้น ใช้ เมนบอร์ดเหมือนกันเลย กับพาวเวอร์ซัฟฟาย
                  ฮาร์ดดิสฟังเป็นว่าเล่นเลย หล่ะสิ 5555+ เอาไงดีคับ ช่วยหน่อยคับ
                  เคยต่อ Riad 0 ผ่านด้วยนะคับ 500+500 เอิ๊ก ๆ แต่ความแรงไม่ยักกะเห็นความแตกต่าง คะแนน วินโดวส์ 7 ได้ 5.9 เท่าเดิม

Comment

แม่นขึ้นรึป่าวไม่รู้ รู้แต่กด ออกdotaอย่างไว

*ประเด็นท่าน หนีไม่พ้นdota จริงๆ

Comment

ผมเคยใช้ PSU วัตต์ไม่แท้กับ HDD3 ลูกครับ
                      เห็นบ้างไม่เห็นบ้าง ตอนแรกนึกว่า ชอง SATA ของ M/B เสียเลยเอาไปเคลมกับ Com7 ครับ
                      Com7 แกก็ดีจริงๆ เปลี่ยนให้ผมเลย เอากลับมาใช้ ก็ไม่ได้อีกครับ
                      เลยเอาไปใหม่ ก็ได้เปลี่ยนอีกบอร์ดครับ เอากลับมาใช้ก็เหมือนเกิม
                      ผมเลยชักงง ลองเช็คไปเช็คมา PSU จ่ายไฟไม่เสถียร เลยต้องเปลี่ยน PSU ครับ

สรุปได้เปลี่ยน M/B ฟรีไป 2 รอบ แล้วเปลี่ยนแต่ละที รุ่นดีขึ้นกว่าเดิมด้วยครับ อิอิ

Comment

Originally posted by jamejazz View Post
                        แม่นขึ้นรึป่าวไม่รู้ รู้แต่กด ออกdotaอย่างไว

*ประเด็นท่าน หนีไม่พ้นdota จริงๆ

อย่างนี้แบบมี คีร์ลัดบนเมาส์ยิ่งถนัดเลยสิท่าน
                        ตั้งเอาไว้เป็น F10 เลยแล้วกด E Q บนคีร์บอร์ดเอา
                        จะเอื้อมไปกด F10 มันเสียเวลา ตั้งไว้บนเมาส์ซะเลย

Comment

Originally posted by jamejazz View Post

ผมคนดังเรื่องนี้ครับ 555+ .... อิอิ

(เรื่องไม่หน้าเอาตัวอย่าง T-T)

Comment

อย่างนี้แบบมี คีร์ลัดบนเมาส์ยิ่งถนัดเลยสิท่าน
                            ตั้งเอาไว้เป็น F10 เลยแล้วกด E Q บนคีร์บอร์ดเอา
                            จะเอื้อมไปกด F10 มันเสียเวลา ตั้งไว้บนเมาส์ซะเลย
                            ของผมเอาเมาส์ไปทำใหม่ครับ
                            มีปุ่ม ตัด Internet ไว้ข้างๆ คับ รวดเร็วมากเลย อิอิ 555+.....

Comment

งั้นผมจะลองเปลี่ยน psu ลองดู ผมมีงบประมาณ 2,500 บาท เอายี่ห้อไหน ร้านไหนคับ ผมอยู่ต่างจังหวัด คับ

Comment

Working...
                              X