overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member papadrog's Avatar

Default ขอถามเรื่องการ์ดจอคับ

จะซื้อการ์ดจอ พวกท่านทั้งหลายดูอะไรเป็นหลักคับ ถ้าไม่พูดถึงราคา พอดีกำลังจะยื่นเรื่องของบซื้อการ์ดจอใหม่ เลยอยากถาม เพื่อเป็นประโยชน์ในการเลือกซื้อคับ

genocideyo
    Guest

ดู power supply ว่าพอหรือเปล่า , ความร้อน , ความสวยของการ์ดนิดหน่อย

แต่ส่วนตัวแล้วหลักๆก็ดูราคาละครับ อยากได้ของแรงแต่เงินไม่ถึงก็ไม่มีประโยชน์อะไร เพราะส่วนมากแพงกว่าก็แรงกว่าอยู่แล้ว

OverclockZone Member Gumblar's Avatar

ของผมเลือกตัวที่ PSU รับไหวก่อน ถัดไปคือความคุ้มค่าต่อราคา ความร้อน ไม่จำเป็นต้องสวย เพราะยังไงก็ปิดเคสอยู่แล้ว มองไม่เห็น

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ถ้าไม่พูดเรื่องงบ แล้วจะซื้อมั้ยครับ แนะนำเอาตัวแรงที่สุด แพงที่สุดไปเลย รับรองเล่นได้ทุกเกมส์ครับ แล้วจากนั้นก็หา PSU ให้มันรับการ์ดจอตัวนั้นให้ได้จบครับ

OverclockZone Member propro's Avatar
    พันทิพบางกะปิ ซีคอน พาราไดซ์ สุขุมวิท 101/1

ดูรีวีวคับ....

เผ่นก่อนแล้ววววววววว

OverclockZone Member

Chipset,ราคา,PSU รับไหวมั้ย
    กลับไปหาใหม่จากข้อแรก
    Chipset,ราคา,PSU รับไหวมั้ย,ดูชนิดแรมนิดนึง(ขนาดไม่ค่อยสน),ขออนุญาต... ^^
    ผ่านก็ซื้อได้

OverclockZone Member papadrog's Avatar

ผมหมายถึง พวก Clock speed, memory, Bit. อะไรประมนนี้อะคับ

ต้องดูที่รุ่นเป็นหลักเลยครับ บางทีพวก Clock speed, memory, Bit. เป้นแค่ส่วนประกอบเล็กน้อยๆครับ อย่างเช่น HD 5670 2 ตัว มีความเร็ว clock เท่ากัน แต่ mem ไม่เท่า หรือ mem ไม่เท่า อันนี้ ก็ช่วยให้เราตัดสินใจได้ว่า ตัวไหนแรงกว่า แต่ถ้าเทียบคนละรุ่น เทียบลำบากครับ ถ้าคนมีความรู้ไม่เพียงพอ โดนหลอกได้คครับ อย่าง GDDR3 256 bit บางคนก็คิดว่าแรงกว่า GDDR5 128 bit ทั้งๆที่ ความจริงเราต้องคำนวนก่อนครับ ง่ายที่สุดคือ เราต้องดูว่า เราจะใช้ทำอะไร แล้วศึกษาว่า รุ่นนี่ๆ เหมาะกับการทำอะไร เช่น เราต้องการแค่ทำงาน แต่ดีนไปซื้อ GTX460 มา แหม มันก๋ไม่คุ้มหละครับ อย่างจะเล่นเกม3D หนักๆ ปรัยบภาสูงๆ เหตุการ์ดจอราคาถูกก็ซื้อ โดยคิดว่ามันก็เมหือนกันนั้นแหละ เช่น ซื้อ GT210 มาเล่น CRYSIS 2 แบบนี้ ไม่ไหวหรอกครับ ดังนี่นต้องศึกษาว่า รุ่นนี้ แรงขนาดไหน เหมาะกับอะไร หาได้จากบทความต่างๆ แล้วที่สำคัญ PSU ครับ ตัวสำคัญเลย

สรุป หลักๆ ดู
    1 ความต้องการ
    2 งบที่เรามี
    3 PSU
    4 รุ่นที่เราเล็งๆไว้ที่สามารถใส่กับเครื่องเราได้

OverclockZone Member katurn's Avatar

1. ดูชื่อรุ่นให้ดีๆ ท่องให้ขึ้นใจ
    2. ดู Review หาข้อมูลความ แรง และการกินไฟ

3.ดูตังค์ และ PSU เปรี่ยบเทียบกัน (ต้องดูไว้หลายๆตัว) ถ้าไม่พอเริ่ม 1 ใหม่

ส่วน Clock speed, memory, Bit , จำนวน Uni เอาไว้จับผิด การย้อมแมวก้อพอ

เหอๆ

OverclockZone Member tawat_kun's Avatar

ดูความต้องการตัวเองให้ได้ก่อน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

ดูรีวิว ผลเทส และ ผลทดสอบ จากเวปต่างๆ

Bookmarks

Bookmarks