Announcement

Collapse
No announcement yet.

ค่า CL RAM เราปรับเองเลยได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ค่า CL RAM เราปรับเองเลยได้ไหม

ผมใส่ RAM BUS 1600 แต่ CPU-Z มันขึ้น 1333 ค่า CL 9

ลองไปปรับเป็น 1600 แล้วค่า CL 11

ถ้าเราปรับเป็น 1600 แล้วค่า CL ปรับเหลือ 9 และไม่เพิ่มไฟแรม

จะมีโอกาศพัง หรือ เสียหาย บุท ไม่ขึ้นไหมครับ

CPU AMD Phenom X4 945
    RAM 4 GB
    GPU His 5670 512
    PSU ติดเคสจีวิว 550 วัตต์

ปรับได้เลย แต่ปรับตามสเป็คแรม ข้างกล่องนะคับ

แต่แรมบางตัวก็เลือกบอร์ดนะ ปรับแล้วอาจจะต้องเพิ่มไฟเกินสเป็คมันหน่อยคับ

Comment

กล่องไม่มีอ่าดิครับ ประกอบร้านมาเป็น ใส่มา 2 ตัวยังงี้เลย

บอร์ด Giga 880 GM usb3 คับผม RAM Kingmax 1600

Comment

ใช้โปรแกรม CPU-Z ดูก้ได้คับ

ตามนี้

Comment

ยังงี้ก็ผมต้องปรับไฟ ตามนั้นเลยไช่ไหมครับ ไฟ 1.500 CL 9 ยังงี้อะหรอครับ

Comment

ถูกต้องแล้วคับ ถ้าปรับแล้วไม่สเถียร ค่อยเพิ่มไฟทีละนิดคับ 0.02-3

Comment

เราจะรู้ได้ไงว่า คอมเราไม่สเถียรอะครับ
              จอฟ้าอะหรอ ผมลองปรับแล้วครับ ปกติดีคับผม

Comment

แต่ผมไม่ได้ปรับไฟอะครับ ไฟ ออโต้ ไว้จะเป็นไรไหม

Comment

ผลออกมาแล้วครับผม

น่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ขอบคุณพี่มากครับ

Comment

ได้ความรู้พอดี ผมกำลังจะมาตั้งกระทู้เลย

อยากถามอีกอย่างครับ ถ้า MB เราเขียนที่กล่องว่า 1333(OC) ผมจะปรับให้สูงกว่า 1333 ได้ไหม

Ram ผม DDR3 1333 Geil CL9 1.5v ครับ

Comment

CL ปรับได้ครับ บัส ปรับได้ครับ แต่อย่าลากไฟเกินครับ แนะนำให้ลดทีละ 1 หรือ เพิ้ม ที ละ 1ครับ และ บัส แนะนำ ให้ เพิ่มทีละน้อยเช่นกันครับ บัส สูง CL ตำ ใช่ว่าจะใช้งานปรกติได้ครับ

Comment

บอร์ดผมเขียน 1800(OC) อะครับ

แล้ว RAM ผม บัสมัน 1600 อยู่แล้ว

คือผมปรับจาก 1333 ที่มัน Auto อยู่เป็น 1600

แล้วปรับพวกค่า CL ตามใน CPU-Z อะครับ ตามที่พี่ข้างบนเค้าบอก

ไฟไม่ได้เพิ่ม ออโต้ไว้ 5555

Comment

ปรับได้ครับ ผมก็ยังเล่นแค่ 1333 เลยครับ อิอิ

Comment

Working...
                          X