overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member poy55555's Avatar
    กรุงเทพ & นครสวรรค์

Thumbs up ขอคำแนะนำในการซื้อโน๊ตบุคตัวใหม่คะ

ปิดกระทู้จ้า ไปถอยมาเป็นที่เรียบร้อย แรงได้ใจอิอิ

http://www.google.co.th/url?sa=t&sou...m3DWLeyAvAgLIg

ก็ก่อนอื่นเราเคยใช้ตัว asus รุ่น k40ij cpu intel ซึ่งเราก็รู้สึกโอเคดี แต่มาทราบภายหลังว่ารุ่นที่เราใช้มีปัญหาเกี่ยวกับจอ มันเต้นเป็นเส้นยิบๆนะคะ แต่ขอบอกก่อนนะคะ ข้ออื่นๆดี ใจรัก asus อยู่แล้วล่ะคะ จึงอยาก ขอเสียงคนที่เคยใช้หลายๆยี่ห้อ ข้อดีข้อเสียของแต่ละยี่้ห้อแต่ละรุ่นนะคะ เรางบประมาณที่ 22000-25000 คะ ใช้งานหลักๆดังนี้คะ

1.ออน msn 2 ไอดี
    2.camforg อิอิ นิดหน่อยออนทิ้งไว้
    3.เข้าเวป ocz เปิดทีเดียวหลายเพจมากๆพร้อมกันๆ
    4.เข้าเวปอื่นด้วยพร้อมๆกันหลายหน้าต่าง
    4.photospace
    5.office
    6.ฟังเพลง
    7.เชคเมลปกติเปิดคาไว้เลย
    8.และที่สำคัญข้อสุดท้าย เปิดคอมแสตนบายยาวนานคะวันละประมาณ 8-18 ชั่วโมง

ปล.เกมส์ไม่เล่นคะ แต่อนาคตอาจจะขยับไปใช้ photoshop แนะนำหนอ่ยคะขอบคุณล่วงหน้านะคะ
    Last edited by poy55555; 30 May 2011 at 17:28:29.

kamonpop's Avatar
    ริมคลองสมถวิล จ.มหาสารคาม

อ่ะน่ะ --* ไม่รู้จะตอบว่ายังไง เอา Asus ไปเลย ครับ CPU I5

OverclockZone Member pattyna's Avatar

http://www.*****************/notebook...SV-VX013D.html
    ถ้า Asus ตอนนี้ตัวนี้ตอบโจทย์ได้ดีสุดครับ : D
    ทั้งราคา ความใหม่ ความแรง แถมเล่นเกมส์ได้ดีด้วย

OverclockZone Member supachai's Avatar
    หน้าเสรีเซ็นเตอร์

ถ้าเอาบอดี้ดูดีหน่อย เอา ASUS ตามท่านบน

แต่ถ้าเอาสเปคอย่างเดียว เอาเครื่องนี้แล้วกันนะครับ

http://www.******************/web/not...e-Q2432A-.html

OverclockZone Member poy55555's Avatar

Quote Originally Posted by kamonpop View Post
    อ่ะน่ะ --* ไม่รู้จะตอบว่ายังไง เอา Asus ไปเลย ครับ CPU I5
    ขอบคุณจ้า

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    http://www.*****************/notebook...SV-VX013D.html
    ถ้า Asus ตอนนี้ตัวนี้ตอบโจทย์ได้ดีสุดครับ : D
    ทั้งราคา ความใหม่ ความแรง แถมเล่นเกมส์ได้ดีด้วย
    ราคาก็อยู่ในงบด้วย อิอิ แรงเลยแรม 4 gb แต่เราเคยเหนเขาบอกว่า จีฟอสมันร้อนอะ อันนี้เรือ่งจริงไหมคะ แต่ก็ขอบคุณนะคะ เข้าตามากมายตัวนี้ แรมตั้ง 4gb เหลือที่จีฟอสอย่างเดียวแล้วละคะที่สงกาสัย

Quote Originally Posted by supachai View Post
    ถ้าเอาบอดี้ดูดีหน่อย เอา ASUS ตามท่านบน

แต่ถ้าเอาสเปคอย่างเดียว เอาเครื่องนี้แล้วกันนะครับ

http://www.******************/web/not...e-Q2432A-.html
    โอว ไม่ยักรู้เลยว่า กิกกาไบท์ ออกโนตบุคมาด้วย แต่โดยส่วนตัว คอมบ้านเราใช้เมนบอร์ด กิกกาไบท์ดีมากๆ เปิดยาวไม่เป็นปัญหา เดี๋ยวเราจะลองศึกษาดูนะคะ ขอบคุณมากเลยนะคะ

ปล.มีท่านอื่นซาวเสียงยี่ห้ออื่นไหมคะ

OverclockZone Member

ราคาก็อยู่ในงบด้วย อิอิ แรงเลยแรม 4 gb แต่เราเคยเหนเขาบอกว่า จีฟอสมันร้อนอะ อันนี้เรือ่งจริงไหมคะ แต่ก็ขอบคุณนะคะ เข้าตามากมายตัวนี้ แรมตั้ง 4gb เหลือที่จีฟอสอย่างเดียวแล้วละคะที่สงกาสัย
    การ์ดจอแยก มันร้อนหมดแหล่ะครับ
    จะร้อนมากน้อย ขึ้นอยู่กับการใช้งานและการระบายความร้อน
    แต่ถ้าโน๊ตบุกรุ่นไหนออกแบบระบบระบายความร้อนมาไม่ดี ก็จะร้อนกว่าชาวบ้านหน่อย
    (แต่รุ่นนี้ร้อนไหม รอคนเคยใช้มาบอกละกัน)
    Last edited by ozeris; 9 Apr 2011 at 12:49:04.

Quote Originally Posted by ozeris View Post
    การ์ดจอแยก มันร้อนหมดแหล่ะครับ
    จะร้อนมากน้อย ขึ้นอยู่กับการใช้งานและการระบายความร้อน
    แต่ถ้าโน๊ตบุกรุ่นไหนออกแบบระบบระบายความร้อนมาไม่ดี ก็จะร้อนกว่าชาวบ้านหน่อย
    (แต่รุ่นนี้ร้อนไหม รอคนเคยใช้มาบอกละกัน)
    ขอบคุณมากมายคะ เผื่อมีทางเลือกดีกว่านี้

OverclockZone Member Dbbo's Avatar
    ยางชุมน้อย ศรีสะเกษ

สำหรับผม...โตชิบาเพื่ออายุการใช้งานที่ยาวนานครับ

OverclockZone Member

ถ้าเปิดหลายๆโปรแกรมพร้อมกันก็เป็นพวก core i5 จะแจ่มมาก การ์ดจอแยกเผื่อไว้เล่นเกมสืแรมเต็มที่ฮาร์ดดิสค์สูงสุด

http://*****************/notebook/359...aPad-Z470.html

OverclockZone Member nonmd's Avatar

Asus ประกันเครื่อง2ปี มีประกันภัยไห้ด้วยนี้ครับ (1ปี ไฟไหม้ โดนน้ำ หาย ตกหล่น )

ของเพื่อนผมไช้อยู่รุ่น X42JY

Quote Originally Posted by Dbbo View Post
    สำหรับผม...โตชิบาเพื่ออายุการใช้งานที่ยาวนานครับ
    เอแนะนำเป็นตัวไหนดีคะถ้าเทียบกับการใช้งาน ที่เขียนไว้ด้านบนนะคะ

Quote Originally Posted by UBA View Post
    ถ้าเปิดหลายๆโปรแกรมพร้อมกันก็เป็นพวก core i5 จะแจ่มมาก การ์ดจอแยกเผื่อไว้เล่นเกมสืแรมเต็มที่ฮาร์ดดิสค์สูงสุด

http://*****************/notebook/359...aPad-Z470.html
    เอ Lenovo เนี่ย มันแตกมาจากค่าย ibm ปะคะ แนะนำหน่อย คนรู้แค่งูๆปลาๆ [^_^]

Quote Originally Posted by nonmd View Post
    Asus ประกันเครื่อง2ปี มีประกันภัยไห้ด้วยนี้ครับ (1ปี ไฟไหม้ โดนน้ำ หาย ตกหล่น )

ของเพื่อนผมไช้อยู่รุ่น X42JY
    จริงๆใจเราก็รัก asus อยู่แล้วเป็นทุนเดิมอะนะ ตัวเก่าที่เราใช้ k40ij แต่ดูเหมอืนว่าจะมีปัญหาที่สายแพรเลยอยากเปลี่ยนรุ่นอะคะ แต่ก็รอซาวเสียงยี่ห้อ และรุ่น คะ

OverclockZone Member nonmd's Avatar

เรื่องยี่ห้อ ถ้าทนๆ ผมว่า DELL นะครับ บริการหลังการขายดีมาก onsite ถึงบ้านด้วยเครื่องเสียเปลี่ยนอะไหล่ไม่เรื่องมากด้วยครับ ขนาดจอเป็นเส้นก็มาเปลี่ยนถึงบ้านภายใน3วันเลยครับ

lenovo ไม่แน่ใจนะว่าเป็นของจีนเข้าซื้อหรือป่าว แต่ยังไม่ทนเท่าibmนะ
    ถ้่าอยากได้รุ่นทนๆ เลือกรุ่นที่เป็น ThinkPad อ่ะครับ

แต่ก็ชอบ Asus เหมือนกัน

OverclockZone Member MIRAGE2000's Avatar

เปิดวันล่ะ 8-18 ชั่วโมง ชิวๆอ่ะ เปิดได้ทุกยี่ห้อ

ผมใช้ ACER ที่คนเขาว่ากันว่าไม่ดี เปิดรวดเดียว 10 วัน แล้ว Restart 1 ครั้ง

เปิด Chrome 2 ตัว ตัวละ 40 PAGE เล่นเกม อีกวันละ 2-3 ชั่วโมง ร้อนๆ ก็ใช้ได้

การใช้งานแค่นี้ ASUS X42DY เครื่องราคา 15,900 บาท ก็สบายๆแล้ว

OverclockZone Member honza's Avatar

Quote Originally Posted by MIRAGE2000 View Post
    เปิดวันล่ะ 8-18 ชั่วโมง ชิวๆอ่ะ เปิดได้ทุกยี่ห้อ

ผมใช้ ACER ที่คนเขาว่ากันว่าไม่ดี เปิดรวดเดียว 10 วัน แล้ว Restart 1 ครั้ง

เปิด Chrome 2 ตัว ตัวละ 40 PAGE เล่นเกม อีกวันละ 2-3 ชั่วโมง ร้อนๆ ก็ใช้ได้

การใช้งานแค่นี้ ASUS X42DY เครื่องราคา 15,900 บาท ก็สบายๆแล้ว
    + 1 ตามท่านนี้ไปเลยครับ ASUS X42DY ราคาไม่แพงครับ ซื้อของถูกแต่เปลี่ยนบ่อยๆดีกว่าครับ

แถวตัวนั้นเปิดหลายๆอย่างพร้อมกันกินครับ

Quote Originally Posted by nonmd View Post
    เรื่องยี่ห้อ ถ้าทนๆ ผมว่า DELL นะครับ บริการหลังการขายดีมาก onsite ถึงบ้านด้วยเครื่องเสียเปลี่ยนอะไหล่ไม่เรื่องมากด้วยครับ ขนาดจอเป็นเส้นก็มาเปลี่ยนถึงบ้านภายใน3วันเลยครับ

lenovo ไม่แน่ใจนะว่าเป็นของจีนเข้าซื้อหรือป่าว แต่ยังไม่ทนเท่าibmนะ
    ถ้่าอยากได้รุ่นทนๆ เลือกรุ่นที่เป็น ThinkPad อ่ะครับ

แต่ก็ชอบ Asus เหมือนกัน
    ขอบคุณมากนะคะำสำหรับคำแนะนำดีๆ

Quote Originally Posted by MIRAGE2000 View Post

ขอบคุณมากคะ ได้ฟังจากหลายท่านได้รับความรู้มากๆเลยคะ

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    ตอนนี้สนใจ โนตบุครุ่นนี้อะคะ มีใครจะแนะนำสินค้าเกี่ยวกับตัวนี้อีกหรือเปล่าคะ แล้วถ้าซื้อได้ที่ไหนในราคาเท่าไรบ้างเพราะเหนแต่ละที่ต่างกันเปนพันกว่า อัพทั้งนั้นเลยคะ ช่วยแนะนำนะคะ ขอบคุณมากคะ

ัดันรอท่านอื่นแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมคะ

Bookmarks

Bookmarks