overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 40
    OverclockZone Member herodavilman's Avatar

Default จะซื้อคอม ไว้เล่น PS2 อะคับ

ตอนนี้มี 5770 แล้วนะครับ

ขาด CPU M/B RAM
    3 อย่างนี้ครับผม

เอาแบบประหยัดหน่อยนะครับ แบบว่าเล่น PS2 บนคอม ไม่กระตุกอะครับ ลื่นๆ
    CPU ขอ AMD นะครับ ผมเล่งอยู่ครับ Athlon II X4 640 3.0 GHz. ? L2 = 2 MB ? 4 Coreราคา 3200

นอกแล้วแต่ท่านๆจะจัดให้ครับผม
    Last edited by herodavilman; 8 Apr 2011 at 20:22:03.

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

งบเท่าไหร่หรอท่าน CPU M/B RAM

รึรอรถไถมา มิ.ย. ราคาลงไปอีก

OverclockZone Member Blue NarCiSs's Avatar

VGA ผ่านแล้วแต่
    แต่ถ้าจะเล่น PS2จริงๆเนี่ย (ผมแฟน AMD นะ ใช้ X3 720 BE อยู่)

ยังไงก็ต้อง Intel ครับ Plugin มันรับพวก SSSE 4.1 และพวกชุดคำสั่งใหม่ๆ
    ซึ่งฝั่ง Intel ถนัดโคดๆ ครับ T^T

เครื่องหลักผม X3 720 + HD4850 ส่วน NB P8700 + 9600M GT
    เล่นบน NB สะดวกกว่าอีกครับ (ทั้งๆที่ PC แรงกว่าเยอะ)

เพราะถ้าจะจัดให้เอื้อ เล่น PS2 ด้วยเนี่ย
    CPU ขอชุดคำสั่งเยอะๆ GHz.สูงๆ (พวก C2D C2Q รุ่นโหดๆ) ก็สบายครับ
    (4 Core ได้ก็จะดี)

ส่วน VGA เอากลางๆ ที่รับ DX10 DX11 ก็หรูแล้วครับ

หรือรักจริง รอ รถไถ ตามที่ท่าน jamejazz ก็ดูมีอนาคตดีครับ
    เพราะ รถไถเรา ชุดคำสั่งก็เยอะแล้ว แถม GHz.สูง + Core เยอะด้วย ผมคาดว่าน่าจะเวิร์คสุดๆครับ
    Last edited by Blue NarCiSs; 8 Apr 2011 at 20:26:13.

OverclockZone Member herodavilman's Avatar

Quote Originally Posted by jamejazz View Post
    งบเท่าไหร่หรอท่าน CPU M/B RAM

รึรอรถไถมา มิ.ย. ราคาลงไปอีก
    6000-7000 คับผม

ท่านๆบอก รถไถ มานยังไงหรอคับ

OverclockZone Member Blue NarCiSs's Avatar

Quote Originally Posted by herodavilman View Post
    ท่านๆบอก รถไถ มานยังไงหรอคับ
    CPU รุ่นใหม่ของ AMD ครับ Codename เค้าคือ Bulldozer ครับ
    แปลว่า "รถไถ" เพื่อนๆ พี่ๆ ในบอร์ดเค้าก็เลยเรียกกัน รถไถๆ อะครับ
    เป็นอันเข้าใจว่าคือเจ้านี่

น่าจะเปิดตัว + ขายจริง ราวๆ มิถุนายนอะครับ
    รายละเอียด กับราคารุ่นไหนยังไงผมก็ไม่ค่อยทราบครับ
    (รู้แค่น่าจะแรง )

ถ้าเปิดตัวแล้ว แรงจริงจังซื้อเลยก็น่าจะคุ้ม
    หรือว่าถ้ามีแต่รุ่นใหญ่ๆสูง ราคาสูงอยู่ยังไง Phenom II ก็ราคาลดอยู่ดี ประมาณนี้ครับ

แล้วก็มีทางเลือกอยู่ สำหรับท่านที่จะซื้อ (เกือบยกชุด) แบบนี้อะครับ คือ
    1. ต้องการใช้แล้ว รอไม่ได้ อันนี้ก็ไม่มีปัญหา AMD คุ้มค่า ทั้ง งบน้อย งบเยอะ ครับ (แต่ถ้าจะเล่น PCSX2 มันมะค่อยเวิร์ค เท่านั้นเอง - -*)
    2. ไม่รีบ รอ Bulldozer ทั้งชุดเน้นๆ
    3. ไม่รีบ รอ Bulldozer แต่รถไถอาจราคาแรง ซื้อบอร์ด AM3+(รถไถ) แต่ CPU AM3 (Phenom II) ใส่ก็ได้ครับ รับอนาคต (CPU ราคาลง แต่ MB ใหม่ๆ)
    4. ไม่รีบ แต่เกินงบทั้ง MB CPU เลย ก็ไม่เป็นไรครับ ถ้ารถไถมา ราคาน่าจะลงทั้ง MB และ CPU สำหรับ Phenom II
    Last edited by Blue NarCiSs; 8 Apr 2011 at 21:02:06.

OverclockZone Member Poom31434's Avatar

แนะนำอีกอย่าง ซื้อ PS2 เลยครับ มือ2ก็ได้ สบายใจกว่ากันเยอะ

ราคาไม่แพงมากด้วย

OverclockZone Member humclash's Avatar

ผม x6 เจอแค่ SSE3 แต่ก็พอเล่นได้ Smacdow มวยปล้ำ มันดีคับ 555 แต่เมนบอดผม HT 1.0 ยังพอได้นะแต่ต้องปรับภาพนิดๆ แต่กระตุกตอนที่มีตัวละครเยอะๆ หน่วงนิดๆ รุสึกว่าทำไมมันใช้โปรแกรม camstudio ไม่ได้แปลกมาก

OverclockZone Member

มันเล่นได้ไม่สมบูรณ์หรอกนะ

OverclockZone Member

จากคนเล่นเองโดยตรงกับมือ

ถูกคับเรื่องชุดคำสั่ง intel มันจะดีกว่า

แต่ AMD ก็เล่นได้คับผ่าน plugin ชื่อ ZeroGS คับ

แต่ภาพจะออกมาไม่สวยเท่า GsDx ที่รองรับคำสั่งของ intel คับ

ถามว่าการ์ดจอมีผลไหม คงตอบได้ว่ามีคับ แต่ในการประมวลผลเกือบจะทั้งหมดมันกินพลังงาน CPU คับ

แนะนำ 2 Core ขึ้น ถ้าเทียบ ฝั่ง intel คงตั้งแต่ตระกูล i3 ขึ้นไป ก็รับไหวแล้วคับ

ส่วน AMD ผมไม่มั่นใจที่เล่นอยู่ก็ 965BE คับ ไม่มีปัญหาอะไร

แนะนำรอ รถไถคับ เห็นบอกว่าจะมีชุดคำสั่ง ที่ intel มีมาด้วย ผมว่าน่าจะลื่นหัวแตกอยู่

PS. แต่ละเกมส์จะออกมาดีไม่ดี อยู่ที่การตั้งค่าด้วยนะคับ ไม่ใช่แค่ spec คอมอย่างเดียว ผมงมไป เกือบ 3 เดือนกว่าจะเล่นแต่ละเกมส์ที่ชอบได้หมด = ="

ไม่น่าเชื่อว่า คนเล่น PCSX2 บน PC นี่เยอะเหมือนกันะเนี่ย นึกว่าไปจับ PS2 กันหมดละ *0*

แต่ก่อนผมเล่นนี่ FFXII <<< ภาพสวยสุด นั่งปรับนานอยู่กว่าจะได้จุดที่โอเค
    เกม Gundam ทั้ง SD ทั้งตีกัน
    JRPG พวกของ NIS America พวก Disaea ManaKhemia Ar Tonelico <<< แนวพวกนี้ ภาพแนว การ์ตูน ครับ ไม่กินสเปคเลย ลื่นปื๊ดๆ
    อื่นๆอีกเยอะอยู่ครับ

OverclockZone Member arashi_989's Avatar

ผมโหลด PCSX2 มาเล่น HavestMoon ปรับดี Smooth กว่า PS2

OverclockZone Member serialnuza's Avatar

ผมโหลด GT 3 4 มารอครับ ก่ะไว้ว่าสักวันต้องเล่นได้สิน่า ถึงแม้เงินมีซื้อ PS2 แต่ใจอยากเล่นบนคอมมากกว่าบนเครื่องคอนโซล

ปล.โหลดทิ้งมาปีครึ่งละ -*-

Quote Originally Posted by serialnuza View Post
    ผมโหลด GT 3 4 มารอครับ ก่ะไว้ว่าสักวันต้องเล่นได้สิน่า ถึงแม้เงินมีซื้อ PS2 แต่ใจอยากเล่นบนคอมมากกว่าบนเครื่องคอนโซล

ปล.โหลดทิ้งมาปีครึ่งละ -*-
    โหลด GTA เอ้ย !!!
    GT5 ด้วยเลยครับ

OverclockZone Member reconnang's Avatar

เล่นได้ไม่ทุกเกมส์ เล่นแล้วจบมีไม่กี่เกมส์ (ที่เคยเล่นจบก็มี god of wars 1 2) กว่าจะจบบักบ้างค้างบ้างหรือต้องหาอีมูเวอร์ชั่นอื่นมาเล่นแทนบ้าง ปรับแต่งกันให้วุ้น....แนะนำซื้อเครื่องมันเลยดีกว่าไหมไม่แพงด้วย

ขอบคุณทุกท่านครับผม

สรุป ผมรอ รถไถดีกว่าครับ

อิอิ...

ขอบคุณอีกครั้งครับผม

OverclockZone Member katurn's Avatar

X4 9850 เล่น จบไป 2-3 เกมแล้ว

ตอนนี้เล่น God of War 2 อยู่ เดิม ไม่ค่อยลื่นเท่าไหร่
    แต่พอ OC ซัก 3 กว่าๆ แล้วแจ่มเลย แต่มันร้อน และไม่ค่อยสเถียร

ว่าจะหา CPU Cooler มาลองซะหน่อย เผื่อจะช่วยได้

เหอๆ

OverclockZone Member eol's Avatar
    ปากเกร็ด - สวนแตง

รถไถนี่ได้ SSE4.1 ด้วยนี่ น่าจะแจ่มกว่าเดิมนะ PCSX2 ^^

ของผมนี่ B50(x4) 3.6GHz + 5770 ผมเล่น FFXIII ปรับ 4x (จาก initial res) ไม่ไหวอะ กระตุกๆ เป็นบางส่วน (เห็นๆ เลยก็เข้า menu) .... แต่โดยรวมก็ OK แต่ถ้า intel คงลื่นกว่านี้ หุหุ นอนรอรถไถราคาลงๆ ก่อน ค่อยขุด PS2 มาเล่นใหม่ (ตอนนี้แค่ PS3JB ก็เล่นไม่ทันแล้ว 555+)
    Last edited by eol; 9 Apr 2011 at 21:41:19. Reason: แก้คำผิด

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

ลำบากไปไหม ps2 ของใหม่4000-4500 มือสอง2500 -*-

หาหัวแปลงต่อกับจอคอมก็ได้ ซาวก็เสียบลำโพงคอมนี่ล่ะ

OverclockZone Member needjibe11's Avatar
    83/107 มบ.สัมมากร2/ถ.สามวา/ซ.สามวา20/กทม.

ขออนุญาติถามแบบไม่รู้จริงๆ PS2 นี่มันเกมส์อะไรครับ
    เป็นเครื่อง PS2 หรือเป็นชื่อย่อของเกมส์

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks