Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องค่า Multiplier ใน CPU-Z หน่อยครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องค่า Multiplier ใน CPU-Z หน่อยครับผม

ผมเอาเครื่องไปลงวินโดว์ใหม่ที่ร้านมา ผมใช้ AMD Phenom X4 945 ครับ

กลับมาเปิด CPU-Z ดู ตัว Multiplier X 15

Core Speed ก็วิ่ง 3013.2 Mhz เต็มตลอดเวลา

ก่อนไปลง ตัว Multiplier มัน X4 Core Speed ก็วิ่งขึ้น ๆ ลง

ตอนแรกไฟ CPU Core Voltage มันอยู่ประมาณ 0.960 V
    มีขึ้นบ้าง ตอนเปิดเครื่องใหม่ ๆ

ตอนนี้มันค้างที่ 1.312 V ตลอดเลยครับ มันกินไฟเยอะไปไหม

อุณหภูมิปกติตอนนี้อยู่ที่ 43 - 45 องศา ทั้งที่เมื่อก่อน แค่ 36 - 40 องศา

ผมไปดูในไบออส CPU ก็ปรับไว้ Auto ซึ่ง 3.00 Ghz ไฟก็ปรับไว้ออโต้ 1.312 V

ผมจะปรับไห้ X4 ก็ไม่มี มีน้อยสุดแค่ X5 แต่เลือก Auto มันเป็น X15

ผมอยากรู้ว่า ถ้า CPU วิ่ง 3.00 Ghz ตลอดเวลา กินไฟ 1.321 และอุณหภูมิ 43-45 องศาจะเป็นอะไรไหม ถือว่าปกติหรือป่าว หรือกินไฟเยอะไปไหม

ขอบคุณนะครับ

c n q ครับ
    เอาไว้ลดตัวคุณเวลาไม่ใช้งานหนัก ช่วยประหยัดไฟ

Comment

c n q คืออะไรหรอครับ โปรแกรมหรอ

Comment

ผมจะลดได้ยังไงครับ อยากไห้มัน ขึ้นเองเวลาใช้งานหนัก

Comment

มันทำงานออโต้อยู่แล้วอะครับ ตัวคุณจะวิ่งขึ้นลงเอง ไฟมันจะปรับเอง
          แล้วไฟ 1.312 ไม่เยอะหรอกครับ ไม่ร้อนด้วยครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ๆ

Comment

ครับ ไม่เป็นไร

Comment

cnq แอบงงกับมันวันนี้เปิดไว้ปกติมันไม่ยอมลดตัวคูณให้ เมื่อวานมันยังลดอยู่เลยกำ -___-

Comment

ผมตั้ง Auto ไว้มันก็ไม่ลด X15 ตลอดเลย

Comment

cnq = Cool'n'Quiet

ถ้าอยากรู้รายระเอียดตามนี้เลยครับ

http://community.thaiware.com/index....md-coolnquiet/

Comment

ถ้าใช้ วิน7 ให้ไปตั้งค่าใน เพาเวอร์ ออปชั่นดูครับ
                      ให้เป็นบาลานซ์

Comment

ปกตินะผมว่า

Comment

ใช้เลยครับท่าน tawat_kun

เป็นเหมือนตอนแรกแล้วละครับผม

Comment

เอ...ของผมก็ตั้ง Balance ไว้นะ cnq = auto ไหงมันไม่ยอมลดตัวคูณหว่า

Comment

เพราะโปรแกรม พวก Startup ของท่าน กิน%CPU มากไปรึป่าว

ถ้ากิน CPU มากกว่า 5 - 7% มันก็จะเพิ่มความเร็วแล้ว

Comment

Working...
                              X